Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dạ có em. Cuộc đời bác lâm ly thế. Thú thực với bác em làm công nhân xúc than. Có biết gì về điện tử đâu? Thích nên làm thôi ạ. Với loa đó bác làm mỗi kênh 1 emw TDA là ngon rồi ạ. Đừng tham công suất lớn mắc 2 em 1 kênh làm gì. Nếu bác mắc cầu thì ổn hơn. Úp thìa dễ toi lắm. Mạch bass treble nên tự làm lấy. Như hình em up đấy ạ. Nếu loa 4 om thì TDA hơi nóng đấy ạ. Nguồn 24 0 24 VAC 10 A là ngon nhất
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      Dạ có em. Cuộc đời bác lâm ly thế. Thú thực với bác em làm công nhân xúc than. Có biết gì về điện tử đâu? Thích nên làm thôi ạ. Với loa đó bác làm mỗi kênh 1 emw TDA là ngon rồi ạ. Đừng tham công suất lớn mắc 2 em 1 kênh làm gì. Nếu bác mắc cầu thì ổn hơn. Úp thìa dễ toi lắm. Mạch bass treble nên tự làm lấy. Như hình em up đấy ạ. Nếu loa 4 om thì TDA hơi nóng đấy ạ. Nguồn 24 0 24 VAC 10 A là ngon nhất
      bác cho em hỏi chút về việc e lắp mạch TDA7294+TL072 đánh Sub chạy ngon lành rồi.lúc chiều thì ko nghe thấy 1 tiềng ù xì dù là nhỏ nhất ở loa nhưng lúc nãy em đi lại dây cho gọn gàng + lắp thêm 1 biến áp 12V riêng để chạy quạt thì kêu ù xì nhỏ thôi, và cứ chạm tay vào tản nhiệt thì hết ù. Em đã tháo biến áp chạy quạt ra nhưng vẫn bị ù xì nho nhỏ. không hiểu tại sao nữa. Bác cho em hỏi như vậy khắc phục sao ạ? thaks bác !

Comment

• Vấn đề này rất nhiều người gặp phải. Ở ngoài ko thấy gì? Cho vào hộp là ù ngay. Thường do đi mass ko tốt. Bác tra google : đi mass hình sao nhé. Bác lắp 1 em 104 vào mass trên mạch, 1 đầu kia nối vào tản nhiệt cũng đỡ ù đấy ạ

Comment

• Toi hết mấy con TDA7294

Báo cáo các bác tình hình là em đã toi 7 em TDA7294 tiền thì ko tiếc nhưng mà tức. Cái ampli em post ở trên hnay lên xưởng của ông anh làm kiểu dáng khác thay nhôm khác cũng đã ra đi ko hiểu do e thay biến thế hay ko (em kiếm dc cái bthế của UPS) đem ra bảo họ quấn 18-0-18) thế là IC nóng, con diod cũng nó tiếng rất rè và ngỏm luôn. Vừa điên máu tháo hết ném hết vào túi nylon mai cho vào thùng rác. Chắc e bỏ ý định nghịch món này. Người ta nói cấm có sai "cần cù cộng với sự ngu dốt thành phá hoại".

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
            Vấn đề này rất nhiều người gặp phải. Ở ngoài ko thấy gì? Cho vào hộp là ù ngay. Thường do đi mass ko tốt. Bác tra google : đi mass hình sao nhé. Bác lắp 1 em 104 vào mass trên mạch, 1 đầu kia nối vào tản nhiệt cũng đỡ ù đấy ạ
            vâng cảm ơn bác ! đêm qua em ngồi đi lại dây 1 lần nữa thì lại ko kêu ù xì gì hết thích quá !
            đây là con Sub e tự xử bản demo !

em làm thì thấy âm thanh hơi bé ! vậy bác cho em hỏi là thay trở đầu vào tín hiệu trị số nhỏ hơn có làm âm thanh to hơn ko ạ ? thaks bác !

