Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp tuner Onkyo quên cài đặt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp tuner Onkyo quên cài đặt

Mình có 1 tune Onkyo 1-411M khi rút điện nguồn ra là mất hết cài đặt ngay, mình tìm được 2 con tụ mình đoán là để nuôi con MCU. 1 con là 5.5V - 0.1F và 1 con trên mạch ghi là C747 nhưng bản thân nó thì không có số hiệu gì cả, mình nghi nó la pin cmos nên đã mổ nó ra bên trong có các chi tiết như trong hình nhưng mình không chắc nó phải là pin cmos không, mình đã thay thử nó bằng 1 viên pin nút áo , loại dùng cho đồng hồ loại 1.5v nhưng không có kết quả, khi tháo hẳn con này ra máy vẫn hoạt động bình thường,nếu đúng là con này nuôi bộ nhớ thì thay thế bằng pin nào và mua ở đâu, nhờ các bạn giúp nhé
    [IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

Cám ơn các bạn nha!
    Last edited by hung64; 01-05-2010, 03:58.

[IMG][/IMG]

Comment

[IMG][/IMG]

Comment

Nguyên văn bởi hung64 Xem bài viết
        [IMG][/IMG]
        Chào bác

Hay nhỉ bác hay nhận đc món này ghê.

Hình trên là cái biến trở chứ không phải là là cái tụ.
        Nếu bạn ở Ha nội thì có thể ra Chợ phố huế bán nhiều lắm.
        Email:
        đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
        Kakao talk: sinotruk

Comment

Mình có 1 tune Onkyo 1-411M khi rút điện nguồn ra là mất hết cài đặt ngay, mình tìm được 2 con tụ mình đoán là để nuôi con MCU. 1 con là 5.5V - 0.1F và 1 con trên mạch ghi là C747 nhưng bản thân nó thì không có số hiệu gì cả, mình nghi nó la pin cmos nên đã mổ nó ra bên trong có các chi tiết như trong hình nhưng mình không chắc nó phải là pin cmos không, mình đã thay thử nó bằng 1 viên pin nút áo , loại dùng cho đồng hồ loại 1.5v nhưng không có kết quả, khi tháo hẳn con này ra máy vẫn hoạt động bình thường,nếu đúng là con này nuôi bộ nhớ thì thay thế bằng pin nào và mua ở đâu, nhờ các bạn giúp nhé
          [IMG][/IMG]

Cám ơn các bạn nha!

Chính sác con tụ này đấy bác ah.

Bác khiểm tra lại kiến thức đi nha 0.1F và 500 mf . xem nó chênh nhau bao nhiêu.

và chức năng của của 2 loại này hơi khác nhau mà
          Email:

Comment

Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
            Chào bác

Hay nhỉ bác hay nhận đc món này ghê.

Hình trên là cái biến trở chứ không phải là là cái tụ.
            Nếu bạn ở Ha nội thì có thể ra Chợ phố huế bán nhiều lắm.
            Bác ơi em ko phải là dân nghề, nhưng lại khoái học hỏi, chắc bác nhớ em. lần trước có nhờ bác chỉ cho bộ nhớ cái tuner Sony đó, cái đó là biến trở hả bác, vậy mua cai khác như thế nào đây bác? nó có thông số gì không bác? Còn ca này bác bày cho em luôn đi bác ! Cám ơn Bác nhé !

Comment

sặc... đó là con biến trở cụ ạ. ai lại mổ xẻ em nó ra tả tơi thế ạ
              Mua con khác cùng trị số về mắc đi ạ.
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                sặc... đó là con biến trở cụ ạ. ai lại mổ xẻ em nó ra tả tơi thế ạ
                Mua con khác cùng trị số về mắc đi ạ.
                Them 1 bài học bác ơi, nhưng con này không có bất kỳ trị số nào hết, làm sao bây giờ bác?

