Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tinhyeunew Xem bài viết
    Đây là nguyên lý mình lấy trong datasheep của nó. Mình đang muốn làm theo nguyên lý này vì theo mạch bác Đinh Van mình ko sác định đc một số chỗ nhưng ko biết ghép nối thế nào để sử dụng 2 con TDA 7294 lại thành một nối với hai loa. Bạn nào chỉ giúp mình với! Thanks you!
    Mình làm thế này. Sơ đồ này đã có rất nhiều người làm rồi. Cả trên vnav lẫn điẹntuvietnam.net .
    Có lẽ là quá đơn giản . Nó là 2 mạch đơn ( mô nô ) . Mỗi mạch đánh 1 kênh ( R or L ) => thế là thành 2 kênh. Nguồn nuôi là 1 cục biến áp có đầu ra 28-0-28 VAC ( xoay chiều ) . Giá trị điện áp có thể thay đổi từ 22-0-22 vônAC trở lên đến 28-0- 28 vônAC. Với dòng khuyến cáo là 3 đến 5 Ampe ( giá trị thực của biến áp ) . ngoài chợ bán biến áp
    8A hay 10A thì may ra được 3 đến 4 A là cùng
    Loa bạn dùng loa 8 ôm nhé. Dùng loa 4 ôm thì tản nhiệt nóng lắm. Và nghe nói là dễ tèo 7294. ( mình cũng đang dùng loa 4 ôm .. nhưng cũng mở nhỏ.. mở to nóng giật tay .. nhưng khi đánh loa 8 ôm thì mát lạnh
    Attached Files
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Các bạn cứ ráp đúng theo datasheet là đảm bảo kêu ầm ầm, nếu làm được cái mạch in thì nhìn cái sơ đồ của ông Fó Nông dân bên trên mà cắm linh kiện vào, xác suất thành công là 100%. Quan trọng nhất là cái nguồn, nếu các bạn chưa từng làm nguồn đôi thì nên cẩn thận, hảy thiết kế nguồn đôi trước, chạy không tải, đo đạc các chỉ số đường ra sau diot cho thật kỹ, làm dấu dây B+, B-, mass bằng màu cho dễ phân biệt.
      Xong cấp nguồn cho mạch TDA, quan sát, sờ mó, ngửi, nghe (không được liếm ) coi có nóng hay bốc khói hoặc có mùi lạ hay không, dùng đồng hồ đo ngõ ra có dòng DC hay không. Nếu nó không vấn đề gì nghiêm trọng thì gác loa vào, dùng ngón tay nhịp nhịp trên đường in và nghe loa có ù ù khi nhịp tay hay không, nếu có là mạch chạy tốt.
      Đưa tín hiệu audio vào và . . . . ngồi phê .

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Mình làm thế này. Sơ đồ này đã có rất nhiều người làm rồi. Cả trên vnav lẫn điẹntuvietnam.net .
        Có lẽ là quá đơn giản . Nó là 2 mạch đơn ( mô nô ) . Mỗi mạch đánh 1 kênh ( R or L ) => thế là thành 2 kênh. Nguồn nuôi là 1 cục biến áp có đầu ra 28-0-28 VAC ( xoay chiều ) . Giá trị điện áp có thể thay đổi từ 22-0-22 vônAC trở lên đến 28-0- 28 vônAC. Với dòng khuyến cáo là 3 đến 5 Ampe ( giá trị thực của biến áp ) . ngoài chợ bán biến áp
        8A hay 10A thì may ra được 3 đến 4 A là cùng
        Loa bạn dùng loa 8 ôm nhé. Dùng loa 4 ôm thì tản nhiệt nóng lắm. Và nghe nói là dễ tèo 7294. ( mình cũng đang dùng loa 4 ôm .. nhưng cũng mở nhỏ.. mở to nóng giật tay .. nhưng khi đánh loa 8 ôm thì mát lạnh
        Tép cũng theo phong trào 7294 vui xuân , tính làm xong rồi đưa lên luôn nhưng giờ máu quá , đành update từng bước vậy. Xem hình.
        Tep ráp 2 kênh mono, dùng nguồn +-35vDC (BA 25v AC đôi, 10A - chắc là đến 5A là cùng). Mạch này nó dùng tụ lọc trực tiếp luôn nhưng mà vì có bo nguồn rồi cho nên hạ tụ lọc trên mạch CS xuống còn 1/2. Sẽ update tiếp.
        Attached Files
        Last edited by tepriu; 30-12-2010, 11:39.
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Còn về phần ráp cầu, nghe giang hồ đồn rằng nó chỉ có la to chứ không hay hơn ráp đơn. Ai ráp cầu 7294 rồi thì cho ý kiến (trước và sau khi "mắc cầu" !

Có người nói 2 kênh mono sau khi chạy tốt thì dùng 2 opam trước mỗi mạch: 1 con cho bo 1, đường input đi vào in+; 1 con cho bo 2, đường input đi vào in-; sau khi tín hiệu ra khỏi 2 Opam sẽ ngược pha nhau 180 độ, dùng cấp cho 2 bo CS 7294, loa sẽ nằm ở giữa 2 đầu output của 2 bo CS này.

Sau này sẽ test thử.

Comment

• Bạn xem mình thiết kế mạch như sau đc chưa vậy? mà giúp minh làm sao mà mình phủ đồng cho nó với. Mình phủ thì nó như sau,nhìn ko hợp lý. Thanks!
            Attached Files

Comment

• Bao giờ xong đề nghị các bác post tác phẩm sang đây nhé!
              http://www.dientuvietnam.net/forums/...BB%A7a-members!!!