Comment

• Nguyên văn bởi choconnd Xem bài viết
              vâng cảm ơn bác ! đêm qua em ngồi đi lại dây 1 lần nữa thì lại ko kêu ù xì gì hết thích quá !
              đây là con Sub e tự xử bản demo !
              em làm thì thấy âm thanh hơi bé ! vậy bác cho em hỏi là thay trở đầu vào tín hiệu trị số nhỏ hơn có làm âm thanh to hơn ko ạ ? thaks bác !
              khi bạn chưa có thùng cho loa sub thì nó kêu bé là đuơng nhiên. Tuy nhiên cho vào thùng thì tiếng sẽ mạnh lên rất nhiều. Tuy vậy bạn nên làm thùng vuông hay chữ nhật . Nó dễ tính thể tích thùng . Cái này quan trọng lắm. Thùng cũng phải khít nữa. Nếu không tiếng bass nó lùng bùng chẳng ra gì .. Trở đầu vào nên để từ 22k hoặc 33k . Nếu 47k thì hơi to.. tiếng sẽ bé . Nếu bạn chịu khó làm thêm 1 mạch pre trước mạch siêu trầm thì tiếng bass sẽ khỏe và chắc chắn hơn nhiều .. Chúc vui

Comment

• Nguyên văn bởi langbam Xem bài viết

Báo cáo các bác tình hình là em đã toi 7 em TDA7294 tiền thì ko tiếc nhưng mà tức. Cái ampli em post ở trên hnay lên xưởng của ông anh làm kiểu dáng khác thay nhôm khác cũng đã ra đi ko hiểu do e thay biến thế hay ko (em kiếm dc cái bthế của UPS) đem ra bảo họ quấn 18-0-18) thế là IC nóng, con diod cũng nó tiếng rất rè và ngỏm luôn. Vừa điên máu tháo hết ném hết vào túi nylon mai cho vào thùng rác. Chắc e bỏ ý định nghịch món này. Người ta nói cấm có sai "cần cù cộng với sự ngu dốt thành phá hoại".
                Bác muốn nhanh nên vậy thôi. THời ai cũng thế .. mới tập nên rất là nôn. Cứ muốn nhanh cho xong để nghe cho đã. Nhìn tản nhiệt quá mỏng. Nếu loa Pioner của bạn là 4 ôm hoặc 6 ôm thì TDA sẽ nóng lắm. Tuy nhiên bạn chạy vol thấp thì cũng không đáng ngại. Mình nhìn cái biến áp đầu tiên của bạn chắc là 35 0 35 VAC ?? nắn lên mà chạy chắc chắn tèo TDA . nếu 30 0 30 cũng tèo luôn . Cũng có thể trong số đó có em TDA giởm .. Phải cách điện TDA với tản nhiệt bạn nhé ..
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...5/index72.html
                sơ đồ như trên . Lắp phát chạy ngay .. không cần nhìn đatasheet
                @ : con loa sub của bác nhìn gấu phết nhỉ ?
                Chú thích : 28 0 28 VAC là áp ra của cái biến áp khi chưa qua cầu nắn đi ốt và tụ lọc nguồn
                KHi nắn lọc xong thì được áp : 28 x 1,4142 = 39,59 VDC <=> 39,59 - 0 - 39,59 VDC
                Các bác chú ý nhé.. chỉ chơi áp 28 0 28 VAC trở xuống thôi nhé
                Last edited by nongdanfo; 09-02-2012, 13:24.

Comment

• Vừa giặt ủi khoan hàn xong 1 em TDA7294. theo sơ đồ của bác ndân. đang hồi hộp thử sợ nó nổ

Đã thử xong nhưng có điều cho vào loa 6 ohm 70W nó nóng IC quá, cho vào loa 8 ohm thì thấy bình thường. Có cách nào làm tăng loa kia thành 8 ohm mà ko phải quấn lại ko các bác.

Em dùng nguồn 15-0-15 biến thế 12A liệu có thấp quá ko nhỉ. Em còn 1 cái biến thế 18-0-18 chưa dám dùng

Last edited by langbam; 11-02-2012, 00:28.

