Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các cao thủ chỉ dùm cách làm hết Ù ở loa subwoofer, Sì ở loa vệ tinh (chưa có tín hiệu vào) cho con loa của em với: Tình hình là em mới tậu thêm mach pre(1) sử dụng 4 em 4558, tách bass , treble, blance và volume có tích hợp sẵn loudness vào volum , nguồn 12v . khi em kết họp mạch này với mạch pre(2),mạch này không có chức năng chỉnh bass treble thì bị Ù mặc dù đã vặn hết volume về min rồi ,nguồn và mast thì em lấy ngay chân tụ lọc , mà khi em bó mạch pre (1) thì không bị ù gì hết . Mong các bác chỉ giáo , cảm ơn nhiều !
    Last edited by love-dientu; 22-11-2010, 12:24.
    Y!:

Mail:

Comment

• loa em là xong rồi các bác, nhưng mới chỉ có subwoofer thôi còn loa vệ tinh em chưa đóng. mà khi làm xong rồi em ra tậu thêm mạch pre gắn vào để chỉnh thêm bass treble nữa thì bị ù, em nghĩ là do mình lấy mass chưa đúng , có pro nào chỉ dùm làm sao cho hết ù dum em cái, (mọi hôm em cũng có con LA4440 nó bị ù kiểu này em mang ra thợ thì nó đi lại mass xa tụ lọc xíu là hết ) hình em nó đây ạ
      Attached Files
      Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
        loa em là xong rồi các bác, nhưng mới chỉ có subwoofer thôi còn loa vệ tinh em chưa đóng. mà khi làm xong rồi em ra tậu thêm mạch pre gắn vào để chỉnh thêm bass treble nữa thì bị ù, em nghĩ là do mình lấy mass chưa đúng , có pro nào chỉ dùm làm sao cho hết ù dum em cái, (mọi hôm em cũng có con LA4440 nó bị ù kiểu này em mang ra thợ thì nó đi lại mass xa tụ lọc xíu là hết ) hình em nó đây ạ
        Bác này có vẻ tỉ mỉ nhỉ?! Bao giờ xong post anh em xem cái ảnh tổng thể của em nó nhé!

PS: Sorry nhưng hình như mình thấy cái thùng có vẻ ko ổn lắm:
        - Thứ nhất: Tỉ lệ giữa độ dày thùng và kích thước thùng hơi bé (Nhìn có vẻ hơi mong manh, theo mình thì có thể ghép ván để có độ dày thùng gấp 2 lần đc ko? Bên trong thùng nên có vật liệu hút âm nữa.
        - Thứ hai: Phần vỏ gỗ của bác phía mặt đít bị thay thế quá nhiều bằng các tấm kim loại (chỗ bác gắn các bo mạch và nút), điều này có thể ảnh hưởng đến tiếng trầm đấy!
        - Còn nữa, tỉ lệ giữa củ loa và thể tích thùng có vẻ như cũng hơi bé!
        Loa của bác công suất bn watt vậy!?

Chỉ có vài điều nhận xét khách quan vậy thôi, có gì ko phải xin anh em chỉ giáo! Thks!
        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Theo chủ quan của em thì ù ở sub do tụ Input. Lấy tụ Input tầm 1uF thì hết ù. Nếu lấy to hơn như 4,7uF hay ù lắm. ( Đấy là ngoại trừ tất cả trường hợp khác như đi mass sai ... nhiễu ..
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• chào các bác, em mới tham gia diễn đàn. có nhiều điều nhờ các bác chỉ giáo . thấy các bác láp loa xướng quá, em cung muốn lắp mot cái .em đã lắp dược con mono dung 2003 roi. dờ muốn lắp mạch audio2.1 của bác nguyen dình van, nhưng còn máy chỗ khong hiẻu nhờ các bác chỉ giáo.
            con bién trở 50k tone, và 50k bass đấu kiểu gì vậy các bác, nó co 3 chân mà , theo sơ đồ của bác văn thì dấu 2 chân voi nhau a
            em chua hieu

Comment

• thì đấu kiểu này nhé: quay núm vận về mặt mình thì từ trái qua chân 1 nối với mass chân 2 là input chân 3 là output.

