Thông báo

Collapse
No announcement yet.

loa dành cho điện thoại di động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• loa dành cho điện thoại di động

em là thành viên mới,e đang muốn tự tay làm 1 chiếc loa ngoài điện thoại cho riêng mình,mà ko biết ntn?các bác có thể giúp em thiết kế 1 sơ đồ mạch của 1chiếc loa ngoài đc ko ạ ( gồm có 2 -3 loa càng tốt ,và có sạc đc thì càng tốt a. ) thanks mọi người

haha làm cái nì mệt đây! Ra chợ mua cái loa có 200k thui vưa đẹp vừa hay, bạn làm chắc cũng 4-500k là ít, có khi chập mạch hư điện thoại, mp3 nữa! Suy nghĩ lại đi.
    Nếu còn mún thì bạn làm mạch dùng con 2822 cho stereo cũng hay, cho ra 2 loa, pin có thể dùng Ni-Cd 3.6v 1000mA có thể xạc, giá ráp nếu ráp joi mất 100k thui, chúc vui và thành công.
    Thiên đường xuất hiện ở những nơi có tình yêu!
    Mèo con's blog:

Comment

vậy à,đây là mạch tui đinh làm ,liệu có đc ko vậy, mọi người cho ý kiến,em phải hoàn thành nó trước tháng 11 thanks

Comment

Mình mua loa ngoài ĐT xài IC 8002 hai hàng chân, mỗi hàng 4 chân. Kích thước nó nhỏ khoảng 5x6 mm. có Bác nào biết mua ở đâu ko? kích thước nhỏ, sơ đồ đơn giản mà nghe cũng hay lắm.

Comment

Dùng LA4440 hoặc TAD2003 vừa rẻ vừa đơn giản tốt nhất dùng LA4440 là hây nhất như mình đang xài nè nếu bạn mua tự lắp cả chiết áp nữa thì tầm 30k thôi .Còn loa thì tùy loại bạn mua thôi

Comment

LA4440 chạy 1 loa hay stereo. Bác up sơ đồ lên đi

Comment

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
              Mình mua loa ngoài ĐT xài IC 8002 hai hàng chân, mỗi hàng 4 chân. Kích thước nó nhỏ khoảng 5x6 mm. có Bác nào biết mua ở đâu ko? kích thước nhỏ, sơ đồ đơn giản mà nghe cũng hay lắm.
              tôi cũng đang tìm con này. có cái loa tàu bị hỏng con này không hát được mà không biết tìm đâu mà thay thế?

Comment

Mấy vụ loa cho dt này trên diễn đàn có nhiều bác muốn quá nhỉ.Thật đơn giản ta chỉ cấn 1 IC TDA2822 và vài thứ linh tinh là có ngay 1 bộ amply ngon cho dễ rồi.Tôi đang chơi cái này cho con Laptop.Heeeeeee! chúc mọi người thành công.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Hic, mình làm 1 con 2822M nhưng nó chỉ phát được tiếng nhạc thôi còn tiếng ca sĩ hát chui đi đâu hết, mình ráp giống sơ đồ trong datasheet thôi, có ai biết tại sao không?
                  Please help me!

Comment

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết
                    Hic, mình làm 1 con 2822M nhưng nó chỉ phát được tiếng nhạc thôi còn tiếng ca sĩ hát chui đi đâu hết, mình ráp giống sơ đồ trong datasheet thôi, có ai biết tại sao không?
                    Please help me!
                    Bạn mắc mạch như thế nào?
                    Tôi cũng đã gặp trường hợp này rồi, lúc đó tín tiếng ra chỉ có tiếng nhạc mà không có tiếng hát. Nếu bạn cũng mắc mạch như dưới thì đúng ko có tiếng hát là đúng. Bạn phải chắc là 2 đầu in ngược pha nhau thì mới có tiếng hát.
                    Attached Files

Comment

cái sơ đồ sai toét! mạch này là mạch stereo. chân 1 và chân 3 của con 2822 ko nối như vậy mà mỗi cái nối với 1 đầu của 1 loa. đầu kia loa nối xuống mass.muốn chỉnh thành Mono thì lại phải chỉnh đầu vào!

