Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy soi để cắt lỗ trên gỗ là được rồi, bố cu lại bẩu mua món máy xọc này chết tiền
    By three methods we may learn wisdom:
    First, by reflection, which is noblest;
    Second, by imitation, which is easiest;
    and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Loa bookshelf mini

Em dự tính làm 1 cặp bookshelf mini cho 1 phòng 12m vuông. Số đo 3 vòng 16-16-38cm với 1 bass 15, 1 treble dome, 1 mid 8 giấy.
      Phần cắt gỗ đã xong.
      Attached Files
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Thành phẩm. Trong đây mạch phân tần em che lại vì nó không đẹp (em mua 1 cặp về rồi mod lại chút).
        Cặp mini bookshelf này em nghe bằng TDA7265.
        Đang tính làm thêm mạch SUB dính chung bằng LM4765 mắc cầu để thêm 1 cái SUB phụ
        Attached Files

Comment

• trông cứ như loa hãng ấy nhờ.. cụ tép khéo tay ghê..
          cụ chuyển qua nghề đóng loa có khi lại ngon hơn làm âm ly đó ạ..
          Hôm nào cụ đóng kiểu back load hom xem thế nào.. kiếm đôi toàn dải ngon bổ rẻ là hay.. đỡ phải phân tần chi ráo
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• NHưng cặp bass chợ này chán quá, gân guốc gì cứng ngắc, đánh ra bass không đủ. Mai thay cặp bass PolK cùi vô xem sao. Mới test ở ngoài, màng nhún biên độ được khoảng hơn 1cm, còn cặp hiện tại được 5-6mm là hết nên bass hơi chai. Sẽ update tiếp

Comment

• Update:
              Sau khi thay loa bass Polk thì tiếng bass hết chai, âm trầm được cuộn xuống thấp hơn và đặc biệt là volume nhỏ bass vẫn tốt.
              Cặp mid màng giấy lớn 10cm với gân giấy (lần trước em nhầm là 8cm) luôn có có đặc điểm tiếng người rất thanh thoát và nhẹ nhàng hơn mid 8cm. Cái em dùng loa TV Sony "chợ ông địa" (hay loa casete gì đó em ko rõ) Phân tần: qua 22uF tới loa, 1 trở 47 Ohm song song với loa.
              Treb dome SAS qua tụ 4,7 và không dùng trở song song với loa.
              Bass qua cảm L khoảng 1,2 Henry tới loa, tụ 10uF xong song với loa.

Với CS Dual 25W-8 Ohm của TDA7265 thì cặp mini Bookshelf này dư sức rung rinh phòng nghe 12m2 của em.
              Ước tính CS loa: 20W dome + 5W mid (dư sức) + 25W bass = 50W

Chỉ duy nhất 1 cái em chưa vừa ý là với nhạc Jazz/ country thì tiếng mid rất tốt và đều so với toàn dải tần, nhưng với nhạc VN (dù nhạc hiện đại hay nhạc vàng) thì tiếng mid vẫn hơi chìm hơn so với bass & treble.

Có phải nhạc VN luôn được điều chỉnh cho bass và treble cao hơn người ta?!?
              Hay nhạc Jazz va country tiếng mid được chỉnh cho lồi ra ?!?
              Hay amp/loa mình đáp tầng mid chìm sẵn?!
              Ôi đau đầu!
              Chipamp TDA7265 em ko dùng tone control. Sơ đồ mạch bên luồng TDA7265.
              Attached Files
              Last edited by tepriu; 23-10-2014, 12:38.

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                Mạch chống hú cho loa khi sử dụng micro thường chỉ thấy trong mấy bộ giàn karaoke chuyên nghiệp mới có , sau này ampli thì trường cũng có vài kiểu được thiết kế có chức năng này luôn ,nhưng mình chưa có sơ đồ của nó .có thiết kế vài kiểu nhưng chưa được vừa ý lắm , còn đang tìm tòi thêm bác à .
                Bác QT giỏi w.bác ở HN ,HP hay HCM ?hôm nào em muốn xin làm học trò bác có được K ạ
                ?

