Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác ơi cho mình hỏi tí.
    Mình mới ráp mạch tda7294 theo sơ đồ thứ nhất trong datasheet và bỏ qua phần tụ-trở mutu và standby để cho đơn giản nhưng khi cắm nguồn vào và tín hiệu vào thì mạch không hát. Cho hỏi nguyên nhân sao vậy bác.?

Email:
    Tel: 0983.497.310

Comment

• Nguyên văn bởi tienhuypro Xem bài viết
      Bác ơi cho mình hỏi tí.
      Mình mới ráp mạch tda7294 theo sơ đồ thứ nhất trong datasheet và bỏ qua phần tụ-trở mutu và standby để cho đơn giản nhưng khi cắm nguồn vào và tín hiệu vào thì mạch không hát. Cho hỏi nguyên nhân sao vậy bác.?
      Không hát là đúng rồi.

- Chân 4 và 1 phải nối GND
      - Chân 9 gắn tụ 10uF xuống GND & gắn trở 22K lên VCC
      - Chân 10 gắn tụ 10uF xuống GND & gắn trở 10K lên VCC

Bác lắp thử xem, lắp xong báo cáo kết quả nhé!

Chúc vui!

Comment

• Bác NguyenDinhVan ơi! E thấy hình như trong cái mạch của bác đấu sai thì phải. Vs+ vào chân 13 và Vs- vào chân 15 mới đúng phải không?Click image for larger version

Name:	hdf.png
Views:	1
Size:	47.8 KB
ID:	1351442
        Bác check lại đi.

Comment

• Nguyên văn bởi UchihaItachi Xem bài viết
          Bác NguyenDinhVan ơi! E thấy hình như trong cái mạch của bác đấu sai thì phải. Vs+ vào chân 13 và Vs- vào chân 15 mới đúng phải không?[ATTACH=CONFIG]33957[/ATTACH]
          Bác check lại đi.
          Trên cái hình rất rõ rồi đó bác. Ráp bình thường thì:
          - chân 7, 13 nối lên VCC
          - chân 8, 15 nối VSS

Thân!

Comment

• Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
            Các bác ơi! so sánh TDA7294 úp thìa với TDA7294 cầu thì cái nào nghe hay hơn, cho ra CS lớn hơn (mỗi mạch đều dùng 2 con TDA7294). Có chân 6 là bootstrap, chân 12 là bootloader chứ không phải NC! có bác nào ráp thử cho em xin ý kiến đi ạ! hiện tại em đã giặt ủi xong cái bo stereo đơn (mỗi TDA chạy 1 kênh), dự án còn đang treo, các linh kiện linh tinh đã gắn xong nhưng còn vướng CPU là 2 em 7294 với bộ nguồn! huhu.....
            TDA 7294 nghe hay nhất là không pre và mono tức là chỉ có một con thôi chứ không "cầu" "thìa" gì hết ráo á, cứ tin tui đi, tui ráp rồi nè, đừng ham công suất lớn nghe vỡ tiếng lắm, vừa đủ nghe thôi nhưng tiếng nào ra tiếng đó, nói vậy chứ 7294 cũng được 50W chứ bộ.

Comment

• Nếu các bạn muốn cầu kỳ thì có thể ráp IC TDA7294 với mạch hồi tiếp dòng DC và dùng 1 IC OPA để ổn định điện áp 0 khi không có tín hiệu AC cho loa. Theo quảng cáo thì mạch này cho chất âm rất hay ( dùng từ ampli chất âm hay dể đụng chạm với mod Văn ) ! Và đối với mạch này các bác đừng bỏ qua mạch bảo vệ loa kẻo tiền mất tật mang.
              Mạch nguyên lý :
              Click image for larger version

Name:	TDA7294BSRV-SCH1-L.jpg
Size:	44.1 KB
ID:	1351578
              Mạch cấp nguồn :
              Click image for larger version

Name:	TDA7294BSRV-PLay-L.jpg
Size:	192.2 KB
ID:	1351579
              Mạch in :
              Chúc vui !

