Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em cũng mê lắm! em mới đi chợ Nhật Tảo (TP.HCM) TDA 40k/em (trên IC để Singapo), tụ 10.000uF 15K/em. mình mới học orcard, vẽ xong rồi mình sẽ show với bà con hén! giờ mình đang thi học kỳ nữa! huhu...Click image for larger version

Name:	05012011162[2].jpg
Views:	1
Size:	44.4 KB
ID:	1346245Click image for larger version

Name:	05012011159[1].jpg
Views:	1
Size:	57.4 KB
ID:	1346246

Comment

• share cho mình với thachhq@yahoo.com.cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
        Phần mềm vẽ mạch và mô phỏng thì có nhiều, nhưng nếu có sẵn sơ đồ sưu tầm được chỉ cần chạy mạch in không cần mô phỏng nữa( vì đã làm thử trên test board rùi) mà dùng các " đại gia" như orcad hay proteus....vv theo mình không cần thiết. chỉ cần xài cái PCBWizard là được rồi: gọn nhẹ,không cần cài đặt, dễ sử dụng, mạch đẹp và cho phép nhìn trước thành phẩm từ nhiều mặt. các bạn có thể search trên mạng hoặc mình share link cho.
        dailan_vua84@yahoo.com
        Share cho mình với thachhq@yahoo.com .Cám ơn vudoan

Comment

• Các Bác ơi! cho em hỏi ngu tí: Làm thế nào để mình phân biệt được IC, tụ và các linh kiện hàng chính hãng với hàng tàu khựa ạ? nó có liên quan gì đến cái Datasheet không?
          Ráp mạch nguồn thì mình nên dùng 4 diode đơn để ráp hay dùng cầu bán sẵn ngoài chợ sẽ tốt hơn? Em mua diode đơn thì chỉ có 6A thui, còn diode cầu em thấy chân cẳng nhỏ xíu, không biết có đủ để dòng điện tối đa chạy qua hay không?

Comment

• Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
            Các Bác ơi! cho em hỏi ngu tí:
            ..Ráp mạch nguồn thì mình nên dùng 4 diode đơn để ráp hay dùng cầu bán sẵn ngoài chợ sẽ tốt hơn? Em mua diode đơn thì chỉ có 6A thui, còn diode cầu em thấy chân cẳng nhỏ xíu, không biết có đủ để dòng điện tối đa chạy qua hay không?..
            Dùng diod đơn thì có thể chọn lựa nhiều loại diod dỏm/tốt hoặc Diod xung/ thường hoặc tốc độ hồi phục gì gì đó nhanh hay chậm .v..v để phục vụ cho những người rất quan tâm về vấn đề nguồn cho ampli cao cấp.
            Diod cầu 25A thì chân cũng lớn chứ nhỏ xíu gì ? !?
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Dạ. cảm ơn bác teriu. vậy thì mình làm ampli 7294 này thì cần chọn diode loại nao2cho phù hợp? Nếu ráp mạch cầu hay úp-thìa thì mình cũng có thể xài nguồn úp-thìa nhiều tăng-fô (sau khi đã lưu cầu) được không ạ?

Comment

• Theo cao thủ thì chọn cầu 15A, nếu có điều kiện thì dùng 4 con diod rời loại tốt (xem bên sieuthi av). Tép thì dùng cầu 15A thường thôi. Còn về nguồn úp thìa thì tép thua. .
                Nếu ráp cầu thì nên dùng Cầu diod 25A, cầu chì đầu vào nguồn dùng 1A-2A thôi.
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• các cao thủ giúp em gấp

em đang làm em 7294 với sơ đồ và linh kiện như thế này

nhưng ko hiểu sao em nó vẫn im tiếng.
                  các linh kiện hệt như trong hình,duy chỉ có con tụ 0,47 em ko có nên thay bằng tụ 1MF.nguồn đôi 24V,tụ lọc 15000MF,cầu 2A (vì đang test)
                  các bác giúp gấp cho em vì em đang làm hộ

Comment

• Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
                    em đang làm em 7294 với sơ đồ và linh kiện như thế này

nhưng ko hiểu sao em nó vẫn im tiếng.
                    các linh kiện hệt như trong hình,duy chỉ có con tụ 0,47 em ko có nên thay bằng tụ 1MF.nguồn đôi 24V,tụ lọc 15000MF,cầu 2A (vì đang test)
                    các bác giúp gấp cho em vì em đang làm hộ
                    con tụ 0.47mF như trong hình có lộn không, nó là tụ input chứ, các chân 11, 12 không hàn vào mạch( kiểng chân lên hay cắt bò không xỏ vào lỗ linh kiện)
                    "Cái gì cũng phải học"
                    My mail:

