Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
    Việc công suất có tăng hay không còn do con TDA của bạn đã hoạt động hết công suất với cái loa 8 ôm đó chưa, việc đó còn do cái tầng đệm công suất có hệ số khuyếch đại là bao nhiêu, đã cho phần power(công suất) chạy với I max chưa
    - IC TDA chạy được với 2 trở kháng loa là 4 ôm và 8 ôm, mình ko học về đện thanh ở trường lớp nhưng theo phỏng đoán của mình thì với cùng một âm li, với điều kiện là công suất âm li lớn hơn công suất tổng các loa thì trong 3 trường hợp này đều kêu to như nhau( gần như vậy):
    1 là mắc song song 2 loa 8 ôm
    2 là mắc 1 loa 4 ôm
    3 là mắc loa 8 ôm nhưng tăng hệ số khuyếch đại của tầng đệm lên 2 lần hoặc tăng HSKD của mạch công suất lên 2 lần
    Cả 3 cách trên đều cho âm to gấp đôi khi bạn chỉ mắc 1 loa 8 ôm
    Đó là cách chúng ta thêm mắm muối, chọc ngoáy cho vui còn mỗi IC chỉ cung cấp dòng tối đa qua tải nhất định, vì thế mới có con 2030 là 18w, 7294 là 70w, chứ ko phải cứ thay loa 4 ôm vào là kêu to hơn, cứ thay 2 loa vào là kêu to hơn hay cứ thay con trở hồi tiếp để tăng hskd là kêu to hơn, điều kiện đủ là phần nguồn có cấp đủ ko và IC bao nhiêu oát
    đọc hết hơn 100 trang mà hoa cả mắt
    các bác ạ.Em vốn ham mê điện tử nhưng lại theo học ngành điện tự động tuy vậy nhưng em vẫn tìm tòi học hỏi về dt khá nhiều.Em đã mơ ước có thể tự làm 1 cái loa hay amli gì đó nhưng nghe mọi ngừoi nói làm amli khó lắm chỉ cần bố trí linh kiện không hợp lý thì nó bị ù và không thể nghe đc thế là em bỏ ý định đóng loa từ đó
    Đến khi đọc dc bài của bác BL em lại bắt đầu nổi máu lên muốn đú một tí về nghe nhạc sàn
    em thấy bác chủ thớt cùng anh em rất nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi.Thay mặt mọi người em cảm ơn bác.Hi
    Mai em sẽ đi xe máy cách nhà khoảng 60Km lên thành phố để mua 2 em 7294 và 1 em Bass 30 về làm SuB nhu của bác BL
    Em dự định sẽ đóng thùng với kicks thước sau sâu 52,dài rộng 45mm với 2 lỗ thông hơi
    mạch thì gồm mạch lọc trầm 4558 hoặc 072 như các bác đã post lên cộng thêm với mạch cầu 72 cho Sub
    Với mạch nguồn 22-0-22 20A+diot cầu 50A+tụ lọc
    em định làm Sub trước nếu thành công thì em làm tiếp 2 loa vệ tinh nữa.Vậy kính mong bác chủ thớt và các anh em chỉ bảo cho em kinh nghiệm đi dây,hàn mạch,chóng nhiễu.....vì em đọc hết cả trăm trang nên ko thể nhớ hết dc
    à cho em hỏi lỗ thông hơi dài ,bán kính bao nhiêu và nó có quan hệ gì với con loa 30 em dự định mua ko ah.Cám ơn các bác lần nữa

Comment

• cac ban co the tham khao mach tach am tram nay rui dua toi cong suat nha.http://www.mediafire.com/?ka09nimh0wrl95j

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Lẽ ra là bạn nên post qua bên phần Nguồn, nhưng vì cái này cũng dính tới Điện thanh nên Tép cũng nhắm mắt trả lời luôn (nếu lỡ bị Mod nhắc nhơ thì cũng đành chịu).

Trên hình nó dùng BA ra 15 Vol AC đôi, nhưng bạn có thể dùng BA ra 12v AC cũng OK , vì sau khi nắn lọc cũng ra khoảng +-16,9V DC (=12v AC x Căn bậc 2 của 2).

