Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
    bạn xem lại mạch y, không cần đóng thùng, không cần công suất cao cũng có thể nghe được tiếng trầm mà, sau khi mở thì loa chỉ phát ra am6bass thui, nếu mà nghe vẫn bình thường thì bạn nên xem lại mạch y.

Bạn Love-Dientu ơi, mình có thể nhờ bạn làm giúp mình 2 mạch in của TDA7294 được không, mình cần 1 mạch in gắn 2 IC TDA7294 để làm streo, 1 mạch in nữa làm mạch cầu để đánh sub. nếu được thì bạn làm giúp mình nhà, mình sẽ trả tiền công cho, liên lạc với mình wa số 01229143907. ak bạn ơi, mình có cục nguồn 30-0-30v vậy giờ làm sao cho nó xuống còn 25-0-25v để sài cho TDA7294 đây, mong bạn giúp mình
    Bạn thân mến ! mình nếu giúp dc thì mình sẳn lòng ( không phải vì " mình sẽ trả tiền công cho" ) nhưng mình không có board đồng và thuốc rủa vì ở đây mình không có , hôm là cái mạch đó lài mình nhờ Black mua rồi chuyển phát nhanh .(cục nguồn 30-0-30v vậy giờ làm sao cho nó xuống còn 25-0-25v để sài cho TDA7294 đây) cái này thì bạn tháo BA ra, xem thử phần dây thứ cấp của 30.0.30 xem là bao nhiêu vòng rồi từ đó suy ra số vòng trên vôn , rồi trừ đi cho được 25.0.25 ( nên 22.0.22 ) chúc bạn tc . thân !
    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
      đọc hết hơn 100 trang mà hoa cả mắt
      các bác ạ.Em vốn ham mê điện tử nhưng lại theo học ngành điện tự động tuy vậy nhưng em vẫn tìm tòi học hỏi về dt khá nhiều.Em đã mơ ước có thể tự làm 1 cái loa hay amli gì đó nhưng nghe mọi ngừoi nói làm amli khó lắm chỉ cần bố trí linh kiện không hợp lý thì nó bị ù và không thể nghe đc thế là em bỏ ý định đóng loa từ đó
      Đến khi đọc dc bài của bác BL em lại bắt đầu nổi máu lên muốn đú một tí về nghe nhạc sàn
      em thấy bác chủ thớt cùng anh em rất nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi.Thay mặt mọi người em cảm ơn bác.Hi
      Mai em sẽ đi xe máy cách nhà khoảng 60Km lên thành phố để mua 2 em 7294 và 1 em Bass 30 về làm SuB nhu của bác BL
      Em dự định sẽ đóng thùng với kicks thước sau sâu 52,dài rộng 45mm với 2 lỗ thông hơi
      mạch thì gồm mạch lọc trầm 4558 hoặc 072 như các bác đã post lên cộng thêm với mạch cầu 72 cho Sub
      Với mạch nguồn 22-0-22 20A+diot cầu 50A+tụ lọc
      em định làm Sub trước nếu thành công thì em làm tiếp 2 loa vệ tinh nữa.Vậy kính mong bác chủ thớt và các anh em chỉ bảo cho em kinh nghiệm đi dây,hàn mạch,chóng nhiễu.....vì em đọc hết cả trăm trang nên ko thể nhớ hết dc
      à cho em hỏi lỗ thông hơi dài ,bán kính bao nhiêu và nó có quan hệ gì với con loa 30 em dự định mua ko ah.Cám ơn các bác lần nữa
      Dạo này mình bị dính con vi rus ở máy vi tính, cứ vào diễn dàn điện tử việt nam là bị tự động thoát ra ngoài, nay ngồi cái máy ở công trường lại vào được, dạo này mình bận quá ít có thời gian vào post bài nhưng thỉnh thoảng vẫn trả lời cho các bạn qua điện thoại mặc dù chả biết là ai, nhưng cố gắng trả lời vì mình có cùng đang mê ,mỗi người ở một tỉnh khác nhau, mỗi lần vào luồng lại thấy thêm nhiều bạn mới cũng ham thích loa siêu trầm, dù rất bận nhưng vẫn cố gắng trả lời các bạn, có lúc mình dập máy đó là đang có việc ko nghe được, năm nay số lượng các bạn tăng lên rất nhiều so với năm ngoái , rất vui vì có nhiều người yêu thích và làm theo cái mình đã làm
