Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi 0972568142 Xem bài viết
    mình cũng đag làm 1 mạch kdcs sub dùng tda2030a và mình cũng đã có loa sud mà khi chay thu thi bas ko mạnh lắm
    bác xem lại cái loa sub có ngon ko đã. có gì thì bác pót mấy tấm lên cho anh em chiêm ngưỡng cái nhể
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• tớ mới là người tham gia diễn đàn nhưng cùng chung sở thich với mọi người la mod loa siêu trầm
      nhưng sau khi lên diễn đàn tham khảo mấy cái mạch siêu trầm dùng em JRC4558D của bác Minhdt
      không ăn thua???hichic.Mong trong diễn đàn có ai có mạch nào mà khến loa bass "dập" bung thùng ra không??
      kính mong anh em giúp do?THANKS NHIỀU

Comment

• không ai giúp minh à?

Comment

• ở mình có mỗi con JRC4558D làm bạn nên anh em post mạch nào mà dùng con này chạy ngon nhé??

Comment

• bạn xem trang 30

Comment

• Thanks!!ban quydiachat nhieu nha!! (^_^) ,

Comment

• nhưng bạn ơi? cái mà tớ cần tìm là mạch tạo subb dùng IC JRC4558D cơ mà?

Comment

• tớ vào tìm trong diễn đàn thì thấy mạch của bạn Virusjet ở trang 29 thì nó thế này:
                  nhưng không biết linh kiện trong đó gồm những gì?
                  mong các bạn giúp đỡ mình với???
                  Attached Files

Comment

• 4558 hay TL072,TL082,Ne532 cũng sử dụng như nhau thôi mà bạn, cùng 1 sơ đồ mạch, cắm con nào trong số mấy con này vào đều chạy cả, đập có bung thùng hay không là do tầng Khuếch đại công suất được bao nhiêu oát và hệ số khuyếch đại điều chỉnh là bao nhiêu lần thôi, chứ con 4558 chỉ dùng làm tầng đệm, sau khi tín hiệu âm thanh qua mấy con tụ gốm nó lọc hết tần số cao và trung , chỉ còn trầm, 4558 nó khuếch đại tín hiệu rất yếu này lên khoảng vài lần, qua mạch cs lên vài chục lần nữa mới ra loa
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY
                    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                    ĐT: 0975660533

Comment

• cảm ơn bác blackmask23 nhiều!!
                      ah,em định làm mạch JRC4588D làm mạch OPAM còn mạch khuyếch đại thì làm mạch cầu dùng 4con TIP41..,đẩy kéo nhau
                      theo mọi người em làm thế có được không???
                      mong mọi người cho em ý kiến ??
                      THANKS!!
                      em không hiểu tại sao lại không post được ảnh nên mọi người thông cảm nha!!!

Comment

• nhà mình ko có máy ảnh,đường kính loa 2 tất(tháo trong cái loa thùng 8ôm 25=>185w)màng loa cứng và vành loa mềm mềm,tda2030a dùng nguồn 12v 5ah của ắc quy ,phần tiền khuếch đại thì dùng 4558D nguồn cho tda2030 và 4558d khác nhau,tda2030 dùng nguồn đơn,4558D dùng nguồn đôi,

Comment

nhà mình ko có máy ảnh,đường kính loa 2 tất(tháo trong cái loa thùng 8ôm 25=>185w)màng loa cứng và vành loa mềm mềm,tda2030a dùng nguồn 12v 5ah của ắc quy ,phần tiền khuếch đại thì dùng 4558D nguồn cho tda2030 và 4558d khác nhau,tda2030 dùng nguồn đơn,4558D dùng nguồn đôi,
                          Loa sub không dễ đóng đâu bạn, có loa ngon rồi mà đóng thùng không chuẩn cũng chẵng cho tiếng bass sâu và chắc được, nếu như loa bạn tháo trong loa thùng cây thì chỉ làm supper bass thôi chứ không dùng để làm subwoofer được (p/s: bạn chụp hình con loa cho xem đi )
                          Y!:

Mail:

Comment

nhà mình ko có máy ảnh,đường kính loa 2 tất(tháo trong cái loa thùng 8ôm 25=>185w)màng loa cứng và vành loa mềm mềm,tda2030a dùng nguồn 12v 5ah của ắc quy ,phần tiền khuếch đại thì dùng 4558D nguồn cho tda2030 và 4558d khác nhau,tda2030 dùng nguồn đơn,4558D dùng nguồn đôi,
                            sao bác làm lộ cộ vậy. Nguồn đơn nguồn đôi lung tung phèng .. ặc .. Nếu củ loa của bạn có nam châm lớn ( mạnh ) thì tiếng bass cũng khá đấy ạ.
                            2.. bạn phải kết hợp hài hòa 2 nguồn âm. Như 2 kênh trái , phải và kênh sub. Nếu 2 kênh kia tiếng to thì sẽ át hết tiếng của cái loa sub của bạn đấy.. lúc đó thì chả nge thấy âm trầm hừng hực của cái sub đâu cả ..
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                              Tôi thì ko dùng 4558 mà dùng TL072 vì dc 1 cao nhân chỉ giúp . Ko những thế , tôi đã làm cả 2 mạch 4558 và TL072 , kết quả là TL072 nghe mượt hơn so với 4558 . Ý tôi là vậy còn phía bạn thì tùy thôi . Sau đây tôi sẽ post cả 2 mạch cho bạn.
                              Em định kết hợp mạch trầm TL072 này với mạch sông suất có sẵn ở bộ loa vi tính nhà em không biết có ổn không xin anh em chỉ giúp

Một vào thông số của em Microlab A-6321 (hàng chính hãng)
                              Chạy 3 IC D2030A cho 3 kênh R - L - SUB (hiện tại kênh L bị die em đã thay con TDA2030A)
                              Ngoài ra còn thấy 2 con IC Y7L96C
                              Biến áp 12.5v x2 = 25v dòng 1.1A
                              Mạch lọc gồm 4 diot RL405 + 2 tụ gốm 223 + 2 tụ giấy 3300uF - 25v

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                                hjhj bạn nói đúng nhung ý mình là equalizer ko khuếch đại tín hiệu.tìn hiệu vào và ra equalizer ko đc khuyech đại lên bao nhiu đâu.ý mình là do trong đó tìn hiệu qua mạch lọc bị nhỏ nên nó phải kd để bù lại.
                                Tôi đồng ý với bạn. Tôi đọc trong cuốn Ampli hifi của kỹ sư Ngô Anh Ba có viết là: "...tín hiệu chuẩn đầu vào mạch công suất là mức 0dB, tín hiệu qua mạch lọc thường bị suy giảm khoảng 20dB do mạch lọc dùng các linh kiện thụ động như trở và tụ. Vì vậy mạch lọc phải khuếch đại tín hiệu bù lại cho đạt mức 0dB để đưa vào tầng công suất..."

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X