Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
    Hình như ko phải củ lần trước phải ko ạ ? củ này khung bằng sắt thì phải ? ko phải gang đúc ? Củ ấy cụ đã đóng chưa ? em vưỡn đang hóng đây ..
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Cần mua mạch loa sub

http://www.dientuvietnam.net/forums/...61/#post653963

Comment

nhìn cái loa rung thấy gớm , cứ cho chạy như thế chắc chả mấy em nó thăng thiên

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          Hình như ko phải củ lần trước phải ko ạ ? củ này khung bằng sắt thì phải ? ko phải gang đúc ? Củ ấy cụ đã đóng chưa ? em vưỡn đang hóng đây ..
          Củ này em tháo loa JBL ra mà, củ trước vất trên gác bếp rồi vì em bận công tác chuyên môn nên chưa có thời gian thiết kế thùng và mạch điện cụ ạ. Thằng cu Hà pro ở Hà Nội nó khoe toàn hàng tiền ngàn đô nhưng toàn của chủ cửa hàng chứ của nó đâu!
          By three methods we may learn wisdom:
          First, by reflection, which is noblest;
          Second, by imitation, which is easiest;
          and third by experience, which is the bitterest

Comment

• chào cả nhà. em là dân điện mới vào nghề nên cũng mày mò chút ít cho biết. tết cũng sắp đến em dự định đóng 1 thùng loa mang về quê chơi.dự định của em là dùng 1-TL 072 +1-TDA 7294. đánh stereo cho mỗi kênh. và 1 TL 072 + 2-TDA ghép cầu đánh sub. nhưng mà ngâm cứu hết 215 trang mà không thấy mạch TL 072 hoặc 4558 để đánh 2 loa stereo đâu cả. các anh các bác có thể giúp em cái mạch nguyên lý của nó được không. liệu mạch này có hợp lý ?? Click image for larger version

Name:	bas treble tl082.png
Views:	2
Size:	41.3 KB
ID:	1372353.
            mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người
            vì DIY mà học lại nhiều quá ợ! chết mất

Comment

bác phương có thể cho xin sơ đồ khối mạch của bác không. đọc hết bao nhiêu trang mà không có cái sơ đồ khối này thì khó hình dung nó ntn lắm bác ợ

Comment

chào bác nông dân phô . em thấy bác hay lang thang trên cái âm tần này quá nên cũng quen luôn rùi. bác dạo này thế nào rùi. liệu có nên level tiếp cho em nó ko bác. ak mà tiện pm bác luôn mong bác giúp em cái vụ này nhé

Comment

• Cảm ơn bác hỏj thăm. Bác cho vào toppic này hơj khó. Vì quá dàj rồj. Nên cho vào toppjc 7294 hoặc lập riêng 1 cáj.
                  Em là amater nên kinh ng chẳng có là bao.
                  Nếu bác muốn làm thì nên xác định phảj đầu tư tí thì mới ngon đc.
                  Đầu tiên là bác chuẩn bị đc gì rồi

Comment

• Nguyên văn bởi tanvp1992 Xem bài viết
                    bác phương có thể cho xin sơ đồ khối mạch của bác không. đọc hết bao nhiêu trang mà không có cái sơ đồ khối này thì khó hình dung nó ntn lắm bác ợ
                    Mình cắt tần và Amp dùng monoblock của hãng: Sherwood 8500, Denon POA 4400
                    Cũng dùng Harman/Kadon nhưng lực hơi yếu.
                    Đang định tự ráp bộ nhiều sò nhưng mấy vỉ TIP sò to của Motorola bị khách hàng nào đó lấy mất nên đình dự án!!!

Comment

Cảm ơn bác hỏj thăm. Bác cho vào toppic này hơj khó. Vì quá dàj rồj. Nên cho vào toppjc 7294 hoặc lập riêng 1 cáj.
                      Em là amater nên kinh ng chẳng có là bao.
                      Nếu bác muốn làm thì nên xác định phảj đầu tư tí thì mới ngon đc.
                      Đầu tiên là bác chuẩn bị đc gì rồi
                      em đang bị mất cái đầu lọc thẻ nên chưa up ảnh lên được mai em up lên sau vậy. ak mà bác cho em hỏi luôn về cái mạch dùng 4558 hoặc tl 072 tiền khuếch đại cho 2 loa R-L (ko phải loa sub đâu nhé) thì mình lắp ntn bác có thể cho em xin cái sơ đồ nguyên lý được không. nếu muốn kết hợp với mạch tone thì lắp ở đâu vậy bác. em đang bí ở cái sơ đồ khối của nó quá. mạch thì cũng gần có hết rồi nhưng sơ đồ khối ko có nên chẳng biết lắp nó vào chỗ nào. mong bác giúp đỡ

