Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trandungdtvt Xem bài viết
    mạch TDA7294 muốn kết nối với mạch bass trebt thì kết nối như thế nào?
    tín hiệu từ đầu ra của CD... đưa vào đầu vào của mạch chỉnh âm sắc, tín hiệu đầu ra của mạch âm sắc đưa vào đầu vào TDA7294. hết.

Comment

bác hả cái mạch này hơi khó nhìn co mạch nào nét hơn đi ĐÌNH VĂN ạ

Comment

các bác ơi cho em hỏi chút,tại sao em lắp mạch con TDA1524A như trong http://www.mediafire.com/download.php?nneywm2tihb lại không chạy đc vậy,khi em cấp nguồn 9-12V vào thì con TDA1524A nóng bỏng,em ko hiểu vì sao nữa các bác giúp em với !

Comment

Bác MOD cho em théc méc tý, bác cho bản vẽ mà hem ghi rõ ràng. Newbie (mù dt) như em nhìn chới với quá anh .
          1 & 2 là gì vậy anh ???
          3 càng ko hiểu anh giải thích rõ ràng dùm em chút.
          Anh có thể cho anh em bít cặng kẽ phần PART LIST được không ah, em đang tăm tia con này, có bảng hướng dẫn nhưng không có phần tone good như của anh.
          Tiễn phật thì tiễn đến tây phương, lỡ rùi thì anh hướng dân cặn kẻ chút cho newbie như em đỡ cực.
          Thanks
          Attached Files

Comment

cho hỏi mach của bạn sử dụng nguồn bao nhiêu thế hả

Comment

cam on truoc nha

Comment

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
                cho hỏi mach của bạn sử dụng nguồn bao nhiêu thế hả
                Min +- 10V (méo kinh)
                Max +- 50V
                Trung bình dùng nguồn +- 35V là ngon.

Comment

Xây dựng 1 AMP chạy TDA 7294

Chủ đề này cũng không phải là mới ,đã có nhiều bài viết của anh Đình Văn và chị Lan Hương .. trong forum nhưng nó vẫn cần thiết với các bạn đang muốn xây dựng cho mình 1 AMP đơn giản , âm thanh tốt và đặc biệt là rẻ
                  Thông số của em 7294:
                  http://www.datasheetcatalog.com/data.../TDA7294.shtml
                  Cách mắc :
                  - Đơn
                  Click image for larger version

Name:	Resize of TDA7294 typical.jpg
Views:	2
Size:	33.2 KB
ID:	1335675
                  - Bridge (2 em vào 1)

Name:	7294.JPG
Views:	1
Size:	41.2 KB
ID:	1335677
                  - Úp thìa (thuật ngữ bên vnav)

Name:	2x7294S-1.jpg
Views:	2
Size:	46.5 KB
ID:	1335676
                  - Ghép sò

Name:	post-189-1106030177.gif
Size:	8.4 KB
ID:	1335678
                  Gà Việt Nam

Comment

Tình hình là em đã làm xong 1 mạch chạy em TDA 7294 +(SA1943 + SC5200) .Đánh giá về âm thanh thi có vẻ hay(tai em hơi kém do là ). Em post Schematic + PCB lên bác nào thích thì lam 1 bộchơi.Click image for larger version

Name:	PCB.jpg
Size:	64.8 KB
ID:	1335690

Name:	Bo tri linh kien.jpg
Size:	33.9 KB
ID:	1335691
                    Gà Việt Nam

Comment

Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
                      Tình hình là em đã làm xong 1 mạch chạy em TDA 7294 +(SA1943 + SC5200) .Đánh giá về âm thanh thi có vẻ hay(tai em hơi kém do là ). Em post Schematic + PCB lên bác nào thích thì lam 1 bộchơi.[ATTACH]13994[/ATTACH]
                      [ATTACH]13995[/ATTACH]
                      Nếu lắp với đôi SANKEN C2922 + A1216 thì công suất đầu ra khoảng bao nhiêu ???
                      bạn đã khảo sát điện áp tĩnh, méo tại đầu ra chưa ?

