Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có kinh nghiệm sửa loa vi tính 2.1 giúp mình với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai có kinh nghiệm sửa loa vi tính 2.1 giúp mình với!

Minh xin tường thuật lại hiện tượng thế này :loa đang chạy mình thấy có mùi khét,tháo ra thấy con OA TDA2320A bị cháy,mình mua về thay thử cắm điện thấy bình thường nhưng ko có tín hiệu ra loa.ai biết giúp minh với.nhà mình xa chỗ sửa đồ điện tử,mọi người giúp mình với.Thanks!

tda 2320 hay la tda 2030 vậy bạn.con 2320 mình ko biết
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

chac la xai con TDA 2030 roi ban oi
      ban kiem tra nguon +15vdc o chan 5 va -15vdc o chan 3 co chua

Comment

Trước hết con IC TDA của bạn hỏng cháy khét chưa chắc đã phải do nó tự hỏng mà cháy, bạn hãy kiểm tra lại các linh kiện bên ngoài có thể con nào đó hỏng dẫn đến cháy IC.
        Bạn thay con IC mới vào bật mà k có tiếng ji thì bạn kiểm tra lại nguồn cấp cho ic,đường tín hiệu ra vào IC và tất nhiên xem cái loa của bạn đã bị cháy chưa.
        sơ đồ con ic TDA2320

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
          tda 2320 hay la tda 2030 vậy bạn.con 2320 mình ko biết
          mà sao con IC loa máy tính của bạn bé vậy. ít ra cũng phải dùng con TDA2030 để đẩy loa sub nhiều loa nó còn lắp BTL(cầu) TDA2030 cơ. còn IC của 2 loa vệ tinh ít hỏng lắm vì công suất hoạt động của nó bé và loa ăn dòng ít mà, mà IC CS của 2 loa vệ tinh cũng k bé thế này đâu
          chắc con TDA2320 này là tiền KĐ (KĐ đệm), hoặc EQ hoặc lọc sub.

Comment

Có lẽ bác chủ viết nhầm TDA2030A chứ ko phải TDA2320A. 0,4W thì ...buồn
            Nếu đúng là TDA2320 thì đây là con chia tần và khuyêch đại đầu vào. Phần nguồn cấp cho con này được mắc NT với 2 con điện trở và ổn áp bằng đi ot ổn áp. Bác chủ theo data mà tìm đến 2 con trở đó để kiểm tra và nhớ kiểm tra lại điot ổn áp nữa.
            Last edited by vanbon; 02-10-2010, 02:31.

Comment

thanks! mọi người đã tư vấn.mình kiểm tra lại đường tín hiệu vào thấy đứt mối hàn.mình hàn lại chạy được rồi,nhưng mà nó hơi bị rè,theo các bác thì do đâu?mà trên mặt con IC bị cháy bị cháy thủng rồi.mình ko đọc được chữ gì,mình mua con mới lắp vào giống con IC bên cạnh.
              Last edited by khongtinai; 02-10-2010, 12:17.

Comment

hãy thử bằng vài đoạn nhạc khác nhau xem sao. nếu nghe bài nào cũng bị rè thì hãy sửa loa.
                bạn thử bắng loa khác xem sao. TDA2030A đưa tín hiệu ra loa không có nối tiếp tụ nên ic hư thì rất dễ ảnh hưởng đến loa.
                nếu thử bằng loa khác ma vẫn bị rè thì kiểm tra lại các linh kiện thụ động nối với con 2030 xem có con nào bị hư hay hở mạch không.

Comment

Về tác giả

Collapse

khongtinai Tìm hiểu thêm về khongtinai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X