Comment

Mình cắt tần và Amp dùng monoblock của hãng: Sherwood 8500, Denon POA 4400
                        Cũng dùng Harman/Kadon nhưng lực hơi yếu.
                        Đang định tự ráp bộ nhiều sò nhưng mấy vỉ TIP sò to của Motorola bị khách hàng nào đó lấy mất nên đình dự án!!!
                        hic bác toàn chơi đồ hiệu dùng sẵn như thế này bọn em đang là sv nghèo chắc ko đú được rùi . em chỉ làm DIY thôi bác ak. vừa có cái mác made in me. vừa học hỏi kiến thức là chính thui bác

Comment

• Mấy máy vớ vẩn ý mà, mạch mình cũng ráp nhưng chất lượng ẹ lém. Phần vì board và linh kiện xịn xịn mua của bọn Nhật (Akihabara) hay thung lũng điện tử của Mỹ cũng khá mắc

Comment

• Nguyên văn bởi tanvp1992 Xem bài viết
                            em đang bị mất cái đầu lọc thẻ nên chưa up ảnh lên được mai em up lên sau vậy. ak mà bác cho em hỏi luôn về cái mạch dùng 4558 hoặc tl 072 tiền khuếch đại cho 2 loa R-L (ko phải loa sub đâu nhé) thì mình lắp ntn bác có thể cho em xin cái sơ đồ nguyên lý được không. nếu muốn kết hợp với mạch tone thì lắp ở đâu vậy bác. em đang bí ở cái sơ đồ khối của nó quá. mạch thì cũng gần có hết rồi nhưng sơ đồ khối ko có nên chẳng biết lắp nó vào chỗ nào. mong bác giúp đỡ
                            Thông thường người ta làm mạch tone bass treble thì thôi không làm tiền khuếch đại nữa bạn ạ
                            mạch tone theo mình nên làm mạch megabass :
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...7/index15.html
                            vì con TDA 7294 bass khá yếu ..
                            còn sơ đồ bạn sang mục lắp amply chạy TDA 7294 nhé . Vừa tham khảo vừa rút kinh nghiệm. Mới nên bạn làm từng mạch riêng lẻ . Xem có chạy không đã . Khi đã chạy ổn định rồi thì ghép lại thành 1 amply
                            @; Về phần sub cũng thế . Lắp sau . Khi nghe chán 2 kênh thì lắp thêm sub .
                            bạn cần :
                            1 mạch tone
                            2 Hai mạch công suất 7294
                            3 Một mạch công suất 7294 đẩy sub + 1 mạch lọc siêu trầm ( để tạo ra tiếng sub )
                            # , Phần nguồn thiết kế phải đủ dòng thì chạy mới có kết quả tốt .. Theo mình mua cục xuyến đổi điện lioa 600VA ( trước mình mua 200K . có bác mua rẻ hơn có 100k hà _ mua chỗ đồng nát nhé ) . Mua thêm dây 1,2 ly về quấn thứ cấp. Chạy khỏe mà mát lắm
                            Thân .
                            Last edited by nongdanfo; 08-01-2013, 10:47.

Comment

Thông thường người ta làm mạch tone bass treble thì thôi không làm tiền khuếch đại nữa bạn ạ
                              còn sơ đồ bạn sang mục lắp amply chạy TDA 7294 nhé . Vừa tham khảo vừa rút kinh nghiệm. Mới nên bạn làm từng mạch riêng lẻ . Xem có chạy không đã . Khi đã chạy ổn định rồi thì ghép lại thành 1 amply
                              bạn cần :
                              1 mạch tone
                              3 Một mạch công suất 7294 đẩy sub + 1 mạch lọc siêu trầm ( để tạo ra tiếng sub )
                              # , Phần nguồn thiết kế phải đủ dòng thì chạy mới có kết quả tốt .. Theo mình mua cục xuyến đổi điện lioa 600VA ( trước mình mua 200K . có bác mua rẻ hơn có 100k hà _ mua chỗ đồng nát nhé ) . Mua thêm dây 1,2 ly về quấn thứ cấp. Chạy khỏe mà mát lắm
                              Thân .
                              cảm ơn bác. em cũng đã phần nào hiểu được vấn đề rùi. nhưng mấy hôm nay bận làm nốt cái đồ án đã nên chưa có thời gian làm cái này được. mai ngày kia em bắt đầu tiến hành. hì có j em pm bác nhé

Comment

bạn cần :
                                1 mạch tone
                                Thân .
                                Bác nói BAX lioa 600VA giá 200 vs 100k em ngờ ngợ hóa ra ở đồng nát )))))))))))))))

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X