--- trước mình có lắp một AMP bằng C2922 và A1216 bằng các transistor rời rạc , Pre dùng Ne5532 cũng cho chất lượng rất tốt ( hát karaoke thì tuyệt vời ) ...
                      Nhưng kể từ khi mình " Thửa " riêng một cặp loa thùng ( không rõ bao nhiêu W nữa ( nhưng cho cái AMPLY hay dùng hát hội trường 800W thì thấy chạy rất ngọt, không kém cái loa hội trường. Còn cái AMP của mình tự ráp từ ngày xưa, vặn 50% volume ... Chỉ được chưa đến 20 phút ,

Các bóng SANKEN thành than , bọn Buffer như C2073 , A940 ... trở công suất cũng cháy hàng đàn ....

Mình phải thay " Sò" lần này là lần thứ 2 rồi !!!

--- Bác nào có mạch công suất lớn 500W thì chỉ giáo cho với
                      Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

sặc 500w sao
                        mạch của mình dùng cặp toshiba chắc dược 150-160 w
                        mới xem datasheet của cặp sò (c2922 + a1216) thấy rất ấn tượng . còn khả năng tăng được công suất lên thì hơi khó vì con TDA 7294 chạy Vmax=50V (lý thuyết) con thông thường chỉ chạy 40 V đã nóng lắm rồi
                        minh cho hồi tiếp khá sau nên việc méo cũng được loại bỏ bớt . Đo điểm ra thấy khá giao động từ 0.15 - 0.2 V nói chung là nhỏ đối với mình
                        Gà Việt Nam

Comment

Giảm điện áp cho nguồn 7294!!

tình hình là em có 1 mạch nguồn loa sub dùng 4 sò nó ghi là 33V,em định thay mạch IC cho nó vì sò này đánh âm trầm bị tạp âm chán lắm,hôm nọ cắm mạch LM3886 vào nguồn đó thì nó tèo luôn con 3886 mới mua,hôm qua em mua 2 con TDA7294 về lắp với nguồn 18V nhỏ xíu để thử nghiệm thì nó hát rất hay nhưng em ko dám cắm vào nguồn loa sub để thay vì sợ tèo luôn 7294 thì tiếc lắm,
                          Các bác cao thủ có sáng kiến nào giúp em hạ áp cho nguồn 33V xuống 24V với!!!, em định thử dùng đi ốt zenner ổn áp để hạ áp cho nó nhưng em mới vào nghề không hiểu rõ về cách mắc con zenner này thế nào để đủ công suât cho loa, mà nó ko bị cháy!!
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY
                          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                          ĐT: 0975660533

Comment

dùng zener không ổn đâu, vì nó chỉ ổn áp đc khi dòng rất bé thôi!tui còn nhớ là để ổn áp thì phải thiết kế cho dòng qua zener lớn hơn dòng qua mạch đc ổn áp 10 lần!!!với cái mạch cs của bạn chắc phải mắc tầm 500 con zener song song mất!!!

Comment

Zenner không đủ công suất để tải cho mạch đâu nguồn AC 33 cứ nắn lọc như thường sau đó đưa vào 2 mạch ổn áp + đưa vào C mạch 3055 qua trở hạn dóng vài chục R 20 watt- cũng qua trở hạn dòng như trên vào mạch C 2955 chân C cả hai đều có trở 1 K nối vào chân B ,chân B có thêm zenner 24 volt 1 watt nối mass E là volt out,nhớ tản nhiệt cho cà hai con bằng tấm nhôm 1,5 tấc -1 tấc , nhớ gắn tụ lọc ngỏ ra và đo lại nguồn trước khi đấu mạch tải,

Comment

cho em hỏi luôn điện áp tối đa con TDA7294 chịu được là bao nhiêu vôn,( nguồn của em là sau khi nắn cầu mới đc 33V , IC em mua 24 nghìn 1 con 7294)
                                Ốm bệnh vì điện tử
                                Nhẵn túi vì DIY
                                Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                                ĐT: 0975660533

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X