Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách làm giảm ù, nhiễu cho ampli dùng IC TEA2025B

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách làm giảm ù, nhiễu cho ampli dùng IC TEA2025B

chào các anh chị, em là dân mới gia nhập nên còn nhiều điều chưa biết. gần đây em có phá cái loa vi tính của em ra và thấy nó dùng con IC TEA2025B, thấy nghe cũng hay và to nên em tính làm thêm 1 cái ampli dùng TEA2025B nữa, nhưng khi em làm xong thì khi nối với máy tính thì em thấy nó rè và ù kinh khủng, em không biết thế nào nữa, mong anh em giúp đỡ. em đã thừ gắn thêm với mạch volum/bass/tress của anh minhdt và thấy nghe trong hơn, không bị rè nữa, nhưng em muốn hỏi là có cách nào giúp cái ampli của em không cần dùng đến mạch volum/bass/tress mà vẫn nghe trong trẻo và ấm thì chỉ giáo cho em với ạ.
    à mà cái con này có phải là phải là phải điều chỉnh R hồi tiếp để cho âm thanh hay hơn không ạ, em vẫn chưa hiểu nên mong mọi người giúp em với ạ.

http://www.mediafire.com/download.php?khwywlywmrm

mong cac anh chi giup' em voi' a. em dang can gap, mong co vi cao nhan nao chi bao, thank

Comment

Chắc là nó nhạy quá. Gắn thêm điện trở 50-100 ôm nối tiếp với tụ 100uF ở chân 11 và 6 để giảm độ khuyếch đại hoặc thêm cái volume ở ngõ vào

Comment

giup em di ma`

Comment

Cám Ơn Anh Sơn Hà Ạ

Comment

em đã gắn thử với điện trở 100 ôm nhưng vẫn như cũ thôi, nghe chói lói luôn, giúp em tí đi mà

Comment

Thì tăng lên mấy trăm ôm thử xem. Tăng đến khi nào tiếng nó nhỏ lại xem nó còn rè không.

Comment

trời, thế là công suất sẽ giảm đi phải không anh, thế thì chắc chỉ còn 1W thui wa'. hì hì, sẳn tiện đây cho em hỏi có ai có mạch bass/tress dùng các linh kiện thụ động, không cần nguồn thì cho em xin nha, em mới có 2 mạch là mạch tone do em vẽ lại từ cái loa vi tính, mạch tone nghe hay nhưng linh kiện tìm mua trên thị trường không thấy. còn 1 mạch nữa là của anh Minhdt, em đã làm thử nhưng sau khi qua mạch chỉnh âm sắc thì tín hiệu còn lại rất nhỏ, mọi người có thể chỉ em nâng tín hiệu đó lên vừa đủ để đưa vào input của IC được không ạ. em xin cảm ơn các anh chị đã góp ý giúp em ạ.

Comment

Bạn đo thử điện áp các chân có giống với trong datasheet không? Rè là do biên độ tín hiệu lớn quá. Ù là do nhiễu điện nhà hoặc nguồn bị sụt áp.
                  Last edited by Sơn Hà; 13-02-2010, 13:52.

Comment

minh xem tung chan 1 luon, y chang datasheet luon, the moi' po' tay chu'

Comment

Bạn cấp nguồn cho nó bằng pin hay adaptor, mấy ampe ? khi gắn ampli vào thì nguồn sụt áp có nhiều không?
                      Khi chưa nối với máy tính thì nó có ù không?
                      Thử lấy tín hiệu từ radio dùng pin xem có bị ù không. Vặn volume lớn dần đến mức nào thì nó bị rè?
                      Cắt dây tín hiệu, chỉ nối mass với vi tính thì sao?
                      nối dây tín hiệu, volume trên máy tính để ở mức 0?
                      Bạn có cấp đủ mass cho cả 5 chân không? Chú ý mass nguồn nối với 4 chân ở giữa còn mass tín hiệu nối với chân 11 (GND sub)
                      Nếu không được thì bạn phải gặp trực tiếp người nào có kinh nghiệm người ta chỉ cho chứ làm từ xa kiểu thầy bói xem voi này khó lắm.
                      Chúc năm mới vui vẻ.