      2 lỗ mỗi lỗ đường kính khoảng 7cm,là loại lỗ to nhất bán ngoài chợ, mua về cắt cái đít ống đi vì nó có cái chắn rác cản gió ảnh hưởng âm bass, xong rồi lấy ống PVC cắm vào cho dài ra sao cho lỗ dài khoảng 30cm( chạm gần tới đáy thùng) , lỗ càng sâu âm bass càng chắc, muốn trầm sâu thì cắt bớt chiều dài lỗ đi nhưng công suất loa sẽ giảm, bạn nào mua linh kiện thì ra dãy hàng bà loan ở bên phải ngõ trần cao vân( cạnh bãi gửi xe) đi sâu vào khoảng mấy ki ốt nữa còn 1 hàng nữa cũng bán buôn linh kiện, trở thì mua mỗi loại hẳn 1 dây như băng đạn ấy 100 con giá 5000 đồng 1 dây, tụ thì mua lẻ hoặc tụ nhỏ quá họ ko bán lẻ thì mua hẳn gói 50 cái có 5 nghìn hoặc 8 nghìn thôi, đừng có mua linh kiện lẻ ở mấy sạp ở ngoài vừa bị bẩn, han gỉ vì họ để ngoài trời, lại đắt, có khi mua vài cái còn đắt hơn mua cả gói ở trong kia
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY
      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
      ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
        Dạo này mình bị dính con vi rus ở máy vi tính, cứ vào diễn dàn điện tử việt nam là bị tự động thoát ra ngoài, nay ngồi cái máy ở công trường lại vào được, dạo này mình bận quá ít có thời gian vào post bài nhưng thỉnh thoảng vẫn trả lời cho các bạn qua điện thoại mặc dù chả biết là ai, nhưng cố gắng trả lời vì mình có cùng đang mê ,mỗi người ở một tỉnh khác nhau, mỗi lần vào luồng lại thấy thêm nhiều bạn mới cũng ham thích loa siêu trầm, dù rất bận nhưng vẫn cố gắng trả lời các bạn, có lúc mình dập máy đó là đang có việc ko nghe được, năm nay số lượng các bạn tăng lên rất nhiều so với năm ngoái , rất vui vì có nhiều người yêu thích và làm theo cái mình đã làm
        2 lỗ mỗi lỗ đường kính khoảng 7cm,là loại lỗ to nhất bán ngoài chợ, mua về cắt cái đít ống đi vì nó có cái chắn rác cản gió ảnh hưởng âm bass, xong rồi lấy ống PVC cắm vào cho dài ra sao cho lỗ dài khoảng 30cm( chạm gần tới đáy thùng) , lỗ càng sâu âm bass càng chắc, muốn trầm sâu thì cắt bớt chiều dài lỗ đi nhưng công suất loa sẽ giảm, bạn nào mua linh kiện thì ra dãy hàng bà loan ở bên phải ngõ trần cao vân( cạnh bãi gửi xe) đi sâu vào khoảng mấy ki ốt nữa còn 1 hàng nữa cũng bán buôn linh kiện, trở thì mua mỗi loại hẳn 1 dây như băng đạn ấy 100 con giá 5000 đồng 1 dây, tụ thì mua lẻ hoặc tụ nhỏ quá họ ko bán lẻ thì mua hẳn gói 50 cái có 5 nghìn hoặc 8 nghìn thôi, đừng có mua linh kiện lẻ ở mấy sạp ở ngoài vừa bị bẩn, han gỉ vì họ để ngoài trời, lại đắt, có khi mua vài cái còn đắt hơn mua cả gói ở trong kia
        cảm ơn các bác.Em hỏi một chút nữa là em mua mạch bass treb volume của Sông mã về nhưng ko biết cấp nguồn ở đâu cả.E chỉ thấy chân in,out mass còn Vcc thì e chịu.Nếu bác nào biết thì chỉ em vơí.Em ko có máy ảnh hay dt nên ko chụp hình cho các bác đựoc.Mong các bác thông cảm
        em bị nổ tụ bootrap bên mạch treb khi mở to hết cỡ là sao ạh
        còn nữa tụ input của cầu 7294 và mạch treb thì dùng laọi tụ nào gia trị bao nhiêu ạh,và có cần gắn tụ ở loa Treb và bass ko ạh,nếu có cho em thông số luôn
        nếu e dùng loa bass 15 làm loa treb có dc ko ah vì em hỏi loa treb nhưng toàn loa nhỏ ko thích mấy
        từ khi làm em phải trả giá 1 cái tụ bootrap 1 cái loa đài bé tí và 2 con loa treb của mỉcolap vì khi làm xong em cho vào thử mạch nhưng ko để ý volum đang max thế là nó bốc khói luôn ạh
        Cảm ơn các bác

Comment

• chào các bác! lâu quá không vào,forum dạo này sôi động quá,nhưng sao không thấy loa lủng sub siết của các bác show ? gần Tết rồi ,chúc các bác và gia đình sức khỏe!