Comment

• Nguyên văn bởi thientrungnb Xem bài viết
                  Bác QT giỏi w.bác ở HN ,HP hay HCM ?hôm nào em muốn xin làm học trò bác có được K ạ
                  ?
                  tôi ở Đ.Lăk , cũng chẳng giỏi gì đâu , chẳng qua sống lâu lên lão làng thôi , còn làm học trò tôi thì hơi khó rồi , vì tôi chẳng biết dạy học trò .

Comment

• Em mới hoàn thành amply chạy tda 7294 2 kênh. hand made nên nghe vs e là oke r. h còn mỗi khoán loa nữa mà không biết đóng ntn. Bác nào có bản vẽ thùng loa cs khoảng 100w nhỏ đẹp cho e xin với ạ. Thank các bác nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      tôi ở Đ.Lăk , cũng chẳng giỏi gì đâu , chẳng qua sống lâu lên lão làng thôi , còn làm học trò tôi thì hơi khó rồi , vì tôi chẳng biết dạy học trò .
                      Cảm ơn Bác em ở Ninh Bính. Bác trả lời ,giải đáp qua mạng cho em thế là thầy rồi,.Chúc bác khỏe và thành công.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
                        mình nhận thấy loa nghe nhạc dùng hát ka ra oke không hay,mà loa hat hay nghe nhạc không hay.
                        có bạn nào thông tỏ,giải thích giúp mình-cảm ơn.nguyenthanh9
                        Đây là ý kiến đa số của 1 số ng thợ khi mà sửa ampli cho khách hàng và chư làm hài lòng cho khách đc .
                        Theo mình ampli thì chỉ là thiết bị làm cho âm thanh mạnh lên , và nó có luôn chức năng điều chỉnh âm sắc , với những chức năng này mục đích là để thỏa mãn khả năng thẩm âm của ng đang sử dụng nó , vì vậy kg thể nói là như vậy đc .

Comment

• Nguyên văn bởi 7dan Xem bài viết

Đây là ý kiến đa số của 1 số ng thợ khi mà sửa ampli cho khách hàng và chư làm hài lòng cho khách đc .
                          Theo mình ampli thì chỉ là thiết bị làm cho âm thanh mạnh lên , và nó có luôn chức năng điều chỉnh âm sắc , với những chức năng này mục đích là để thỏa mãn khả năng thẩm âm của ng đang sử dụng nó , vì vậy kg thể nói là như vậy đc .
                          Theo cái dưới thì thích gì mua đó sao lại mua cái để ca về rồi đòi sửa cho nghe được nhạc .
                          Với cái mạch amp đơn giản như amp hàng chợ thì sửa cho hay cả 2 thế nào được trừ khi chế lại toàn bộ mà như thế thì đi mua cho nhanh , không biết rõ thì đừng vội chê anh em thợ .

Comment

• Đúng là "ông nói gà, bà nói vịt" người thì nói âm ly, kẻ nói loa!

Comment

• Lâu không vào mạn bàn với các giáo sư tý, có gì không phải dám mong lượng thứ thằng thất phu này nói xằng.
                              Trong bản chất của loa toàn dải đã chứa đựng mâu thuẫn: một màng cùng kêu toàn dải âm tần là rất khó. Muốn treble hay thì màng phải nhỏ, phải cực nhẹ và giao động nhanh, muốn bass hay thì màng phải lớn để đẩy khối khí lớn.... rồi tăng trầm thì trung tép lại bị giảm theo tỷ lệ tương đối (cái này sẽ đề cập nếu ý kiến trên đưa ra mọi người công nhận là đúng đắn), cho nên nghe toàn dải là chấp nhận thỏa hiệp.

Comment

• Nói chung chơi toàn dải cho hay không dễ, nhưng thú vị, vì giá không quá đắt, được sáng tạo trong khuôn khổ kỹ thuật. Có nhiều bất ngờ đáng giá.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X