Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp phân biệt tụ tốt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
    Nhà em có cái Amp của Sonny mở ra 100% tụ hóa là nichicon.
    vậy thì quá tốt rồi bác ơi mà chắc cái amply đó hay lắm bác hen
    điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

các bác ơi , để đánh giá chất lượng tụ điện người ta còn đánh giá bằng cái hệ số D gì nữa cơ mà....Nó là cái gì bác nào biết thì chỉ bảo cho m với........

Comment

Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
        anh mới kiếm dc mấy con tụ rubycon trong máy laser nè dung lượng nhỏ thôi 1000uf 3300uf và 150uf 400volt

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
          các bác ơi , để đánh giá chất lượng tụ điện người ta còn đánh giá bằng cái hệ số D gì nữa cơ mà....Nó là cái gì bác nào biết thì chỉ bảo cho m với........
          đánh giá chất lượng tụ thì cần có máy đo tụ bạn ạ máy này dao động trong khoảng 600-800k

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
            đánh giá chất lượng tụ thì cần có máy đo tụ bạn ạ máy này dao động trong khoảng 600-800k
            bác có thể giải thích cho m hệ số D là gì ko ạ , nó to hay nhỏ thì tốt ????

Comment

Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
              nghe cũng hay.....nó dùng có 1 con STK 4152II ...
              Last edited by tan0710; 19-05-2013, 22:58.

Comment

tụ panasonic sài rất ngon thậm chí hơn nichicon
                Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

nhờ AE cho ý kiến một chút. mình đang làm cái mạch ampi hai kênh dùng 2 con TDA 2030, hiện mình có 1 cặp tụ tàu 3300uf/35v lấy từ loa vi tính và 1 cặp tụ ELNA 1000uf/35v tháo từ ampi yamaha xịn (cặp này to hơn cặp tụ tàu kia) vậy nên dùng cặp nào để âm thanh tốt hơn. nhờ các bác cho ý kiến giúp.

Comment

bác dùng cặp 1000/35 đê , làm ngon thi k ù xì gì đâu

Comment

Có vài thông số có thể dùng thiết bị LCR để đo. Nhưng cũng vài thông số không thể đo để xác định độ tốt xấu của tụ điện được. Các thông số đo được là Dung lượng, ESR ( điện trở nối tiếp. Chỉ số này càng nhỏ thì khả năng phóng nạp càng tốt. Khi bản cực bị lão hóa, esr tăng cao ta thường nói tụ bị khô. Trường hợp này thực nghiệm sinh ra nhiều pan bệnh chóng mặt). Tiếp theo là EPR ( đây là điện trở qui đổi song song. Giá trị này càng lớn thì khả năng cách điện của tụ càng tốt. Khi giá trị này giảm đến ngưỡng ta nói tụ bị rò. Nặng sẽ bị chập ). Một vài thông số phải đo trong phòng thí nghiệm bao gồm điện dung thay đổi theo tần số làm việc. Sự thay đổi càng nhỏ thì tụ càng tốt. Tiếp theo là sự ổn định của tụ với nhiệt độ. Ta vẫn tưởng nóng lên thì sẽ sinh chuyện nhưng thực tế, tụ hóa bị lạnh sâu còn sinh nhiều chuyện hơn bị nóng. Tụ tốt là tụ có khoảng ổn định nhiệt rộng. Tham số tiếp theo thì chỉ dựa vào uy tín thương hiệu của nhà sản xuất mà thôi, đó là tốc độ lão hóa bản cực. Cái này nó phụ thuộc phần lớn ở công nghệ chế tạo, quy trình thử nghiệm, và mức độ tinh khiết của vật liệu. Như vậy các bạn đã đủ thông tin để biết thế nào là tụ tốt và tụ không tốt phải không nào.

Comment

Về tác giả

Collapse

tonyqwerty Tìm hiểu thêm về tonyqwerty

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X