Comment

Them 1 bài học bác ơi, nhưng con này không có bất kỳ trị số nào hết, làm sao bây giờ bác?
                  Thong thuong thong so cua no dc ghi o ngoai vo hoac phia tren hoac ben thanh hoac duoi day Bac ktra lai ky di nhe Truog hop ko co bac rap lai va dung dong ho do dien tro de xac dinh thong so
                  Email:

Comment

Cám ơn bác rất nhiều, thưc lòng mình cảm thấy bác rất tôt.
                    Chúc bác vui và luôn thành công!

Comment

Ặc ặc , mấy bác ở trên Chém ẩu quá . Cái con vàng vàng vỏ nhựa, có miếng đồng này là tụ vi chỉnh.... Chúng thường được dùng trong lĩnh vực cao tần, mạch dao động ... Trong mạch Tuner của bạn, con này được nối từ chân Thạch Anh ... nhằm mục đích vi chỉnh chính xác xung Clock (tần số) của Thạch anh. ( Để hiển thị đồng hồ- thời gian )

Comment

Nguyên văn bởi phuchiepjsc Xem bài viết

Ặc ặc , mấy bác ở trên Chém ẩu quá . Cái con vàng vàng vỏ nhựa, có miếng đồng này là tụ vi chỉnh.... Chúng thường được dùng trong lĩnh vực cao tần, mạch dao động ... Trong mạch Tuner của bạn, con này được nối từ chân Thạch Anh ... nhằm mục đích vi chỉnh chính xác xung Clock (tần số) của Thạch anh. ( Để hiển thị đồng hồ- thời gian )
                        Em biếi cái ngu của em rồi bác ơi! Hối hận lắm rồi! Nhưng như vậy con này chỉ ảnh hưởng đến đồng hồ thơi gian thôi hả bác, vì em thấy nó không ảnh hưởng gì đến cái khác cả, may cho em là em không sài cái đồng hồ trên tuner!

Comment

Em biết cái ngu của em rồi bác ơi! Hối hận lắm rồi, biết vậy trước khi chém nó phải hỏi mấy bác trước, em se rút kinh nghiệm. Bác cho em hỏi có phải no giống như hình thức tụ điện xoay phải không bác? Như vậy theo như bác nói thì nó chi làm ảnh hưởng đến đúng sai của đồng hồ thôi phải không bác?
                          Cám ơn bác nhé!

Comment

Em biết cái ngu của em rồi bác ơi! Hối hận lắm rồi, biết vậy trước khi chém nó phải hỏi mấy bác trước, em se rút kinh nghiệm. Bác cho em hỏi có phải no giống như hình thức tụ điện xoay phải không bác? Như vậy theo như bác nói thì nó chi làm ảnh hưởng đến đúng sai của đồng hồ thôi phải không bác?
                            Cám ơn bác nhé!
                            đúng. mặc dù sai không nhiều (một vài chục giây mỗi ngày). Phần lưu trữ ở con tụ 5,5V 0.1F... bạn có thể tăng tụ này lên... hoặc ra chợ tìm mua loại pin 3v6 hoặc 4v8 (sạc lại được nhé ) nhỏ như đầu ngón tay cái là ok

Comment

đúng. mặc dù sai không nhiều (một vài chục giây mỗi ngày). Phần lưu trữ ở con tụ 5,5V 0.1F... bạn có thể tăng tụ này lên... hoặc ra chợ tìm mua loại pin 3v6 hoặc 4v8 (sạc lại được nhé ) nhỏ như đầu ngón tay cái là ok
                              Cám ơn về sự hướng dẫn của bác. Như vậy trường hợp con tụ này theo ý bác có thể thay thế băng hai cách hả bác? trong trường hợp mình thay bằng pin chứ không thay bằng tụ thì có thể dùng mấy cuc pin nhỏ loại dùng cho máy MP3 đươc không bác, em thấy nó là loại 3.7V cỡ bằng đầu ngón tay cái đó ,có được không bác? Tính chất làm việc của nó có khác gì với con tụ không? nhờ bác chỉ giáo thêm nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

hung64 Tìm hiểu thêm về hung64

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X