2 con IC để ổn áp: 7812 để ổn áp nguồn +12 v DC; 7912 để ổn áp nguồn -12 v DC
        Em cũng hỏi bác một câu liên quan đến nguồn cái...
        Em lắp được cái mạch dùng TDA2030, dùng cũng tạm(nguồn đơn, nên nó kêu không to lắm)
        Nay em có cái nguồn máy tính, cũng có +12v 0v -12v, nhưng mà +12v thì 16A mà -12v lại 0,5A, như thế thì không đối xứng tí nào, bác có thể chỉ em cách nào làm cho nó đối xứng được không ạ..?
        Hay là cứ để nguyên thế dùng có được không ạ? (em chưa dám thử, mày mò lắp cái mạch mất gần tuần lễ, tèo mất mấy con IC, nay nó kêu được, thử mà nó tèo luôn chắc em...)
        Cũng học nghề có một chữ ĐIỆN...nhưng không...TỬ, mà là...ẢNH.
        ĐH Sân Khấu & Điện Ảnh HN

Comment

• theo mình thì ko nên lắp bất kể chạy đc hay ko vì bn chỉ cần tính dơn giản là công suất khác nhau=>ic chạy sẽ sụt áp ở 2 chu ký khác nhau=>tiếng sẽ méo.

01689961326

Comment

• Các bác cho em hỏi chút, em thấy bàn về loa trầm em khoái lắm, em tìm hiểu thấy có người nói nhét bông sợi thủy tinh vào trong thùng loa có thể tăng hiệu quả âm trầm, và giảm sóng đứng với giao thoa gì đó, em không hiểu về vấn đề này, có bác nào biết chỉ giùm em.
            Cảm ơn các bác.!
            Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• http://mobile.jlaudio.com/products_s...p?series_id=16 bn có thể vào đây xem loa nào tương đương(kich thước mặt,độ sâu của nón..)rùi đóng.ống thoát hơi càng ngắn tiếng bass càng cứng nhưng đi ra xa 1 chút sẽ ko nghe thấy bass & ngược lại.vs kích thước đó bn nên dùng ống 76mm

01689961326

Comment

• Không hiểu cụ thể thế nào nhưng tôi có làm 1 cái ampli ONKYO có super bass, phần pre và âm sắc sử dụng op_amp 4560 và một mạch lọc super bass dùng tranistor, công suất dùng STK463, loa thùng 2 phân, không có lổ thông khí, bên trong có mạch lọc loa ( l_C ) và sợi thủy tinh,màng loa dầy cuộn coil có tiết diện dây lớn hơn cùng cỡ ở chợ ( tui có đi quấn lại mới thấy ). Nghe không chê chổ nào được.

Comment

• Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
                  Các bác cho em hỏi chút, em thấy bàn về loa trầm em khoái lắm, em tìm hiểu thấy có người nói nhét bông sợi thủy tinh vào trong thùng loa có thể tăng hiệu quả âm trầm, và giảm sóng đứng với giao thoa gì đó, em không hiểu về vấn đề này, có bác nào biết chỉ giùm em.
                  Cảm ơn các bác.!
                  Chào bác . Bác muốn làm 1 em sub Woofer : ok
                  1. Bác phải chuẩn bị 1 loa siêu trầm ( phải chọn con ngon ngon vào đỡ mất công đóng thùng.)
                  2. Có nhiều kiểu thùng cho bác lựa chọn.
                  3. Quan trọng không kém là phải chọn được đúng thể tích thùng loa cho cái loa bác chọn
                  4. Lót bông hút âm để tránh sóng đứng ( ta đang bàn về cái này
                  Hình dưới là em chỉ qua loa cho bác hiểu:
                  1. Các góc trước thùng loa bác phải dùng Bông bo tròn các góc ấy lại. Các góc phía sau cũng phải bo tròn lại để tránh sóng đứng. Cái sóng này nó làm triệt tiêu âm ạ ( nghĩa là nó làm nhỏ tiếng đi ạ
                  2. Bình thường thì thùng loa có 6 mặt. Vậy 3 mặt phải lót bông hút âm. Mặt sau loa , mặt dưới loa và mặt cạnh loa. Thế là đủ. Nếu có điều kiện thì có thể lót hết. Độ dầy khoảng 3 cm là ok.
                  4. Khi đó thì thể tích thùng loa = thể tích thùng gỗ đã đóng - thể tích bông nhét vào
                  5. Căn phòng của bác cũng là 1 thùng cộng hưởng ( như thùng loa ). Nếu muốn nghe hay thì bác cũng làm như trên với thùng loa là ngon. Nghĩa là các góc phía trước ( để bộ giàn âm thanh ấy ạ ) cũng phải sử lý tiêu âm. Hé hé.. có vẻ tốn kém rồi đây
                  Attached Files
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Em đang muốn làm một amply dùng TDA 7294,em đang trong khâu mua linh kiện, bác blackmask có thể chỉ em biết chỗ mua linh kiện trên chợ Giời được không ạ? Hướng dẫn cụ thể với nhé, vì em đọc rất nhiều rồi mà vẫn cứ rối tung rối mù lên, ví dụ bác cho em cái danh sách: trở 22k mua 5con, tụ 100mf mua 10 con, ..vv. và cả cái giá khoảng khoảng nữa nhé, ví dụ cục nguồn thế này thế nó là từ này tiền đến từ này tiền... không thì em lên chợ Giời nó chém vỡ đầu...
                    À, mà bác còn cái bo mạch TDA 7294 nào bán cho em cái, em không biết làm mạch in ạ....
                    Số của em nhé: 0947288411, bác biết để có gì em gọi bác đỡ ..chửi em.
                    Em gà mờ lắm ạ!
                    Cũng học nghề có một chữ ĐIỆN...nhưng không...TỬ, mà là...ẢNH.
                    ĐH Sân Khấu & Điện Ảnh HN