Comment

• anh blaskmash 23 ơi! cho em xin các linh kiện của mạch nguồn đôi +-30V

Comment

• Đúng là con TDA7294 nghe có "âm chất hay" bởi đầu ra của nó là MOSFET, chỉ có điều để oánh đủ công suất thì phải tìm được đúng hàng "zin". còn hàng chợ e rằng...
                  Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• các bác có ai có mạch pow9294 ko thôi ko. em chỉ dùng 7294 để kdcs ý. tại có 1 cái pre của ông anh học điện tử cho kêu là ngon lém nên mún lắp thêm mạch cs nữa. mình học điện thôi nên ko biết nhiều về món này. ai có up cho mình với nhé. topic này nhiều trang wa. ko bít tìm đến bao h

Comment

• Nguyên văn bởi coconlkt Xem bài viết
                      các bác có ai có mạch pow9294 ko thôi ko. em chỉ dùng 7294 để kdcs ý. tại có 1 cái pre của ông anh học điện tử cho kêu là ngon lém nên mún lắp thêm mạch cs nữa. mình học điện thôi nên ko biết nhiều về món này. ai có up cho mình với nhé. topic này nhiều trang wa. ko bít tìm đến bao h
                      Bạn tra datasheet con tda7294 có mạch bạn cần đó. chúc bạn thành công.

Comment

• có anh em nào làm mạch này chưa? TDA7294-GC DC-SERVO
                        mình làm mà k có tiếng gì lun.
                        sờ IC thì nó vẫn nóng. tản nhiệt vẫn có -Vcc.k hiểu tại sao khi đo bằng đồng hồ thì khi k có tín hiệu hay lúc có tín hiệu cũng k có gì hết..nhưng khi không có tín hiệu lắp 1 cái bóng đèn xe máy vào thay tải thì bóng đèn có sáng nhưng sáng nhấp nháy, lúc bỏ loa vào thì tiếng nó chỉ Bụp.bụp... có chu kỳ được khoảng 6-8 giây gì đó thì không có tiếng gì cả.nhưng loa chưa cháy..
                        ae nào làm rồi thì chỉ giùm với..!!

Comment

• Bạn kiểm tra lại tụ C33 (1microF) là tụ non polar dùng để ngắn mạch tín hiệu AC qua IC servo. Còn bạn dùng tụ hóa thông thường ở đây thì mạch bị nổ lụp bụp ! Nếu linh kiện bạn lắp đúng hết, các IC không bị hư thì mạch hoạt động tốt !

Comment

• đấy là tụ đầu vào hả câu?
                            nhưng chỗ đấy dùng tụ gì thì nó cũng phải có âm thanh ra loa chứ. đằng này chỉ có tiếng bụp.bụp mà không có âm thanh gì hết.ma nó chỉ có vài giây rồi mất.
                            mà mình cũng làm nhiều mạch loa rồi. mình dùng tụ hóa nó vẫn hát.nhưng tiếng chắc k hay thôi. mạch bọn sony làm cũng toàn dùng tụ hóa nó dùng toàn tụ của hãng nichicon
                            àh.cho mình hỏi luôn.có ai dùng IC STK 4152II chưa?
                            mình có 1 con. còn nguyên mạch của sony nhưng không hiểu sao nó k hát. cắm loa vào chỉ nghe bụp 1 cái rồi không có tiếng gì.nhưng tiếng bụp mỗi kênh lại to nhỏ khác nhau.chân MUTE mình đã cho nối GND rồi. trước đó thì nó chỉ hát 1 kênh. tháo ra mới biết là role bảo vệ loa bị hỏng tiếp điểm
                            ae nào giúp mình cho nó cất tiếng với
                            Last edited by tan0710; 20-11-2011, 12:50.

Comment

• các bác ơi. cái mạch 7294 này thì biến áp nguồn thì dùng loại nào ạ. dòng bao nhiêu, áp ac bao nhiu

Comment

• chao cac bac . nho cac bac jup em kai nay voi em muon rap kai am li dung TDA2005 nho cac bac jup em kai mach BASS TREBLE voi
                                em cam on truoc nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X