Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
    m vừa qua chợ trời làm 1 e 7294/35k v 1 tấm phíp đồng bằng tờ A4 / 20k k biết có đắt k nữa , bác tép cho m hỏi mạch có phải chỉnh sửa gì k ạ ( lần đầu tiên mua 7294 đấy ) cảm ơn bác
    Giá NT cũng cỡ đó, bo thì rẻ hơn 1 hay 2 ngàn gì đó.
    Mạch này Tép mới gắn linh kiện xong tối qua, nhưng chưa gắn Trans & 7294, tối về làm tiếp rồi báo cho. Nhưng có 1 số vấn đề trong thiết kế PCB chưa OK lắm (sau khi gắn linh kiện mới biết):
    -2 tụ 2200uF che ngay 2 con trans công suất cho nên sẽ khó bắt vít vô tản nhiệt. --> phải hàn tụ xuống phía dưới mặt bo.
    -2 con trở CS 10 Ohm là trở lớn cỡ 1w-3w nên phải để chân cao 1 chút.
    - cuộn L muốn dễ gắn thì phải dựng đứng như hình.
    - mặt lưng IC nên cắt bo sát đường mạch (chừa 1mm) nếu không lưng IC sẽ khó bắt vô tản nhiệt.
    Về phần hoạt động, vì chưa hàn IC và đóng điện cho nên chưa có ý kiến gì thêm. Nói chung nếu bạn muốn thành công lần đầu tiên làm con này thì chờ Tép làm xong trước đã. Nhưng nếu bạn muốn làm luôn thì hoan nghênh, nhớ dùng nguồn đôi dưới 40 Volt DC. Con IC chợ vẫn chạy nguồn đôi 42 volt DC OK, đã test.
    Cũng đang tính chiều nay mua 2 con 7294 chợ về test mạch này trước khi đóng con xịn vô (5,5$ 1 con 7294 từ USA).
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• m có sẵn BA 25v đôi AC v tụ lọc zin của nó 6800/35v tháo ở thùng loa sony bãi loa bass của nó cũng 2 tấc , k biết có đủ nuôi k bác và m chỉ có sò D718 v B688 thôi có lắp vào đây được k ạ , hỏi bác chút nếu là mạch in thì k bao nhiêu phút thì được nhỉ
      Last edited by huytrandang; 22-05-2013, 14:32.

Comment

• Nguyên văn bởi lovedream_11 Xem bài viết
        quan trọng là muốn cái cọc input xịn cho nó hoành tráng ấy mà bác! bác ở chỗ nào hải phòng thế !
        chợ trời có bán 10k/cặp n làm sao gửi cho bác đây

Comment

m có sẵn BA 25v đôi AC v tụ lọc zin của nó 6800/35v tháo ở thùng loa sony bãi loa bass của nó cũng 2 tấc , k biết có đủ nuôi k bác và m chỉ có sò D718 v B688 thôi có lắp vào đây được k ạ , hỏi bác chút nếu là mạch in thì k bao nhiêu phút thì được nhỉ
          -BA 25 volt AC đôi nắn lọc ra thành cỡ 35 volt đôi DC, vậy phải dùng tụ lọc 50 volt . Mình chưa thấy tụ lọc nào áp trong khoảng giữa 35 volt và 50 volt. Tụ lọc 6800uF thì OK rồi, nếu thêm cho nó chút ít thì quá tốt.
          - Bao nhiêu phút gì? Ủi (là) mạch khoảng 15 phút, nấc nóng nhất. Rửa mạch thêm 15 phút nữa nếu chịu khó ngồi lắc. Khoan lỗ lâu mau tùy mạch, tùy khoan. Hàn linh kiện cũng vậy.
          Nguồn thì nên làm theo nguồn http://www.dientuvietnam.net/forums/...28/index5.html post #41. Lưu ý con trở xả 2,2k rất cần để khỏi chết IC.

