Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
    Cần các bạn tư vấn cho mình về biến áp cho 2 con TDA7294, và cầu diode
    Theo mình biết thì TDA7294 chịu được dòng 5A và áp 28-0-28 VAC cho mỗi con, vậy mình cần quấn biến áp 10A hay là cao hơn một chút vd như 12A, hay 15A ?
    Về phần cầu diode thì cầu 10A có thể dùng lâu dài được với biến áp 10A - 28VAC được không? có cần gắn thêm tản nhiệt không hay phải dùng cầu có số ampe cao hơn với biến áp có ampe cao hơn 10A?

[ATTACH=CONFIG]78354[/ATTACH]

đây là biến áp xuyến mình có sẵn, đang dự định quấn lại để làm sub 2.1, biến áp này có 2 nguồn đôi là 35 VAC và 17 VAC
    nguồn 35-025 VAC dùng cấp cho boarrd sub chạy cặp TIP35C/36C (nguồn này cần giữ lại trị số)
    còn lại nguồn 17-0-17 cấp cho board surround và pre, board surround chạy 5 con LM1875T (mỗi con có dòng max 4A theo datasheet), và nguồn này cũng cấp luôn cho pre có nhiều ic như AT89C2051, LM324, TL084, 4558, PT2258, 11 con transitor nhỏ cỡ C9014/C9015
    như vậy mình có thể bỏ đi nguồn 17-0-17 VAC và quấn lại 28-0-28 VAC để cấp cho 2 con TDA7294 và 12-0-12 VAC để cấp cho phần pre có 2 con JRC4558/TL082 được không ???
    do mình không biết tính toán quấn biến áp và cũng không dự định mua đồ về tự quấn (nhà chật quá rồi), đem ra nhật tảo cho người ta quấn thôi.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn, Xin cảm ơn
    Chỉ ý kiến về phần cầu diod:
    Nên dùng cầu diod chịu dòng càng cao càng tốt. Vì nếu diod đứt (chẳng may) thì cả đàn linh kiện tụ tị mạch miếc phía sau sẽ bị nó lôi theo ... lên núi (hoặc nếu không lên núi thì cũng ...lên đồi).
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      Chỉ ý kiến về phần cầu diod:
      Nên dùng cầu diod chịu dòng càng cao càng tốt. Vì nếu diod đứt (chẳng may) thì cả đàn linh kiện tụ tị mạch miếc phía sau sẽ bị nó lôi theo ... lên núi (hoặc nếu không lên núi thì cũng ...lên đồi).
      cũng chỉ có anh, hi hi
      em để bộ nguồn đó dùng 17-0-17 vac cho cặp tda7294 luôn, và nó cũng gánh luôn phần pre có 2 con TL082 , nghe cũng được, chưa mở hết volume mà hàng xóm đã bắt đầu dòm ngó rồi

cái sub này là Soundmax B61 5.1, dùng 89C2051 và PT2558 để khiển volume, anh D có wan tâm đến 2 con đó không ?

Comment

• Các bác biết topic nào thảo luận LM3886 ko, e tìm mãi ko thấy cái mạch nguyên lí chơi 2 con LM3886

Comment

• Tớ ko có ý kiến gì.
          Ngày trước làm 7294 cũng chưa đến tầm nên ...
          Kiếm loa sub to to oánh cho sướng.
          Điôt tớ tòan chơj 30A cho khoẻ.
          Thường đường cấp pre dây bé tí. Làm kêu to nhưng lâu dàj ko tốt.
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Sau khi làm tầm 5 6 mạch thì đến cái này nó đã hát. Nhưng có một số vấn đề cần hỏi mọi người

- Mình thử bằng loa vi tính hát rất rõ ràng và dễ nghe. Nhưng hát hơi bé to hơn loa tivi một chút (tín hiệu vào mình cho thẳng vào mạch không qua volume) Ý là loa tivi khi ta mở nghe bình thường ấy
            - Cũng cái loa đó lắp vào cục của máy tính mà mở hết cỡ thì có mà điếc tai
            - Nếu mạch này lắp vào loa to thì nó có to hơn không ?

Nguồn DC vào mạch 22v. Mạch hát chỉ hơi ấm ấm thôi có vẻ ổn

Ai biết giúp mình với. !
            Last edited by soonti1; 19-11-2013, 17:14.