Comment

em cap nguon chôn' bang` pin dien thoai (2 trai') em vừa cấp nguồn là nó rè liền à. ua,mat nguon phai noi khac va mass tin hieu noi cho khac ha anh.
                        em noi 5 chan mass lai voi nhau luon, nhu vay co duoc klhong anh.
                        khi noi voi may tinh hoac mp3 thi` no' re` lam'. o cho em muon hocdien tu thi kho lam nen mong anh giup gium`.
                        hom nao` em gui mach in cua no len cho anh xem va chinh sua nha nha.cam on anh nhieu
                        chuc anh an tet vui ve, hanh phuc va that nhieu binh` an trong nam moi nay`.
                        thank

Comment

4 chân giữa đấu chung với nhau rồi mới thêm 1 đường mạch nối đến chân 11. Khi hàn dây loa và dây nguồn - thì hàn vào 4 chân giữa còn mass của tín hiệu thì hàn vào chân 11. 5 chân mass đó tuy nối chung với nhau nhưng hàn không đúng chỗ cũng làm bị ù.

Mới cấp nguồn đã bị ù là do mạch bị nhiễu (cũng có khi IC bị hư). Bạn phải dùng dây chống nhiễu làm dây tín hiệu (dây bọc kim: dây tín hiệu nằm ở giữa, dây mass đan thành 1 ống che xung quanh). Tăng tụ lọc nguồn ở chân 16 và chân 8

Bạn thử tháo dây tín hiệu ra xem nó còn ù không? Chống ù cho mạch bằng cách bỏ vào 1 vỏ bằng kim loại và nối vỏ với mass. Có thể thử bằng 1 lon sữa bò có lót giấy cách điện bên trong rồi bỏ mạch vào đó, hàn vỏ lon với mass. Làm vậy mà không hết thì thay con IC khác.

Comment

em cam on anh nha,de em lam theo coi thu the nào rồi báo sau nha

Comment

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                              chào các anh chị, em là dân mới gia nhập nên còn nhiều điều chưa biết. gần đây em có phá cái loa vi tính của em ra và thấy nó dùng con IC TEA2025B, thấy nghe cũng hay và to nên em tính làm thêm 1 cái ampli dùng TEA2025B nữa, nhưng khi em làm xong thì khi nối với máy tính thì em thấy nó rè và ù kinh khủng, em không biết thế nào nữa, mong anh em giúp đỡ. em đã thừ gắn thêm với mạch volum/bass/tress của anh minhdt và thấy nghe trong hơn, không bị rè nữa, nhưng em muốn hỏi là có cách nào giúp cái ampli của em không cần dùng đến mạch volum/bass/tress mà vẫn nghe trong trẻo và ấm thì chỉ giáo cho em với ạ.
                              à mà cái con này có phải là phải là phải điều chỉnh R hồi tiếp để cho âm thanh hay hơn không ạ, em vẫn chưa hiểu nên mong mọi người giúp em với ạ.

http://www.mediafire.com/download.php?khwywlywmrm
                              Biến áp nguồn nhỏ quá cho dòng thiếu cũng là 1 nguyên nhân gây rè, đây cũng là nguyên nhân đài tầu hay điện thoại tầu hay rè loa vì nó làm hệ số khuếch đại lớn quá, dòng ko đủ cấp là rè theo kiểu bật to thì rè,
                              - Hoặc em có thể thay đổi giá trị của điện trở chỉnh hệ số khuếch đại để giảm độ lợi, nếu hskd lớn quá cũng gây rè, mình có thể thay cái điện trở này bằng 1 chiết áp lớn khoảng vài trămk rồi chỉnh dò xem ở khoảng nào của R thì hết bị rè
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY
                              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                              ĐT: 0975660533

Comment

Về tác giả

Collapse

vy_myangel Tìm hiểu thêm về vy_myangel

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X