Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    Ở trên, bạn Mosfet trả lời rồi đó: ".. mạch siêu trầm của bạn nên lấy tín hiệu tù trước mạch bass- treble".
    Tại sao vậy? vì qua mạch bass-treble rồi chắc gì còn siêu trầm.
    Chúc vui
    Em cũng có ý kiến như trên.
    Ngoài ra em cũng có thêm ý như sau :
    Để chơi công suất lớn thế thì bạn cũng nên lưu ý :
    1. Nguồn phải khỏe ( bác nào vào tính giùm vụ này cái - em ko biết tính
    2. Đầu vào của mạch lọc trầm dùng trở 22k phổi hợp trở kháng sẽ cho tiếng trầm mạnh hơn dùng 33k hoặc 47k.
    3. Mạch lọc trầm và mạch bass treble nên dùng biến áp riêng. Có ổn áp. sẽ ít bị ù . âm thanh sạch sẽ hơn. Ko nên lấy điện trên phần công suất và dùng trở giảm áp cấp cho mạch lọc trầm và bass treble-> vì hay ù lắm và ảnh hưởng nhiều đến công suất khi mở lớn
    4. muốn nghe nhiều tiếng trầm thì đương nhiên là tiếng ở 2 loa bose phải nhỏ ?? hì hì.. nếu không thì cũng chả thấy siêu trầm ở đâu. Hoặc cũng dễ gây thất vọng.
    5. sau mạch lọc trầm nếu làm thêm tầng khuyếch đại nữa thì tốt ( dạng như 1 cái pre : có khuyếch áp và dòng ) .Tiếng bass hay phụ thuộc vào cái " dòng " đấy ạ .
    6. Kiếm loa bass ( woofer ) tốt tốt vào thì đóng thùng cho đỡ mất công. Loa tốt thì đóng thùng hở như Black mask là ok nhất.
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• @nongdanfo : Cảm ơn bạn , mình cũng mới bước vào điện thanh nên ... làm một hệ thống cho hay thì mình còn gà lắm . Ah ! Nongdanfo có cái bản vẽ subwoofer nào hay ko ? gửi cho mình với . thanks!

Comment

• http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=19&t=5063

Hồi chiều , đọc xong cái luồn dùng TDA1524 làm pre_AMP .Khoái quá , lấy xe ra nhật tảo .Hỏi con này mà ko có . Bác nào biết nơi bán . chỉ em . Thanks !

Comment

• có bác nào biết nơi bán TDA1524 không ? chỉ giúp em với ! thanks !

Comment

• cuối cùng thì cung mua được . Mẹ cha nó , hàng hiếm ! 28K/em .
            Last edited by tk60; 31-03-2011, 14:11.

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
              Đồng chí này ở Hải Phòng ư??!
              dạo này em bận quá nên không có thời gian vào được diễn đàn!!!hì,hì
              sư huynh phương.hng có gì chỉ bảo em vậy?????vâng, em đang công tác ở hải phòng và ở vùng đất kiến an xa xôi!!!
              sư huynh cũng ở hải phòng ạ?????

Comment

• Em nhất trí với bác nongdan.info. nguồn riêng này chỉ cần mua cái biến thế bé tí có đầu ra 12x12VDC là OK, em mua có 20 ngàn một cái, tách nguồn riêng, tụ nguồn, đi ốt nắn loại tốt ổn hơn nhiều dùng nguồn chung, nhưng cái quan trọng nhất vẫn là củ loa, củ loa đúng mới cho tiếng tốt được.
                Bác Thangcorie3 ở chỗ nào kiến an zậy, em cũng ở kiến an nè, lúc nào rảnh cafe được hông bác.

Comment

• hi,thanks sư huynh anhtuanhpqn nhiều nha!!!!!em chỉ là sinh viên thôi,nhưng có niềm đam mê là "độ"và lắp ráp amply như các bác trong diễn đàn ĐTVN!!!
                  em chỉ là hậu bối đi sau các sư huynh nên có dịp nào may mắn thì gặp sư huynh sau vậy!!!à<sư huynh anhtuanphqn đã ráp amply dùng TDA7294 bao giờ chưa??

Comment

• TDA 1524 cho chất âm được lắm. Hay hơn mấy cái board Bass Treble ngoài chợ giời .
                    Con này thích hợp cho anh em diy amply bằng IC . Anh em thử lấp rùi cho ý kiến nhé .

Comment

• Đây là datasheet và board mẫu ráp cho con IC này !
                      Attached Files

Comment

• chao cac bac e dag lam ve mach ampli sieu.nhung e khong biet tinh toan cac thong so cua mach.co bac nao biet giup e voi.e xin cam on.

Comment

• có cao thù nào cho em xin cai mạch tiếng loa trầm tiếng ra chắc chứ không ù ù không em dang xài 1 cặp 2.5 tấc với 2 cái trầm 3 tấc loại sup điện xài công suất riêng cho 2 sup dánh bass mà tiếng sup làm chưa hài lòng lắm hát karaok khỏi chê vì tiếng midi nó chắc còn nghe nhạc thì chỉ có nhạc sàn đánh rung người còn nhạc trẻ thì èo ù ù rung cả trần chán

Comment

• các bác cho em hỏi với nếu e dung nguồn đơn nuôi công suất và vẫn dùng nguồn đó nuôi 4558 đọan nào cần mas thì em dùng cầu phân áp được không?mắc theo kiểu nối tiếp hai con trở và lấy điểm giữa làm điểm mass như vậy có ảnh hưởng gì không ak? xin cảm ơn các bác bác nao lam rồi giúp em với gửi tin nhắn cho em qua địa chỉ q_le48@yahoo.com hoac sdt 0984166050

Comment

• Lâu rồi xa anh em DIY , giời vào thấy luồng ta vẫn sôi nỗi và phát triển mạnh mẽ , anh em nào có sản phẩm DIY và ý tưởng về âm thanh thì qua đây show lên cho biết DIY viêt nam, he he.
                              Y!:

Mail:

Comment

• Bạn tepto haotj động sôi nổi quá ! chúc mừng bác , bữa nay có sản phẩm nào gọn nhẹ và bền không bác show cho anh em xem với
                                Y!:

Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X