Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

sặc, ý mình là bạn làm 2 cái mạch đơn đã chạy (2 mạch riêng biệt) và nối dây sang là xong
    Gà Việt Nam

Comment

theo mình bạn cứ ráp theo datasheet của nó đấy mạch cầu mình củng ráp rồi chạy ngon và mạnh nửa .... nhưng phải gán tản nhiệt khá lớn.chúc bạn thành công.
      http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...S/TDA2030.html

Comment

Theo mình thì em này chỉ nên dùng cỡ 15V trở xuống thôi,và khi hoạt động khá nóng nên cần tản nhiệt tốt 1 chút,ko có tản nhiệt là cháy liền.Trước đây mình cũng thử ráp 1 cặp,chạy stereo,thấy công suất cũng đủ xài,tản nhiệt thì 1 tấm nhôm cỡ 80x80mm là đủ
        Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Nguyên nhân khi lắp TDA kiểu cầu bị nóng là do thiết kế mạch in ( PCB ) không đúng . Bí quyết nằm ở chỗ vị trí các mũi tên chỉ vào .
          Những chỗ đó thiết kế đường mạch trên PCB không hợp lý sẽ làm cho cả 2 IC TDA bị nóng . ( cái này chưa thể tiết lộ ngay được )

Một cách đơn giản để IC không bị nóng là thay đổi lại mạch theo kiểu hình bên phải . Kiểu đó ít khả năng làm nóng IC hơn mà không yêu cầu khắt khe về mạch PCB .
          Tuy vậy kiểu bên phải đó lại không đảm bảo tính HIFI của mạch . Nhưng nếu bạn nghe âm thanh từ các đầu MP3 thì không vấn đề gì .
          Attached Files
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
            sặc, ý mình là bạn làm 2 cái mạch đơn đã chạy (2 mạch riêng biệt) và nối dây sang là xong
            mình chưa hiểu ý bạn là sao ? nối dây như thế nào ? song song hay nối tiếp ? bạn vẽ sơ đồ cho mình tham khảo nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thanhtuan101 Xem bài viết
              theo mình bạn cứ ráp theo datasheet của nó đấy mạch cầu mình củng ráp rồi chạy ngon và mạnh nửa .... nhưng phải gán tản nhiệt khá lớn.chúc bạn thành công.
              http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...S/TDA2030.html
              mạch mình ráp cũng tương tự của bạn mà.

Comment

Nguyên văn bởi nickname2606 Xem bài viết
                Theo mình thì em này chỉ nên dùng cỡ 15V trở xuống thôi,và khi hoạt động khá nóng nên cần tản nhiệt tốt 1 chút,ko có tản nhiệt là cháy liền.Trước đây mình cũng thử ráp 1 cặp,chạy stereo,thấy công suất cũng đủ xài,tản nhiệt thì 1 tấm nhôm cỡ 80x80mm là đủ
                em vẫn ráp nguồn 12v đôi, nắn xong xuôi ra đến 18v đôi và trước giờ vẫn xài như thế vô tư luôn bác, còn tản nhiệt em chơi luôn miếng nhôm để lắp sò công suất loại 20cm x 10cm ấy ạ.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                  Nguyên nhân khi lắp TDA kiểu cầu bị nóng là do thiết kế mạch in ( PCB ) không đúng . Bí quyết nằm ở chỗ vị trí các mũi tên chỉ vào .
                  Những chỗ đó thiết kế đường mạch trên PCB không hợp lý sẽ làm cho cả 2 IC TDA bị nóng . ( cái này chưa thể tiết lộ ngay được )

Một cách đơn giản để IC không bị nóng là thay đổi lại mạch theo kiểu hình bên phải . Kiểu đó ít khả năng làm nóng IC hơn mà không yêu cầu khắt khe về mạch PCB .
                  Tuy vậy kiểu bên phải đó lại không đảm bảo tính HIFI của mạch . Nhưng nếu bạn nghe âm thanh từ các đầu MP3 thì không vấn đề gì .
                  em ráp point to point bác ạ, mà bác cho em hỏi mình có cần cách mass giữa ic và tản nhiệt không ạ ?

Comment

Xin sơ đồ 3 IC TDA2030 đánh sub ko dùng IC

pác nào có hok

Comment

Trong datasheet của 2030 mình thấy cũng có 1 mạch dùng nguồn đơn " Typical amplifier
                      with single power supply" mà ko dùng nguồn đối xứng. Đã bác nào làm mạch thế này chưa và chất lượng thế nào vì mình thấy nguồn đơn dễ kiếm hơn nguồn đối xứng. Nhân đây cũng hỏi luôn có bác nào biết cách dùng Altium mà vẽ dc đường mạch như trong datasheet của con 2030 ko, nó ko thẳng như bình thường mà uốn éo nhìn ngộ ghê

Comment

đây là sơ đồ bạn cần nè
                        http://www.datasheetcatalog.com/data.../TDA2030.shtml

Comment

Nguyên văn bởi iunhoc4ever Xem bài viết
                          pác nào có hok
                          Pác post bài thế này thì anh em con lâu mới hiểu ! 3 IC TDA 2030 đánh SUB mà ko dùng IC , vậy chứ TDA 2030 ko phải IC sao bạn ???? Pác post cho rõ ràng , nêu đúng nội dung cần hỏi ! Chứ Pác hỏi kiểu này đến Pác DinhVan chắc cũng Pó chiếu luôn quá ! hihihi ! Chúc thành công !

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết

Kính thưa Pác DinhVan , nếu anh biết nguyên nhân do đâu thì chỉ giáo cho anh em chứ ! Pác cứ úp úp mở mở ko chịu nói ra làm anh em sốt ruột lắm ! Anh em ko biết mới hỏi Pác mà gặp Pác giữ bí mật kiểu này làm cho cái " say điện tử " trong anh em tiêu tan hết rồi ! Trên đời này cái to lớn nào chẳng bắt đầu từ cái bé nhất ! Trong diễn đàn cũng có nhiếu anh em mới bước vào cái nghề điên ( => nặng ) tử nên Kính mong Pác giúp đỡ anh em để diễn đàn ngày càng vững mạnh hơn ạ !!!

Giải thích chuyện ấy ít người hiểu được lắm . Những người không hiểu thì lại đông hơn . Số người không hiểu được họ sẽ bảo mình bị dở hơi . Vì số người bảo mình bị dở hơi là đông hơn . Trong khi số đông lại thường được coi là đúng . Vậy phần thiệt thòi thuộc về mình . Mình bị coi là sai .
                            Chắc bạn mới viết được ít bài nên chưa có kinh nghiệm sinh hoạt trên diễn đàn
                            Chúc vui !
                            NDV
                            Last edited by nguyendinhvan; 06-02-2009, 12:36.

Comment

Sẵn đây cho em hỏi chị Gà cũng như anh em trong diễn đàn 1 câu ! Em làm cái loa 2.1 dùng biến áp 3A nhưng khi mở Volume lên 2/3 là thấy rè ở 2 loa vệ tinh ! Em nghĩ biến áp 3A còn thấp nên tính dùng cái cao hơn ! Nhưng em ko biết xài biến áp bao nhiu Ampe nữa ??? Mong chị Gà và anh em cho lời khuyên !

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                                em ráp point to point bác ạ, mà bác cho em hỏi mình có cần cách mass giữa ic và tản nhiệt không ạ ?
                                Phải cách ly toa nhiệt với mass nếu dung nguồn đối xứng , tỏa nhiệt là chân VS- chân số 3
                                Gà Việt Nam

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X