Comment

• Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
            Em Thủy nguyên bác à, bác thử ra tòa sau BigC xem kiếm đc không, lần trc e vào thấy 1 đống ampli hỏng.
            chắc ra chợ hàng mất bác ơi! ở đó cũng có nhiều đồ cũ hỏng lắm
            Khi tôi chết hãy chôn tôi cùng cái VOM và cái mỏ hàn

Comment

• Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viết
              bác quocviet121 có thể nói rỏ thêm tí nữa được không.tone là gì zay bác.
              dạ tone là mạch chỉnh âm sắc đó bác người ta còn gọi là mạch chĩnh treble bass hoặc eq dùng dễ lọc tần số mong mún
              điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• chào các bác. Bác nào ở HP có biết chỗ nào làm PCB không? Chỉ cho em phát.Giặt là mãi cũng buồn.

Comment

• Nguyên văn bởi thiepbeo Xem bài viết
                  chào các bác. Bác nào ở HP có biết chỗ nào làm PCB không? Chỉ cho em phát.Giặt là mãi cũng buồn.
                  Bác làm nhiều không ? kích thước mạch ra sao

Comment

• Vẫn chưa đóng điện được vì con 7294 chưa viết ốc vào tản nhiệt được. Bực.
                    2 Sò CS mình dùng A1302- C3281 thay vì A1943-C5200 vì có sẵn 2 con này cũng chịu dòng & áp gần bằng nhưng CS thấp hơn (mà giá lại cao hơnc). Tối về khoan lỗ lại.
                    Attached Files

Comment

• Sao lại phải khoan lại hả bác . hôm qua quên tấm phíp ở cty tối về bó tay mà bác tép e 7294 bé tí à bằng nửa la4440 liệu cs có nổi 100w k bác

Comment

• con này cho âm thanh thật tuyệt

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                          Vẫn chưa đóng điện được vì con 7294 chưa viết ốc vào tản nhiệt được. Bực.
                          2 Sò CS mình dùng A1302- C3281 thay vì A1943-C5200 vì có sẵn 2 con này cũng chịu dòng & áp gần bằng nhưng CS thấp hơn (mà giá lại cao hơnc). Tối về khoan lỗ lại.
                          Có kết quả báo cho ae nhé, mạch này em làm cách đây mấy tuần, cắm +-30V vào con 7294 xẹt phát nứt đôi ra , nhọ quá

Comment

Sao lại phải khoan lại hả bác . hôm qua quên tấm phíp ở cty tối về bó tay mà bác tép e 7294 bé tí à bằng nửa la4440 liệu cs có nổi 100w k bác
                            KHoan lại vì bắt ốc IC ngay cánh tản nhiêt nên không siết chặt được. Nhớ lót cách điện.
                            CS 7294 100W RMS đó, class AB. Nói chung con nào chịu áp cao dòng lớn thì CS lớn. LA4440 chịu áp thấp, dòng nhỏ thì CS nhỏ. Bạn thấy con TDA8950- 9029B class D chưa (con nào cũng 2 kênh mỗi kênh 150 W - 120W mà mỏng hơn 7194 nữa.
                            Last edited by tepriu; 23-05-2013, 11:26.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                              Vẫn chưa đóng điện được vì con 7294 chưa viết ốc vào tản nhiệt được. Bực.
                              bác tép lúc nào rảnh tranh thủ vẽ mạch in quả này đê , m tặng 1 e này để bác thử , bác vẽ cả mạch này chạy 4558 nữa cho AE tham khảo , bác ok chứ , cảm ơn bác
                              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
                                Có kết quả báo cho ae nhé, mạch này em làm cách đây mấy tuần, cắm +-30V vào con 7294 xẹt phát nứt đôi ra , nhọ quá
                                Nối dây hay là làm PCB? mà có lót cách điện với tản nhiệt không?
                                Chưa đấu nguồn mà bạn nói thấy ớn quá, phải thay IC dỏm vào test rồi. Trên hình trên đang gắn con IC xịn US
                                Last edited by tepriu; 23-05-2013, 11:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X