Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình cũng muốn pót hình lên cho anh em cùng xem.nhưng khốn nỗi là mình ngồi ở quán net.ko có một số phần mềm để post ảnh như máy bác nói.em làm mạch giống y như bác nongdanfo đó.

Comment

• show hàng nào

Nguyên văn bởi virusjet Xem bài viết
      các bác cho em hỏi thêm cái em khoanh tròn ở đầu ra thì có tác dụng gì
      Nhiều mạch công suất sử dụng tụ output. Mạch trên sử dụng cuộn cảm mắc // với 1 trở nhằm hạn dòng 1 chiều ( có thể có) ra loa. He he .. ko biết có đúng ko??

Đúng như đã hẹn em xin show em 7294 cuối cùng. Vừa làm xong. đã kêu = nguồn của 2030( Microlap cũ ).
      kêu ok rồi em sẽ lắp với 1 em 7294 ( đang chơi sub) thành mạch cầu. Mong rằng sẽ ko có sự cố gì sảy ra.. hè hè ..
      Nhiều bác hỏi thế mà chưa có bác nào làm xong ạ ?? Show lên cho anh em cùng nhau trao đổi chứ nhể..
      Chụp = V3i nên hơi mờ ..
      Attached Files
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Nhiều mạch công suất sử dụng tụ output. Mạch trên sử dụng cuộn cảm mắc // với 1 trở nhằm hạn dòng 1 chiều ( có thể có) ra loa. He he .. ko biết có đúng ko??

Đúng như đã hẹn em xin show em 7294 cuối cùng. Vừa làm xong. đã kêu = nguồn của 2030( Microlap cũ ).
        kêu ok rồi em sẽ lắp với 1 em 7294 ( đang chơi sub) thành mạch cầu. Mong rằng sẽ ko có sự cố gì sảy ra.. hè hè ..
        Nhiều bác hỏi thế mà chưa có bác nào làm xong ạ ?? Show lên cho anh em cùng nhau trao đổi chứ nhể..
        Chụp = V3i nên hơi mờ ..
        hehe em cũng đã làm xong nhưng chưa có máy ảnh, mai sẽ mượn máy ảnh chụp lên cho các bác xem

Comment

• nè nongdanfo.cho mình hỏi là các chân của TDA 7294 như chân số ,11,12 bạn có nối giống như trong mạch vào các chân khác của IC ko.ý mình là bạn có nối chân số 11 vào chân số 10 và chân số 12 vào chân số 8,15 giống như trong mach ko.hay là bạn bỏ các chân 11,12.......vì trong sơ đồ nguyên lí mình thấy họ ko sử dụng chân 11,5,12.mà sao các mạch in lại nối các chân này với các chân khác của Ic

Comment

• mình lắp như sau : Chân nào ko dùng thì cho kiễng chân đó lên. Mà ko hàn vào đâu hết. Chân 5 , 11 ,12 ko dùng thì mình kiễng lên . . hè hè
            Họ kiễng chân lên rồi nên mạch để thế cho dễ ấy mà. Đỡ phải loằng ngoằng dây dợ

Comment

• có bác nào có mạch in của con 7294 này không để lại cho em, hay biết chỗ nào bán thì chỉ cho em. về lắp cho nhanh!!!

Comment

• Nguyên văn bởi quydiachat Xem bài viết
                có bác nào có mạch in của con 7294 này không để lại cho em, hay biết chỗ nào bán thì chỉ cho em. về lắp cho nhanh!!!
                Bạn ở đâu ?

Comment

sau 1 thời gian mầy mò : Mạch làm theo như sau:
                  Cái màng loa đỡ thò ra thụt vào ( thay tụ 224 trong mạch lọc trầm về 104 như của minhdt ). Ngày trước thay = 224 vì nge mấy ông bảo là làm thế thì tiếng trầm mạnh + ko còn tiếng nói ở loa.
                  Nhưng cứ để nguyên thì hay hơn. Tuy nhiên vẫn còn tiếng nói ở loa. Nhưng tiếng bass mạnh hơn vì dải tần được nâng cao lên.
                  EM xin lỗi chỗ này. Hix . . Tại cái mạch công suất của em chứ ko phải của con 224 kia ạ. Trích nguyên văn của bác muhviet gì gì đó em đọc lâu rồi nên ko nhớ tên lắm :
                  " - Nếu bác ko dùng con mạch của Microlab nữa thì nên gỡ 1 con tụ có trị số 104 hoạc 224 trên mạch (2 con tụ này không thuộc mạch lọc) và mắc song song với con tụ 104 có nối chân 5 của con Microlab 4558 xuống mass. Việc làm này giúp bác mở rộng được giải tần thấp của mạch lọc.
                  - Nếu bác mở loa bass 50% công suất mà vẫn nghe thấy tiếng hát ở thùng loa bass thì bác mắc thêm 1 con tụ 224 từ chân số 2 của con 4558 xuống mass.(line in)
                  Đảm bảo bác sẽ có một con subwoofer "1102" nghe âm bass vừa em tai vừa chắc, nặng, em ái mượt mà và hoành tráng. "
                  Mình đã thử và cảm thấy hài lòng thực sự ..