Comment

• Nếu cái 18 0 18 mà khỏe thì múc luôn đi. Kiếm cái tản nhiệt to hơn thì mát ngay ạ. Cái của bác vừa mỏng , ko có cánh, lại chơi 2 em thế thì nóng là phải quá rồi.

Comment

• mình cho 2 con TDA 7294 chạy +-24 5A (thấy nó ghi thế k bít có đúng k nữa ) tải 2 loa 6 ohm 95W kèm 2 tan nhiệt 6*8 có thấy nóng mấy đâu.nếu mà nóng thì mạch bạn có vấn đề đấy. trước mình làm cung bị 1 con nóng 1 con k nóng chạy đc 1 tí thì con nóng tèo lun..bạn thử xem lại việc cách ly cho tản nhiệt xem nhá

Comment

• Nguyên văn bởi langbam Xem bài viết
                        Vừa giặt ủi khoan hàn xong 1 em TDA7294. theo sơ đồ của bác ndân. đang hồi hộp thử sợ nó nổ

Đã thử xong nhưng có điều cho vào loa 6 ohm 70W nó nóng IC quá, cho vào loa 8 ohm thì thấy bình thường. Có cách nào làm tăng loa kia thành 8 ohm mà ko phải quấn lại ko các bác.

Em dùng nguồn 15-0-15 biến thế 12A liệu có thấp quá ko nhỉ. Em còn 1 cái biến thế 18-0-18 chưa dám dùng

Lắp cho nó cái tản nhiệt to vào, cần thiết cho thêm cái quạt gió vào nữa.
                        Em dùng 7294 đánh tải 4Ohm 80W và dùng nguồn 15A 28v-0-28v qua lắn lọc là +/-37v mà vẫn chạy phà phà, chạy max vẫn ở nhiệt độ an toàn (50-60*), tiếng bass vẫn tròn, căng và không bị nấc tiếng do quá dòng hay quá nhiệt.

Comment

• Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                          mình cho 2 con TDA 7294 chạy +-24 5A (thấy nó ghi thế k bít có đúng k nữa ) tải 2 loa 6 ohm 95W kèm 2 tan nhiệt 6*8 có thấy nóng mấy đâu.nếu mà nóng thì mạch bạn có vấn đề đấy. trước mình làm cung bị 1 con nóng 1 con k nóng chạy đc 1 tí thì con nóng tèo lun..bạn thử xem lại việc cách ly cho tản nhiệt xem nhá
                          Mình còn đang cho nó chạy +/-37v 15A mà còn chẳng thấy vấn đề gì.

Comment

• Mình còn 1 con Biến áp 25A 42v-0-42v qua lắn lọc là khoảng +/-59V, nhưng cho em nó chạy mạch powamp 8 chú 5200/1943 đánh sub, chưa thử đấu với 7294.

Comment

• @ Trước khi thử hay làm gì đó thì bạn cũng nên tra datasheet của linh kiện mà bạn định thử nhé , dân kĩ thuật mà cứ bừa bãi như vậy thì bị chửi đó bạn .
                              Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

• Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
                                @ Trước khi thử hay làm gì đó thì bạn cũng nên tra datasheet của linh kiện mà bạn định thử nhé , dân kĩ thuật mà cứ bừa bãi như vậy thì bị chửi đó bạn .
                                Đâu là đẳng cấp của điện tử???????????
                                Còn datashet của nó chạy ổn định ở tải 4Ohm + nguồn cấp là +/-35v (trong điều kiện tản nhiệt tốt), chạy +/-37v thì cũng bt k sao cả.
                                Có những ng như mình thì mới có những bro ngồi OC ram rồi OC chip.....
                                Đôi khi cũng cần nhìn vào thực tế và căn chỉnh các linh kiện và điện áp sao cho đạt công suất tối ưu là ok.
                                IC LA4440 em đánh tải 4Ohm với nguồn VDC 24v k sao cả, vẫn chạy phà phà.
                                Quan trọng là mình hiểu dc mình đang làm gì.
                                good luck

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X