Thks!
              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi fantasyyy Xem bài viết
                Các anh cho em hỏi cái này, em vừa kiếm được mấy cái tụ rã máy về định làm con TDA này, nhưng khi rã mạch ra thì thấy trên mỗi tụ có đến 5 chân. Em định dùng nó làm mạch nguồn (em nghĩ sẽ rất ổn, vì nó là nguồn của ampli Denon rã xác). Nhưng em không biết cách đá chân thế nào, lỡ đá lộn cắm điện là pùm chéo. Nên em nhờ các anh giúp chỉ em cách lựa đúng cực của em nó, các chân khác dùng để làm gì ? và khi nào mình dùng đến nó. Xin chân thành cảm ơn !
                Chân 4 nối (+), chân 1 nối (-), còn lại các chân 2, 3, 5 chỉ làm "chân" theo đúng nghĩa đen. Tụ này to, thêm 3 cái chân cho vững.
                Last edited by HTTTTH; 30-12-2010, 18:15.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                  đúng rùi loa chỉ có thông số W và dải tần số và trở kháng chứ tôi chua thấy thông số về điện áp 220v trên loa bao jiờ keke
                  Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  P/S : Theo em thì :
                  Loa bác 8 ôm _ 50 Hz => Trở kháng loa là 8 ôm. Loa có thể cho ra tiếng bass có tần số thấp nhất = 50hz. Đây là tần số cộng hưởng ngoài không khí tự do ạ
                  Loa bác 220Volt _ 20 Watt ??? cái này em chịu.. sao lại 220 vôn nhỉ ??
                  các bác cho ý kiến đi ạ ??
                  Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  22 volt chứ cái này là điện áp chịu đựng của cuộn dây loa giống như bóng đèn ghi 220 volt 100w đó .
                  Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
                  em đã xem kỹ rùi! 220volt -20watt-8ohm- 50Hz ! em mấy không hiểu chứ! vậy là vụ này em phải hoãn lại để tìm loa khác thôi, chứ nhỡ đóng xong lỡ tay em này lồi rốn em lại phí công! he!
                  Ké bác Van một câu thôi. Cái loa này là do Công ty "Hello" của TQ, SX tại VN. Cái thằng làm maket deck hiểu gì về điện nên nó ghi như thế đó. Cái nào cũng 220V/50Hz. Mẹc. Tôi đòi mua 1 thùng về đốt (220V/50Hz) rồi đem bảo hành, rồi đốt... cho hết kho của nó luôn. Bây giờ nó sửa lại chưa không biết. Cám ơn vì đã cho tôi spam.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• À ra thế, hôm bữa tới giờ mới hiểu. Tks bác HTTTTH

Comment

• Mình vừa hoàn thiện bước vẽ mạch in. Mừng năm mới! Các bác xem giúp mình vẽ như vậy đã được chưa? Thanks you!
                      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi tinhyeunew Xem bài viết
                        Mình vừa hoàn thiện bước vẽ mạch in. Mừng năm mới! Các bác xem giúp mình vẽ như vậy đã được chưa? Thanks you!
                        Tinhyeunew làm mạch in cho anh em ủi đi.

Comment

• Mình vừa hoàn thiện bước vẽ mạch in. Mừng năm mới! Các bác xem giúp mình vẽ như vậy đã được chưa? Thanks you!
                          Bạn thiết kế mạch in đẹp quá, nhưng tôi thấy đường mass hơi to sẻ chiếm nhiều không gian và vật liệu, bạn cố gắng rút gọn đường mass lại tí là mạch của bạn sẻ cân đối hơn và đẹp hơn. Nhìn mấy cái mạch của bạn tôi nhớ cái bàn ủi quá. Tranh thủ cho kịp tết nhe bạn

Comment

• THực là mình mới tập tọe vẽ mạch in thui. Ko rõ nguyên tắc thiết kế vẽ mạch ra sao. up lên, anh em thấy được ko đó mà. Mình vẽ đủ một bộ loa TDA 7294, mỗi phần mình định thiết kế dời từng bo rùi nối lại với nhau. Mình xin up bản vẽ bằng eagle, anh em nào chưa vẽ được tham khảo.http://www.mediafire.com/?hzwdd9lapurb23l

Comment

• Phần mềm vẽ mạch và mô phỏng thì có nhiều, nhưng nếu có sẵn sơ đồ sưu tầm được chỉ cần chạy mạch in không cần mô phỏng nữa( vì đã làm thử trên test board rùi) mà dùng các " đại gia" như orcad hay proteus....vv theo mình không cần thiết. chỉ cần xài cái PCBWizard là được rồi: gọn nhẹ,không cần cài đặt, dễ sử dụng, mạch đẹp và cho phép nhìn trước thành phẩm từ nhiều mặt. các bạn có thể search trên mạng hoặc mình share link cho.
                              dailan_vua84@yahoo.com
                              Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
                                Phần mềm vẽ mạch và mô phỏng thì có nhiều, nhưng nếu có sẵn sơ đồ sưu tầm được chỉ cần chạy mạch in không cần mô phỏng nữa( vì đã làm thử trên test board rùi) mà dùng các " đại gia" như orcad hay proteus....vv theo mình không cần thiết. chỉ cần xài cái PCBWizard là được rồi: gọn nhẹ,không cần cài đặt, dễ sử dụng, mạch đẹp và cho phép nhìn trước thành phẩm từ nhiều mặt. các bạn có thể search trên mạng hoặc mình share link cho.
                                dailan_vua84@yahoo.com
                                Share cho mình nhé : thanhpham_trabo@yahoo.com
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X