Comment

• Nguyên văn bởi pklatao Xem bài viết
              các bác cho em hỏi ngu chút, em mua cái pcb tda 7294 ở siêuthiav PCB TDA 7294 (PCB56)
              nhưng trên pcb có 1 con trở nó ghi 8,2/0.5w em ko biết nó là con gì, xem trên trang chu lai ghi là 8R/0.5W em chả bít thế nào nữa, các bác giúp em với nha hic hic, em làm xong hết rồi thiếu mỗi con đây thui [ATTACH=CONFIG]78173[/ATTACH]
              Bác này lắp nó hát chưa vậy ?
              Cho em ít ý kiến về mạch đó xem nào. Em cũng mới mua 2 cái về

Comment

• 8R là 8 ôm ông ơi.
                Tda7294 theo data được 70w, đúng áp nuôi, đúng dòng cần thiết
                thực tế ko bao gjờ ra được 70w đâu.
                Nhớ 1 lần có cao thủ nọ mua mạch tda 2030 ở chợ về.
                Dùng ô xi lô đo có được 2,5w kìa

Comment

• chả ăn thua bác ah. nói thì có nói nhưng chả thấm vào đâu. hay tại em tai trâu nên nghe nó nhỏ khôg biết nữa, lắp vào loa 100w 8oom mà vặn hết cỡ vẫn thấy bình thường, được cái là nó không xì xèo gì khi ko cấp tín hiệu. chả biết em có sai đâu ko nữa. bác có cái mạch in ngon ngon nào ko gửi em em làm lại phát.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    8R là 8 ôm ông ơi.
                    Tda7294 theo data được 70w, đúng áp nuôi, đúng dòng cần thiết
                    thực tế ko bao gjờ ra được 70w đâu.
                    Nhớ 1 lần có cao thủ nọ mua mạch tda 2030 ở chợ về.
                    Dùng ô xi lô đo có được 2,5w kìa
                    o`o` . em cũng thấy cái mạch này nó Khuếch đại không đủ, bác có mạch in nào mạnh ko gửi cho em phát em làm lại, em làm về nhà nghe mà. muốn từ giờ đến tết có đồ nghe mà làm nhọc quá. làm theo data thì thấy ic nóng kinh kèm theo là mấy em tụ nổ ầm ầm. chán quá dừng kế hoạch mấy hôm không động vào rùi.

Comment

• Nguyên văn bởi pklatao Xem bài viết
                      o`o` . em cũng thấy cái mạch này nó Khuếch đại không đủ, bác có mạch in nào mạnh ko gửi cho em phát em làm lại, em làm về nhà nghe mà. muốn từ giờ đến tết có đồ nghe mà làm nhọc quá. làm theo data thì thấy ic nóng kinh kèm theo là mấy em tụ nổ ầm ầm. chán quá dừng kế hoạch mấy hôm không động vào rùi.
                      Bác này giống em thế em cũng có ý định như vậy. Làm xong đưa tín hiệu vào trực tiếp luôn mà thấy kêu bé quá được cái mạch trong không có ù è gì cả.
                      Để em sửa lại một số giá trị của trở và tụ xem có to hơn không.

Comment

• Nguyên văn bởi soonti1 Xem bài viết
                        Bác này giống em thế em cũng có ý định như vậy. Làm xong đưa tín hiệu vào trực tiếp luôn mà thấy kêu bé quá được cái mạch trong không có ù è gì cả.
                        Để em sửa lại một số giá trị của trở và tụ xem có to hơn không.
                        bác thử đi. có gì báo em phát nha

Comment

• Các bác đưa tín hjệu từ điện thoại hay đầu đĩa?
                          Các bác nên chụp hình bjến áp. Tụ nguồn, mạch đã làm. Chứ sơ đồ datasheet khó làm lắm. Làm xong cũng chẳng kêu đâu

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                            Các bác đưa tín hjệu từ điện thoại hay đầu đĩa?
                            Các bác nên chụp hình bjến áp. Tụ nguồn, mạch đã làm. Chứ sơ đồ datasheet khó làm lắm. Làm xong cũng chẳng kêu đâu
                            Mình đưa tín hiệu từ máy vi tính vào bạn ah.
                            Đưa trực tiếp vào luôn mà nghe bé. to hơn loa khi mở tivi nghe tí thôi

Comment

• Nguyên văn bởi soonti1 Xem bài viết
                              Mình đưa tín hiệu từ máy vi tính vào bạn ah.
                              Đưa trực tiếp vào luôn mà nghe bé. to hơn loa khi mở tivi nghe tí thôi
                              ở phần #1884 bạn nói là dùng nguồn 22VDC, là nguồn gì vậy bạn ? cho dù là AC hay DC nếu bạn ráp linh kiện theo datasheet thì nó cũng nhỏ thôi

Comment

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                                ở phần #1884 bạn nói là dùng nguồn 22VDC, là nguồn gì vậy bạn ? cho dù là AC hay DC nếu bạn ráp linh kiện theo datasheet thì nó cũng nhỏ thôi
                                Mình lắp theo datasheet nghe rất là nhỏ. Nguồn mình thay đủ các giá trị từ 15 v AC đến 25v AC nó 5A nó vẫn kêu nhỏ. Nghe mấy bác bảo thay con trở hồi tiếp to hơn một chút tầm 33k 39k là kêu to. Mấy hôm nay đang bận nên chưa thử được

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X