Comment

• mạch của lovedientu đẹp ghê, cho hỏi tự làm lấy hay mua sẵn vậy. nếu làm lấy lúc nào chỉ giáo cho mình vài đường.
                mạch pre của bạn dùng nguồn đôi hay nguồn đơn? nguồn của mạch siêu trầm lấy cùng luôn với nguồn pre à?
                1, kiểm tra lại nguồn xem thế nào.
                2, kiểm tra lại mass
                3, giảm gain ở mạch công xuất.

Comment

• đây không phải ù do tụ input đâu bác. bác xem lại phần nguồn nhé. chắc bác mạch bass tress nguồn 0+12v nối chung với nguồn +12,-12 của mạch siêu trầm đúng không? ngày trước em cũng nối như vậy cũng bị ù.
                  cách khắc phục:
                  1, nguồn cấp cho siêu trầm(nguồn đôi) lấy từ nguồn cấp cho công suất hạ áp xuống khoảng -12 0 +12v là ok còn mạch bass tress sài nguồn riêng đi
                  2, giảm gain của mạch công suất.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    Theo chủ quan của em thì ù ở sub do tụ Input. Lấy tụ Input tầm 1uF thì hết ù. Nếu lấy to hơn như 4,7uF hay ù lắm. ( Đấy là ngoại trừ tất cả trường hợp khác như đi mass sai ... nhiễu ..
                    nếu vậy thì khi bỏ mạch tone ra thì nó phải ù chứ sao em bỏ ra mà nó không ù gì hết, chắc do em nối mass sai ( em dùng 2 nguồn, mot đơn cho mạch tone và pre còn nguồn đôi em chỉ cho mạch cs ) mass nối chung hết , vỏ của em vỏ gỗ nên không nối mass cho vỏ được, lúc đầu em lấy mass vào tản nhiệt của 7294 thì đoằng một phát , tí nữa tiêu . may mà em có câu chì bảo vệ.
                    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi quydiachat Xem bài viết
                      đây không phải ù do tụ input đâu bác. bác xem lại phần nguồn nhé. chắc bác mạch bass tress nguồn 0+12v nối chung với nguồn +12,-12 của mạch siêu trầm đúng không? ngày trước em cũng nối như vậy cũng bị ù.
                      cách khắc phục:
                      1, nguồn cấp cho siêu trầm(nguồn đôi) lấy từ nguồn cấp cho công suất hạ áp xuống khoảng -12 0 +12v là ok còn mạch bass tress sài nguồn riêng đi
                      2, giảm gain của mạch công suất.
                      Cảm ơn bác nhé ! trước em cũng là vậy bị ù to hơn vì dùng mỗi BA 1 diot cầu nên khi nối mass chung thì giữa 2 mass của 2 BA có dòng và áp chạy qua làm nhiễu nên gây ù
                      Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                        Bác này có vẻ tỉ mỉ nhỉ?! Bao giờ xong post anh em xem cái ảnh tổng thể của em nó nhé!

PS: Sorry nhưng hình như mình thấy cái thùng có vẻ ko ổn lắm:
                        - Thứ nhất: Tỉ lệ giữa độ dày thùng và kích thước thùng hơi bé (Nhìn có vẻ hơi mong manh, theo mình thì có thể ghép ván để có độ dày thùng gấp 2 lần đc ko? Bên trong thùng nên có vật liệu hút âm nữa.
                        - Thứ hai: Phần vỏ gỗ của bác phía mặt đít bị thay thế quá nhiều bằng các tấm kim loại (chỗ bác gắn các bo mạch và nút), điều này có thể ảnh hưởng đến tiếng trầm đấy!
                        - Còn nữa, tỉ lệ giữa củ loa và thể tích thùng có vẻ như cũng hơi bé!
                        Loa của bác công suất bn watt vậy!?