Comment

• Thấy bác nông dân nhiệt tình với 7294 quá làm em cũng ngứa nghề (mặc dù đã có 7294 chạy 2.1)
                    em quyết tâm ủi mạch lên đời cho con sub thành mạch cầu cho nó hoành tráng
                    nhưng tình hình đã thay đổi,lúc đi mua 7294 thì thấy có 7293 ,àh 7293 úp thìa thì miễn bàn hehe,thế là em chơi một cặp 7293 về lắp trên mạch cầu 7294
                    hình em nó đây ạ:

Tối nay lại về mổ bụng em sub cùi ra update cho nó
                    hay rở thế nào em sẽ báo cáo sau.
                    Last edited by thanh_tungdl; 02-04-2010, 19:10.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                      Thấy bác nông dân nhiệt tình với 7294 quá làm em cũng ngứa nghề (mặc dù đã có 7294 chạy 2.1)
                      nhưng tình hình đã thay đổi,lúc đi mua 7294 thì thấy có 7293 ,àh 7293 úp thìa thì miễn bàn hehe,thế là em chơi một cặp 7293 về lắp trên mạch cầu 7294

Hi. Em đang tìm hiểu về 7294 thôi. Hôm trước ko vào được Dientuvietnam. Hôm nay mới vào được. Hix.
                      7293 công suất thế nào hả bác. Em đang chơi 7294 . Mạch cầu công suất cũng khá. Mỗi tội cái thùng Sub cùi qá. Thôi vậy Hôm nào làm lại.
                      Em có con loa tầm 12 inch . Khoảng 30 cm. hình cái thùng bandpasss em có rồi . Đây ạ . EM lấy trên mạng. Bác thấy thế nào ??
                      Bác Thanh_tungdl làm nghề sửa chữa điện tử ạ. Cái mạch lọc trầm của em dùng 4558 nên chỉ xem phim và nghe nhạc vàng là ổn. Còn chơi nhạc sàn thì âm bass của nhạc hơi cao. Mà loa mình lại xuống thấp quá. Hic. Đâm ra tiếng bass ko thấy mạnh mấy. trên 100W mà vẫn chưa hài lòng.
                      Đúng là tại cái thùng.
                      Attached Files
                      Last edited by nongdanfo; 02-04-2010, 21:51.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                        Thấy bác nông dân nhiệt tình với 7294 quá làm em cũng ngứa nghề (mặc dù đã có 7294 chạy 2.1)
                        hình em nó đây ạ:

ủi được cái mạch ngon đấy bạn, nhưng phải up date cả thùng loa và củ loa sub nữa, củ loa 16 hiện tại có chịu đc ko mới là vấn đề, trước mình dùng 2 củ loa 16 mà vẫn ko chịu đc nửa volume, hiện tại up lên 25cm xem thế nào, ngày mai sẽ đi chợ trời, hôm nọ thấy 1 củ loa sub gân to nhìn phê quá ko có tiền hnay mới có lương
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

Hi. Em đang tìm hiểu về 7294 thôi. Hôm trước ko vào được Dientuvietnam. Hôm nay mới vào được. Hix.
                          7293 công suất thế nào hả bác. Em đang chơi 7294 . Mạch cầu công suất cũng khá. Mỗi tội cái thùng Sub cùi qá. Thôi vậy Hôm nào làm lại.
                          Em có con loa tầm 12 inch . Khoảng 30 cm. hình cái thùng bandpasss em có rồi . Đây ạ . EM lấy trên mạng. Bác thấy thế nào ??
                          Bác Thanh_tungdl làm nghề sửa chữa điện tử ạ. Cái mạch lọc trầm của em dùng 4558 nên chỉ xem phim và nghe nhạc vàng là ổn. Còn chơi nhạc sàn thì âm bass của nhạc hơi cao. Mà loa mình lại xuống thấp quá. Hic. Đâm ra tiếng bass ko thấy mạnh mấy. trên 100W mà vẫn chưa hài lòng.
                          Đúng là tại cái thùng.
                          nghe có vẻ hơi điêu nhưng cái loa 16 của bạn thanh tùng lại có thể đánh sub khỏe hơn loa 30 của bạn vì loa 30cm mà nam châm và lõi dây ko đủ công lực thì ko kéo nổi cái màng 30 đánh nhạc sàn, mình đã dùng thử mấy loại loa 30 ở nhà 1 anh bạn rồi, nó ù ù thôi chứ ko tạo ra tiếng bass mạnh bằng củ 16 đít to đc,vì loại loa 30cm ở vn đa số sản xuất dùng cho loa sân khấu, loa toàn dải truyền tải tiếng hát là chính chứ ko phải để đánh nhạc sàn, trên 25cm thì loa càng to đít nam châm càng bé dần đi, màng yếu và mỏng, theo mình lựa chọn tốt nhất là loa 20 hoặc 25, đít vẫn to mà màng đủ lớn
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY
                          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                          ĐT: 0975660533