Comment

• tụ 0.47 nối với trở 680 đó bác,bây h em thay bằng con 0.56 rồi.ban đầu nó kêu nhỏ lắm và rất rè nữa bây h thì tịt luôn.
                      cái mạch này rất nhiều người làm rồi,trước em cũng có 1 bộ của 1 bác trong nam gửi cho,nhưng ko làm lại tặng lại người khác,nhiều người làm rồi mà vãn kêu mà có thấy họ nói bỏ chân 11,12 đâu,mặc dù trên datasheet cũng thấy bỏ.để em thử phát xem sao?
                      ah cái tụ input em dung tụ dầu của CCCP

Comment

tụ 0.47 nối với trở 680 đó bác,bây h em thay bằng con 0.56 rồi.ban đầu nó kêu nhỏ lắm và rất rè nữa bây h thì tịt luôn.
                        cái mạch này rất nhiều người làm rồi,trước em cũng có 1 bộ của 1 bác trong nam gửi cho,nhưng ko làm lại tặng lại người khác,nhiều người làm rồi mà vãn kêu mà có thấy họ nói bỏ chân 11,12 đâu,mặc dù trên datasheet cũng thấy bỏ.để em thử phát xem sao?
                        ah cái tụ input em dung tụ dầu của CCCP

cái tụ 0.47 đó là sai rồi. trong datasheet nó tới 22uF. Bạn xem lại hình trong datashhet nè. Cái 470nF là 0.47UF của bạn là tụ input

"Cái gì cũng phải học"
                        My mail:

Comment

• để em thử lại,
                          chân stb mà mute nối lên V+ hả bác

Comment

• Nguyên văn bởi hocdientu Xem bài viết
                            cái tụ 0.47 đó là sai rồi. trong datasheet nó tới 22uF. Bạn xem lại hình trong datashhet nè. Cái 470nF là 0.47UF của bạn là tụ input

Không sai đâu bạn, 0.47mF là 0.47 mili fara. Trị số này lớn hơn gấp 10 lần thông thường chứ không phải nhỏ hơn đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
                              Không sai đâu bạn, 0.47mF là 0.47 mili fara. Trị số này lớn hơn gấp 10 lần thông thường chứ không phải nhỏ hơn đâu.
                              Bạn xem hình mà linhdt1121 gởi nhé. nếu thế các tụ 22mF thì sao? chắ thì to đùng?
                              theo datasheet thì micro Fara chứ không phải là mili fara nhé! không có kí hiệu micro nên thường viết là uF( chữ u nhỏ là micro)
                              "Cái gì cũng phải học"
                              My mail:

Comment

để em thử lại,
                                chân stb mà mute nối lên V+ hả bác

- R1=22K; điện trở vào nếu trị số lớn hơn sẽ làm tăng tổng trở vào và ngược lại.

- R2=680 ohm; R3= 22K; điện trở hồi tiếp, thay đổi sẽ làm tăng giảm độ lợi (gain). TDA 7294 nóng nhiều hay ít một phần cũng do trị số của 2 điện trở này.

R2 lớn hơn 680ohm sẽ làm giảm độ lợi, nhỏ hơn 680ohm sẽ làm tăng độ lợi.
                                R3 lớn hơn 22K sẽ làm tăng độ lợi, nhỏ hơn 22K sẽ làm giảm độ lợi.

- ]R4=22K; R5=10K kết hợp với C3=10mf; C4=10mf là mạch MUTE và STANDBY ở chân 9, 10 của TDA7294. Mạch này có tác dụng làm câm tiếng và chống tiếng bụp khi mới bật nguồn. Mạch ở ngòai Nhật Tảo dùng C3=C4=47mf. Thực tế tôi đang dùng C3=C4=22mf. Nếu muốn các bạn có thể thay đổi trị số để thử. Vì không muốn làm thêm công tắc cho mạch MUTE/STANDBY nên tôi treo nó lên V++ qua 1 điện trở 10K.

- C1=0.47mf tụ input; C2=22mf tụ hồi tiếp; C5=22mf tụ bootstrapping. Thay đổi trị số và chất lượng các tụ C1; C2; C5 sẽ ảnh hưởng nhiều đến “chất lượng âm thanh” của mạch.

-C7=C8= 1000mf và C9=C10=.1mf là tụ lọc nguồn có tác dụng chống các dao động không mong muốn, vì vậy ta nên lắp gần với IC TDA 7294 cho an tâm.
                                Chỗ chữ in đâm đó Bác.
                                "Cái gì cũng phải học"
                                My mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X