Chỉ có vài điều nhận xét khách quan vậy thôi, có gì ko phải xin anh em chỉ giáo! Thks!
                        Cảm ơn bác nhé ! đồng ý với bác là gỗ của em hơi mõng xíu (1.8cm) chưa được 2cm. còn kích thước thì (cao x rộng x dài ) 38x32x37 nếu tính hết thì chiều dài thùng là 49cm vì em ngăn vách rồi nên chỉ còn 37cm thôi nên (Thứ hai: Phần vỏ gỗ của bác phía mặt đít bị thay thế quá nhiều bằng các tấm kim loại (chỗ bác gắn các bo mạch và nút), điều này có thể ảnh hưởng đến tiếng trầm đấy!) cái này không phải là vấn đề . lỗ thông hơi thì =1/3 mặt loa =7.8cm (bán kính) chiều sâu ống thì 15.2 cm.tỉ lệ loa là nếu tính từ mép loa vào thành trái và phải là 4cm. loa 20cm cs min 60w max 250w vậy có ổn không bác
                        Attached Files
                        Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi quydiachat Xem bài viết
                          mạch của lovedientu đẹp ghê, cho hỏi tự làm lấy hay mua sẵn vậy. nếu làm lấy lúc nào chỉ giáo cho mình vài đường.
                          mạch pre của bạn dùng nguồn đôi hay nguồn đơn? nguồn của mạch siêu trầm lấy cùng luôn với nguồn pre à?
                          1, kiểm tra lại nguồn xem thế nào.
                          2, kiểm tra lại mass
                          3, giảm gain ở mạch công xuất.
                          thank bác ! mạch cs thì tự làm , mạch pre thì mua sẵn, mạch pre dùng nguồn đơn và lấy chung với nguồn của mạch siêu trầm.
                          1, kiểm tra lại nguồn xem thế nào.(nguồn tốt vì mach trầm và pre đều dùng nguồn đơn)
                          2, kiểm tra lại mass ( mass nối chung với mass cs nguồn đôi)
                          3, giảm gain ở mạch công xuất. ( giảm hết không còn âm phát ra loa nữa vẫn ù)
                          mong chỉ giáo !
                          Y!:

Mail:

Comment

thank bác ! mạch cs thì tự làm , mạch pre thì mua sẵn, mạch pre dùng nguồn đơn và lấy chung với nguồn của mạch siêu trầm.
                            1, kiểm tra lại nguồn xem thế nào.(nguồn tốt vì mach trầm và pre đều dùng nguồn đơn)
                            2, kiểm tra lại mass ( mass nối chung với mass cs nguồn đôi)
                            3, giảm gain ở mạch công xuất. ( giảm hết không còn âm phát ra loa nữa vẫn ù)
                            mong chỉ giáo !
                            => Ù là đúng! Tại vì "mass nối chung với mass cs nguồn đôi".

À mà cho mình hỏi bạn mua củ loa ở đâu vậy? Giá bn? Thks!
                            Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                              => Ù là đúng! Tại vì "mass nối chung với mass cs nguồn đôi".

À mà cho mình hỏi bạn mua củ loa ở đâu vậy? Giá bn? Thks!
                              Vậy phải nối mass như thế nào hả bạn ? mình thấy thường hay nối mass vậy chứ còn cách nào khác không bác ?
                              À loa mình mua rẻ thôi, mua ở tiệm điện tử !
                              Y!:

Mail:

Comment

Vậy phải nối mass như thế nào hả bạn ? mình thấy thường hay nối mass vậy chứ còn cách nào khác không bác ?
                                À loa mình mua rẻ thôi, mua ở tiệm điện tử !
                                Bạn vẫn chưa trả lời mình bạn mua loa ở đâu, giá bao nhiêu vậy? Mình cần biết thật!
                                Khi bạn đã cấp nguồn riêng cho bo pre rồi thì ko nên lấy chung mass của phần pre với mass công suất nữa, tại vì ở đây mình thấy bạn dùng 2BA riêng cho 2 phần, đương nhiên khi bạn nối mass bo cs với mass bo pre thì sẽ có dòng AC chạy qua (có thể rất bé nhưng đủ để gây nhiễu ù). Trừ khi bạn dùng chung 1 BA thì bạn cần nối chung mass. Còn nữa, VR cho bass volume thì bạn nên đặt sau phần pre, ngay trc ngõ vào bo công suất nhé!

0989313142

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X