Xin phép show hàng con loa đang đóng:
          Attached Files

Comment

• Tiếp theo: loa 16cm và thùng sub pandpass
            Attached Files

Comment

• trời ơi , Good quá, nhìn thấy ham quá.
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                chào các bác! lâu quá không vào,forum dạo này sôi động quá,nhưng sao không thấy loa lủng sub siết của các bác show ? gần Tết rồi ,chúc các bác và gia đình sức khỏe!

Xin phép show hàng con loa đang đóng:
                Show sang luồng tổng hợp của mình đi! Thks!
                Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

cảm ơn các bác.Em hỏi một chút nữa là em mua mạch bass treb volume của Sông mã về nhưng ko biết cấp nguồn ở đâu cả.E chỉ thấy chân in,out mass còn Vcc thì e chịu.Nếu bác nào biết thì chỉ em vơí.Em ko có máy ảnh hay dt nên ko chụp hình cho các bác đựoc.Mong các bác thông cảm
                  em bị nổ tụ bootrap bên mạch treb khi mở to hết cỡ là sao ạh
                  còn nữa tụ input của cầu 7294 và mạch treb thì dùng laọi tụ nào gia trị bao nhiêu ạh,và có cần gắn tụ ở loa Treb và bass ko ạh,nếu có cho em thông số luôn
                  nếu e dùng loa bass 15 làm loa treb có dc ko ah vì em hỏi loa treb nhưng toàn loa nhỏ ko thích mấy
                  từ khi làm em phải trả giá 1 cái tụ bootrap 1 cái loa đài bé tí và 2 con loa treb của mỉcolap vì khi làm xong em cho vào thử mạch nhưng ko để ý volum đang max thế là nó bốc khói luôn ạh
                  Cảm ơn các bác
                  Bạn xem thử con loa này xeo sao ! mình ra taajj chổ bán chộp về đó, tuy ánh sáng không đẹp lắm nhưng nhìn em loa thì mê luôn
                  Attached Files
                  Y!:

Mail:

Comment

Ới bác nông dân,như đã hứa,em post kích thước con sub của em cho bác và các bạn tham khảo
                    ván đóng loa là loại MDF dày 18mm
                    bác cho em hỏi ở cái hình này tí ah.Em thấy chiều sâu của thùng chỉ có 19cm nhưng độc cái loa đã 16cm rồi thêm lỗ thông hơi nữa là 21cm đấy là chưa kể phần dư ở trên.Bác giải thích hộ em tí ah.CẢm ơn bác

Comment

bác cho em hỏi ở cái hình này tí ah.Em thấy chiều sâu của thùng chỉ có 19cm nhưng độc cái loa đã 16cm rồi thêm lỗ thông hơi nữa là 21cm đấy là chưa kể phần dư ở trên.Bác giải thích hộ em tí ah.CẢm ơn bác
                      Bạn à , chiều sâu của thùng chỉ có 19cm nhưng mà loa 16cm . 16cm đây là tính bán kính mặt loa (chứ không phải chiều sâu của loa , không phải tính từ mặt loa tới đit loa)
                      Y!:

Mail:

Comment

đã trả lời cho bạn Tạ Đức.

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                          Show sang luồng tổng hợp của mình đi! Thks!
                          Luồng của bác ở đâu ấy nhỉ? mình tìm mãi không thấy...

Comment

• Nó bên dđ sáng tạo: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-của-members!!!
                            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• anh tùng ơi, em hỏi tí ạ, mạch dùng 2 IC TL072 + TL084 ở trên là mạch j vậy, anh có thể vẻ mạch cho em được không ạ.

Comment

Luồng của bác ở đâu ấy nhỉ? mình tìm mãi không thấy...
                                bác có thể thiết kế dùm em hai kiểu thùng cho loa 20 đựoc không ạ.một kiểu dấu loa bên trong như của bác và một kiểu như của bác Hiệp đó.và 2 thùng đó thùng nào cho âm bass mạnh hơn ạ.Cám ơn bác.Chúc tất cả các bác ăn tết vui vẻ

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X