Comment

Nguyên văn bởi ncb173 Xem bài viết
                        cái sơ đồ sai toét! mạch này là mạch stereo. chân 1 và chân 3 của con 2822 ko nối như vậy mà mỗi cái nối với 1 đầu của 1 loa. đầu kia loa nối xuống mass.muốn chỉnh thành Mono thì lại phải chỉnh đầu vào!
                        Bác nhầm to! Nếu tôi đưa 2 tín hiệu ngược pha (bằng cách đảo pha 1 trong 2 kênh) thì loa vẫn kêu oang oang ấy, ngang với cả lắp mạch mono.

Comment

Nguyên văn bởi Thanhnam Xem bài viết
                          Bạn mắc mạch như thế nào?
                          Tôi cũng đã gặp trường hợp này rồi, lúc đó tín tiếng ra chỉ có tiếng nhạc mà không có tiếng hát. Nếu bạn cũng mắc mạch như dưới thì đúng ko có tiếng hát là đúng. Bạn phải chắc là 2 đầu in ngược pha nhau thì mới có tiếng hát.
                          Linh kien giống y chang nhưng mình mắc stereo ra 2 loa như trong datasheet của 2822, con ngõ vào IN mình lấy từ cái MP3 cắm vô thôi, In1, in2, GND.
                          Mong các bạn chỉ giáo tiếp.
                          Thanks all.

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            Mấy vụ loa cho dt này trên diễn đàn có nhiều bác muốn quá nhỉ.Thật đơn giản ta chỉ cấn 1 IC TDA2822 và vài thứ linh tinh là có ngay 1 bộ amply ngon cho dễ rồi.Tôi đang chơi cái này cho con Laptop.Heeeeeee! chúc mọi người thành công.
                            Hjx, nghe bác nói thì dễ quá, mình làm rồi hỏi tùm lum diễn đàn mà không fix được cái vụ âm thanh bị rè khi mở lớn nè. Nào mà mắc thêm tụ, mắc thêm trở, thử đủ cách.

Mà mình chỉ làm 1 loa thôi, chứ không dùng hết cả 2 kênh. Còn loa, nếu dùng loa radio bình thường thì còn kêu, dùng loa 6300 hay loa ngoài của con Motorola mấy đó, quên rùi. Nói chung, khi dùng loa ngoài là loa của di động vào các mạch TDA2822m thì kết quả đều là không nghe gì hết, hoặc nghe rất nhỏ. Lưu ý là cái loa ngoài của di động vẫn dính vào cái vỏ của nó để tạo cộng hưởng âm thanh rùi, mà vẫn vậy. Tín hiệu đưa vào là tín hiệu MP3.

Nguyên văn bởi phamkimsoan Xem bài viết
                            Dùng LA4440 hoặc TAD2003 vừa rẻ vừa đơn giản tốt nhất dùng LA4440 là hây nhất như mình đang xài nè nếu bạn mua tự lắp cả chiết áp nữa thì tầm 30k thôi .Còn loa thì tùy loại bạn mua thôi
                            Con LA4440 bác tìm đâu ra vậy, em nó tìm cận luôn 2 con mắc cũng không có, em nó ở SG.

Nói chung, mình vẫn đang nghiên cứu con này, dùng được nguồn MP3 thì tốt, hoặc nguồn ngoài thì chỉ dùng 3.3V thôi, đến 5V là cùng. Mấy con hạng sang thì đòi hỏi phải có nguồn đôi, & nguồn rất lớn. Mình thấy cái điện thoại di động bình thường thì có dùng pin tới mức đó đâu, như mấy con như Express Music hay N97 có cái loa ngoài hát cũng hay phết, mà cũng um sùm lắm chứ đâu có nhỏ gì.

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                              Hjx, nghe bác nói thì dễ quá, mình làm rồi hỏi tùm lum diễn đàn mà không fix được cái vụ âm thanh bị rè khi mở lớn nè. Nào mà mắc thêm tụ, mắc thêm trở, thử đủ cách.

Nói chung, khi dùng loa ngoài là loa của di động vào các mạch TDA2822m thì kết quả đều là không nghe gì hết, hoặc nghe rất nhỏ. Lưu ý là cái loa ngoài của di động vẫn dính vào cái vỏ của nó để tạo cộng hưởng âm thanh rùi, mà vẫn vậy. Tín hiệu đưa vào là tín hiệu MP3.
                              Nếu để loa trong vỏ đện thoại vẩn chưa côngộng hưởng tối ưu đâu, không tin bác thử làm thế này xem sao nhé. Đầu tiên nắm tay đấm lại, sau đó úp 1 mặt của loa lên cái lỗ phía trước mắt, rồi so sanh xem nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

conganh2009 Tìm hiểu thêm về conganh2009

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X