Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tiếng bass của LA4440 rất yếu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tiếng bass của LA4440 rất yếu

em vừa lắp cái mạch khuyếch đai công suất dùng LA440 theo sơ đồ của datasheet mà tiếng bass nghe yếu quá mà hinh như lại còn bị suy giảm tiếng bass . bác nào biết cách khắc phục thì bảo e với .thank

Bạn đừng bao giờ ráp đúng theo datasheet 100% nhé
    Mình sẽ chỉ bạn cách khắc phục như sau:
    - Đầu tiên bạn phải bỏ 1 số linh kiện ra :
    + 2 Tụ C7 và C8 :1000uf ở 2 chân xuất âm 10 và 12
    + 2 điện trở R6 và R7 430 Ohm ở 2 chân xuất âm 10 và 12
    + Tụ C10 : 0.047uf
    + 2 Tụ C5 0.1uf ở chân 10 và 12
    + 2 Điện trở 4.7 ở chân 10 và 12
    - Thứ 2 thay thế 1 vài linh kiện sau:
    + 2 tụ chân 1 và chân 7 nên nâng trị số lên 100uf 16v
    + điện trỏ hồi tiếp giữa chân 1 và chân 7 là 1k
    + mắc 1 tụ nối tiếp 1 điện trở từ chân 10 sang chân 12 tụ: 104 điện trở 4.7k
    + Có thể thay tụ lọc nguồn lên 4700uf 25v hoặc 10000uf 25v nếu muốn.

Còn 1 điều mass tín hiệu phải xa mass nguồn và vỏ của Volume phải nối mass nguồn đảm bảo khôn bị ù mà cải thiện rất nhiều mình đã ráp rồi hát rất hay Chúc bạn thành công nha
    Attached Files

Comment

mắc kiểu náy con IC chỉ cho một kênh thôi hả bạn

Comment

Uhm đúng rồi mắc như của mình chỉ cho 1 kênh thôi nhưng công suất mạnh hơn gấp 4 nên sẽ cho tiếng bass mạnh hơn, nếu mắc 2 kênh thì mỗi bên xấp xỉ 5W nên không thể tạo nên tiếng bass chắc được đâu. Nếu mắc theo mình thì xài 2 con sẽ ra 2 kênh thôi. nếu có j thắc mắc thi cứ pmm mình nick Yahoo của mình là sakai_nhan mình thường online khoảng 10h tối mỗi ngày

Comment

cảm ơn bạn nhiều, có gì thì mình sẽ hỏi

Comment

bạn ơi mình lắp giống bạn rồi nhưng mà tiếng bass cũng ko cải thiện là mấy .mình dùng nguồn 12v ,dòng là2A ko biết muốn tăng âm bass lên thì mình thay trị số của tụ nào

Comment

nếu mình lắp 2 con LA4440 để chạy 2 kênh thì nên dùng nguồn đôi hay nguồn một vậy bạn .áp và dòng bao nhieu thì đủ

Comment

Nguồn bạn phải sử dụng nguồn 12,5 V 5A để tránh bị sụt áp, xài 2 con thì dùng nguồn đơn cũng đượcj không cần nguồn đôi đâu, cứ ráp theo như hình của mình hát rất hay mà, bạn xem lại mạch của bạn đi , hoặc bạn hàn làm nóng IC quá đâm ra nó bị rỉ tiếng bass bị rè mình bị trường hợp này rồi, mình sẽ post hình mạch và nguồn cho bạn xem sau mình đang ở tiệm net nên k có hình
                Last edited by sakaitr; 22-04-2010, 11:37.

Comment

Nguyên văn bởi 0001 Xem bài viết
                  bạn ơi mình lắp giống bạn rồi nhưng mà tiếng bass cũng ko cải thiện là mấy .mình dùng nguồn 12v ,dòng là2A ko biết muốn tăng âm bass lên thì mình thay trị số của tụ nào
                  Bạn xem lại tụ nối tầng đầu vào xem có nhỏ quá ko?
                  Con này có thể làm thêm mạch âm sắc (đơn giản nhất là Baxandall), nghe sẽ hay hơn.

Comment

- Mạch như hình trên đã thay đổi rị số tụ rồi nếu ráp đúng sẽ hát rất hay, chắc bạn ấy ráp sai chỗ nào đó thôi

Comment

Nguyên văn bởi 0001 Xem bài viết
                      bạn thử đưa tín hiệu khác vào để thay thế tin hiệu đang dùng của bạn thử xem sao.
                      ko phải tín hiệu của 1 đầu đĩa nào cũng cho ra tín hiệu chuẩn cả.
                      ví dụ: bạn lấy tín hiệu từ đầu VCD khi hát đỉa tếng pass trepst nghe rất hay khi hát đĩa hình nghe lại rất cùi bắp.còn khi hát với đầu DVD thì hoàng toàn OK hết.
                      Mình chỉ Ví dụ vậy thôi bạn hãy xem lai đi.
                      mình ráp mạch LA4440 còn hay hơn mấy thùng supd nửa. mà ko cần sử dụng 1 mạch pass trép nào cả.Mình hát trực tiêp luôn nhưng mình thay tín hiệu đầu vào la 1 chiếc DT NOKIA 3110C . vì trong DT có ứng dụng để điều chỉnh pass trép rồi. Mình sử dụng bình acquy 5Amp của xe honda để chơi cho mạch LA4440 đó, khi bình đầy mõi ngày hát 3-->4 tiếng khoãng 5 hoặc 6 ngày mới hết bình.

Comment

Click image for larger version

Name:	LA4440.gif
Views:	1
Size:	17.0 KB
ID:	1342084
                        dùng cho ĐT nokia3110c nha hoặc các máy có ứng dụng điều chỉnh EQ. nếu muốn nghe trép bạn gắn trép vào.
                        thân.

Comment

bạn gì đó ơi, bạn có thể chỉ cho mình cách đọc cách chân của con 4440 được kg? mình không bít nên bắt đầu từ chân nào cám ơn bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi tungnhi Xem bài viết
                            bạn gì đó ơi, bạn có thể chỉ cho mình cách đọc cách chân của con 4440 được kg? mình không bít nên bắt đầu từ chân nào cám ơn bạn nhiều
                            Để bề chữ quay vô mặt bạn, theo chiều chữ bạn đọc được (có nghĩa là chân (IC- chân chữ LA4440) hướng xuống dưới ) thì chân bên trái ngoài cùng là chân số 1, sau đó là chân số 2,3,4....
                            Chứ không thể bắt đầu tính từ chân .... giữa được
                            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi LongDT2A Xem bài viết
                              bạn thử đưa tín hiệu khác vào để thay thế tin hiệu đang dùng của bạn thử xem sao.
                              ko phải tín hiệu của 1 đầu đĩa nào cũng cho ra tín hiệu chuẩn cả.
                              ví dụ: bạn lấy tín hiệu từ đầu VCD khi hát đỉa tếng pass trepst??? CLGT nghe rất hay khi hát đĩa hình nghe lại rất cùi bắp.còn khi hát với đầu DVD thì hoàng toàn OK hết.
                              Âm thanh từ đĩa DVD còn mỏng và nhẹ hơn CD, còn VCD thì do trình độ copy có chỉnh sửa hay không
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Về tác giả

Collapse

0001 Tìm hiểu thêm về 0001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X