Comment

• có bác nào có sơ đồ tạo âm thanh siêu trầm dùng IC4558 ko? post lên cho em với
                      Never forget who you are!

Comment

• mach sieu tram su dung ic 4558
                        Attached Files

Comment

• các bác cho em hỏi
                          mach trầm của bác minhdt em lắp song rồi ,em test no bằng cách đấu đầu ra với cái loa 4om 3w rồi nghe thử, tưởng có tiếng trầm nhưng konng em thấy nó hat bình thường , không thấy có tiếng trầm đâu cả . Hay em phải đấu mạch trầm đó với mạch công suất và đóng một cái thùng cho nó nữa thì mới dược.

Comment

• bạn xem lại mạch y, không cần đóng thùng, không cần công suất cao cũng có thể nghe được tiếng trầm mà, sau khi mở thì loa chỉ phát ra am6bass thui, nếu mà nghe vẫn bình thường thì bạn nên xem lại mạch y.

Bạn Love-Dientu ơi, mình có thể nhờ bạn làm giúp mình 2 mạch in của TDA7294 được không, mình cần 1 mạch in gắn 2 IC TDA7294 để làm streo, 1 mạch in nữa làm mạch cầu để đánh sub. nếu được thì bạn làm giúp mình nhà, mình sẽ trả tiền công cho, liên lạc với mình wa số 01229143907. ak bạn ơi, mình có cục nguồn 30-0-30v vậy giờ làm sao cho nó xuống còn 25-0-25v để sài cho TDA7294 đây, mong bạn giúp mình
                            Last edited by vy_myangel; 19-01-2011, 10:51.

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                              bạn xem lại mạch y, không cần đóng thùng, không cần công suất cao cũng có thể nghe được tiếng trầm mà, sau khi mở thì loa chỉ phát ra am6bass thui, nếu mà nghe vẫn bình thường thì bạn nên xem lại mạch y.