Comment

• Hi bác nông dân và các bác ,em đã update con sub của em lên 7293 úp thìa tình hình rất khả quan ,khi vặn volum lên cao âm bass vẫn chắc nịch,rõ ràng.nhưng do em làm lúc khuya nên không dám test hết công suất sợ ảnh hưởng đến hàng xóm
                            7293 công suất bằng 7294 bác nông dân ạ,nhưng ưu điểm của nó là điện áp chịu đựng cùa nó lớn hơn (120v) và thiết kế để ..úp thìa. úp thìa không bị hạn chế bởi trở kháng của tải như đấu cầu do đó khi úp thìa công suất có thể lớn hơn...em thấy trên ebay có bán những bộ kít cả nghìn oát ,họ lắp vừa úp thìa vừa đấu cầu cả chục con 7293 cho một kênh
                            bạn BlaskMask23 nói đung đấy bác nông dân ah,một quả sub hay phụ thuộc nhiều thứ, nguồn,mạch lọc trầm,mạch công suất, thùng loa và cả củ loa nữa...
                            em đã thay tới thay lui 6 loa bass 16cm thì mới hài lòng được 1 loa,những loa kia khi test với công suất nhỏ hoặc vừa vẫn khá hay nhưng khi tăng thêm,âm sub bị mờ đi,âm cao và âm trung lấn lướt,hoặc lùng bùng,hoặc tiếng sub kéo dài....ôi thôi vất vả lắm các bác ạh
                            Vài dòng nói riêng với các bạn đang có ý định làm một quả sub cho riêng mình,các bạn phải xem nó nhu một đứa con tinh thần đúng nghĩa,bạn sẽ dành nhiều thời gian,công sức tiền bạc và cả tình cảm cho nó nữa nếu thiếu mội trong những thứ này các bạn rất dễ bỏ cuộc giữa chừng...
                            ps/ bác nông dân mà đóng cái thùng bandpass 12" đó thì thùng sub cỏa bác sẽ đỉnh nhất DD đó ,thùng có dung tích 100 lít sặc,bằng 2/3 cái thùng phuy rồi,mới tưởng tượng đã thấy choáng rồi ..hehhe

Comment

• bác nongdanfo nay máu quá.em bắt đầu quý bác rồi đấy.hi hi.em mới vào làm thành viên thôi nhưng thấy bác nhiệt tình mấy món DIY này quá.tiện thể bác cho em luôn email có gì em hỏi bác.vì nhiều lúc em bí mà chẳng tìm được ai chung sở thích DIY cả.em cũng máu DIY lắm ở nhà em có một "ông" amply của nhật bị cháy ic công xuất mà không biết giá trị để mua về thay thế nên em để đó ko ko muốn phá hay bán đi vì các linh kiện của nó rất chuẩn và còn tốt với lại em cũng muốn chế lại nó để dùng cho mình và thỏa mãn thú DIY nên em định lắp 2bộ 7294 rồi ghép vào đó(amply đó có nguồn 42-0-42,và các bộ equalizer,bảo vệ thùng loa,chuyển mạch.......được tích hợp sẵn còn rất tốt).nên em định khôi phục lại nó với 1 sức mạnh mới nhưng thât ngon mong các bác giúp em với.nghe nói tda7294 này có thể dùng 2con/1 kênh để đạt được công xuất cao nên em muốn làm như thế cho máu bác nào có kinh nghiệm giúp em với

Comment

• Nguyên văn bởi xtien_dlht Xem bài viết
                                bác nongdanfo nay máu quá.em bắt đầu quý bác rồi đấy.hi hi.em mới vào làm thành viên thôi nhưng thấy bác nhiệt tình mấy món DIY này quá.tiện thể bác cho em luôn email có gì em hỏi bác.vì nhiều lúc em bí mà chẳng tìm được ai chung sở thích DIY cả.em cũng máu DIY lắm ở nhà em có một "ông" amply của nhật bị cháy ic công xuất mà không biết giá trị để mua về thay thế nên em để đó ko ko muốn phá hay bán đi vì các linh kiện của nó rất chuẩn và còn tốt với lại em cũng muốn chế lại nó để dùng cho mình và thỏa mãn thú DIY nên em định lắp 2bộ 7294 rồi ghép vào đó(amply đó có nguồn 42-0-42,và các bộ equalizer,bảo vệ thùng loa,chuyển mạch.......được tích hợp sẵn còn rất tốt).nên em định khôi phục lại nó với 1 sức mạnh mới nhưng thât ngon mong các bác giúp em với.nghe nói tda7294 này có thể dùng 2con/1 kênh để đạt được công xuất cao nên em muốn làm như thế cho máu bác nào có kinh nghiệm giúp em với
                                Cái này chỉ có bác Thanh_tùngdl vs bác Blackmask23 mới có đủ trình thôi. Mình còn gà lắm. Chẳng qua là máu mê thôi. hicc

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X