Bạn Love-Dientu ơi, mình có thể nhờ bạn làm giúp mình 2 mạch in của TDA7294 được không, mình cần 1 mạch in gắn 2 IC TDA7294 để làm streo, 1 mạch in nữa làm mạch cầu để đánh sub. nếu được thì bạn làm giúp mình nhà, mình sẽ trả tiền công cho, liên lạc với mình wa số 01229143907. ak bạn ơi, mình có cục nguồn 30-0-30v vậy giờ làm sao cho nó xuống còn 25-0-25v để sài cho TDA7294 đây, mong bạn giúp mình
                              các bác cho em hỏi tí bây giờ có cách nào thử để biết mạch lọc trầm có bị ù hay ko ạh.En thử gắn mạch lọc trầm rồi cấp nguồn đấu loa vào bật volum hết cỡ thì có tiếng nhạc phát ra ở loa nhưng ko thấy ù gì cả.như thế có ổn không ạ
                              em thủ làm cầu 7294 đánh sub thì khi vặn nhỏ volum hết cỡ thì tiếng ù rất to và khó chịu.Em vẽ mạch in để lắp mà.Em đang tính câu dây lại mạch sub a.Thùng loa em đóng theo số liệu sau.mặt trứoc cách mặt sau 54cm,độ rộng mặt trưóac 54cm.còn lại là 45cm nhưng khi lắp loa 30 vào thì em thấy bass yếu lắm ạh.Tiéng ko mạnh và có vẻ nhợt nhạt thế nào ấy
                              Mạch loa vệ tinh thì dùng 1 em 7294 nhưng khi bật to hết cữ thì nổ tụ bostrap 22ù/50V.Làm thế nào để nó ko bị nổ tụ ạ
                              khi lắp mạch xong em đã đo thử rồi cho loa rởm vào mạch cầu ko để ý volum thế là cái loa bốc khói do công suất nhỏ quá
                              giờ nó hát đựoc nhưng bật to nghe nhức đầu ccác bác ợ
                              Bác giúp em cái thùng loa tí ạh.Em dùng 2 lỗ thông hơi tầm 7,6cm ạh
                              cảm ơn các bác

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                                các bác cho em hỏi tí bây giờ có cách nào thử để biết mạch lọc trầm có bị ù hay ko ạh.En thử gắn mạch lọc trầm rồi cấp nguồn đấu loa vào bật volum hết cỡ thì có tiếng nhạc phát ra ở loa nhưng ko thấy ù gì cả.như thế có ổn không ạ
                                em thủ làm cầu 7294 đánh sub thì khi vặn nhỏ volum hết cỡ thì tiếng ù rất to và khó chịu.Em vẽ mạch in để lắp mà.Em đang tính câu dây lại mạch sub a.Thùng loa em đóng theo số liệu sau.mặt trứoc cách mặt sau 54cm,độ rộng mặt trưóac 54cm.còn lại là 45cm nhưng khi lắp loa 30 vào thì em thấy bass yếu lắm ạh.Tiéng ko mạnh và có vẻ nhợt nhạt thế nào ấy
                                Mạch loa vệ tinh thì dùng 1 em 7294 nhưng khi bật to hết cữ thì nổ tụ bostrap 22ù/50V.Làm thế nào để nó ko bị nổ tụ ạ
                                khi lắp mạch xong em đã đo thử rồi cho loa rởm vào mạch cầu ko để ý volum thế là cái loa bốc khói do công suất nhỏ quá
                                giờ nó hát đựoc nhưng bật to nghe nhức đầu ccác bác ợ
                                Bác giúp em cái thùng loa tí ạh.Em dùng 2 lỗ thông hơi tầm 7,6cm ạh
                                cảm ơn các bác
                                Cách để thử xem mạch lọc trầm hay loa có bị ù không thì bạn gắn mạch lọc trầm rồi cấp nguồn đấu loa vào bật volum hết cỡ không cấp tín hiệu audio, là ok . còn bị ù thì bạn xem lại mạch trầm và lk, còn mở lớn có tiếng hát là do bạn chưa có thùng loa cộng hưởng tiếng trầm ( loa chưa gắn vòa thùng ) .
                                (làm cầu 7294 đánh sub thì khi vặn nhỏ volum hết cỡ thì tiếng ù rất to và khó chịu) cái này bạn xem lại mạch cầu và tri số lk, thùng 54x54x45 với bass 30 thì bạn phải xem khoảng cách loa với mặt bên , mặt đối diện , và đáy sao cho tần số cộng hưởng khi màng loa phát ra dội lại vào thành ( mặt gỗ) , thứ 2 là độ dày của tấm gỗ nếu bass 30 và thùng lớn thì gố phải dày chừng 2.8 đến 3 cm , còn không thì phải gắn thêm thanh dạ cường trợ lực...và bông gòn thẩm âm. bass 30 thì bạn nên làm 2 lỗ thông hơi hơn là 1 lỗ ( lỗ thông hơi = 1/3 mặt loa )
                                Y!:

Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X