Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	1060719310_1560513411_574_574.jpg
Views:	1
Size:	66.9 KB
ID:	1393441
    Click image for larger version

Name:	1060719333_735434422_574_574.jpg
Views:	1
Size:	140.2 KB
ID:	1393442
    e up lại Link của 2 cái ảnh trên để nhìn cho dễ, 2 cái trên nhìn ko đc ^^!

Comment

• Bạn làm mạch megabass sony đi. Óanh rất hay. Mình có vẽ theo nguyên lý mạch gốc. Nhưng sử dụng IC như 4558 , hay ne5532. Bạn máu thì vẽ mạch, ủj tớ 1 cáj . Mình câu dây nên mod miếc khó quá
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• vẽ thì dễ thôi, nhưng là rồi gửi cho b thì hơi khó, cần thì t gửi cái mạch in cho thôi hỳ hỳ

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          Bạn làm mạch megabass sony đi. Óanh rất hay. Mình có vẽ theo nguyên lý mạch gốc. Nhưng sử dụng IC như 4558 , hay ne5532. Bạn máu thì vẽ mạch, ủj tớ 1 cáj . Mình câu dây nên mod miếc khó quá
          lấy mạch in thì yahoo cho t nha, vừa lằm xong cái ampli chạy nghe ngon lắm, mỗi tội chưa có tiền mua loa ngon nghe thôi

Comment

• Click image for larger version

Name:	4558 chinh sua 3.JPG
Views:	5
Size:	51.3 KB
ID:	1396222
            Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
            Sau khoảng 2 tuần, với sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác trên diễn đàn. Em xin được show con hàng của em.. Tuy xấu + đơn giản thế mà vất vả phết đấy các bác ợ .. Thank các bác
            bác nongdan ơi cho e hỏi tí. e làm cái này để thay cho cái bo master của ampli karaoke của e (nó hư bo master) tín hiệu vào đi qua bo music rồi đến bo e thiết kế như mạch ở trên của bác nhưng mà khi vặn volume về min thì có tiếng xì xì ở loa, nhích volum lên một chút thì lại hết, vậy là sao bác nhỉ, e đã làm mấy mạch để test mà vẫn vậy. e thay 2 con trở 47k bằng 2 con 4k7. có cách nào xử lí ko bác? kể cả khi ko dùng bo music, chỉ dùng mạch trên cũng vẫn bị xì xì. các bác chỉ giúp e với.
            Last edited by toanhoang29; 13-06-2014, 10:35.

Comment

• Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
              [ATTACH=CONFIG]87639[/ATTACH]
              bác nongdan ơi cho e hỏi tí. e làm cái này để thay cho cái bo master của ampli karaoke của e (nó hư bo master) tín hiệu vào đi qua bo music rồi đến bo e thiết kế như mạch ở trên của bác nhưng mà khi vặn volume về min thì có tiếng xì xì ở loa, nhích volum lên một chút thì lại hết, vậy là sao bác nhỉ, e đã làm mấy mạch để test mà vẫn vậy. e thay 2 con trở 47k bằng 2 con 4k7. có cách nào xử lí ko bác? kể cả khi ko dùng bo music, chỉ dùng mạch trên cũng vẫn bị xì xì. các bác chỉ giúp e với.
              mạch trên có gì mà xì, mình thì thấy nó giống mạch khuếch đại đảo thôi, có gì đặc biệt đâu, mình thì không biết tính chính xác cái hệ số khuếch đại nhưng có thể hiểu nôm na là lấy con 47k chia cho con 2k2, cho nên thay bằng 2 con 4k7 chỉ là thay đổi hệ số khuếch đại.

Comment

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                mạch trên có gì mà xì, mình thì thấy nó giống mạch khuếch đại đảo thôi, có gì đặc biệt đâu, mình thì không biết tính chính xác cái hệ số khuếch đại nhưng có thể hiểu nôm na là lấy con 47k chia cho con 2k2, cho nên thay bằng 2 con 4k7 chỉ là thay đổi hệ số khuếch đại.
                bình thường thì ko xì bác ạ, chỉ khi vặn volume về mức nhỏ nhất mới bị xì, còn khi nhích lên một chút đến mức 8h là nó lại im re ko xì nữa, để nguyên vậy dùng cũng chẳng sao nhưng e muốn biết là vì sao, và có khắc phục được ko, e đã làm 2 mạch khác nhau để loại trừ khả năng bị nhiễu do cách đi mạch. bác cho e hỏi thêm một chút nếu giữ nguyên con 2k2 thì khi tăng trị số con 47k thì kệ số khuếch đại tăng phải ko bác. thường thì với mạch như thế này hệ số khuếch đại bao nhiêu là vừa ạ?

Comment

bình thường thì ko xì bác ạ, chỉ khi vặn volume về mức nhỏ nhất mới bị xì, còn khi nhích lên một chút đến mức 8h là nó lại im re ko xì nữa, để nguyên vậy dùng cũng chẳng sao nhưng e muốn biết là vì sao, và có khắc phục được ko, e đã làm 2 mạch khác nhau để loại trừ khả năng bị nhiễu do cách đi mạch. bác cho e hỏi thêm một chút nếu giữ nguyên con 2k2 thì khi tăng trị số con 47k thì kệ số khuếch đại tăng phải ko bác. thường thì với mạch như thế này hệ số khuếch đại bao nhiêu là vừa ạ?
                  bạn nên loại trừ để biết được chính xác bộ phận nào làm "xì" , có khi cái volume thì sao (đoán mò thôi)
                  mạch này là mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ, "hình như" nó khuếch đại biên độ tín hiệu, khuếch đại càng lớn thì càng méo chứ hay ho gì mà ham tăng lên cho cao, chọn khoảng 1,5 -> 5 lần đi bạn (chọn đại thôi) vd 47k/8k2 , 15k/10k , 10k/2k2 ...
                  ơ ... mình lại chém gió nữa rồi

Comment

• bác thử gắn trở k 10k xuống mass xem sao ( tín hiệu đầu vào )

Comment

• do nguồn cấp...cách chạy mass nguồn,mass mạch in bạn làm chưa chuẩn...dây tín hiệu phải là dây chống nhiễu...rồi hệ số kd bạn quá lớn.......
                      volume bạn nối mass chưa
                      .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                        bác thử gắn trở k 10k xuống mass xem sao ( tín hiệu đầu vào )
                        vâng để e thử coi. 2 kenh thi gan 2 con tro xuống mass hả bác

Comment

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                          bạn nên loại trừ để biết được chính xác bộ phận nào làm "xì" , có khi cái volume thì sao (đoán mò thôi)
                          mạch này là mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ, "hình như" nó khuếch đại biên độ tín hiệu, khuếch đại càng lớn thì càng méo chứ hay ho gì mà ham tăng lên cho cao, chọn khoảng 1,5 -> 5 lần đi bạn (chọn đại thôi) vd 47k/8k2 , 15k/10k , 10k/2k2 ...
                          ơ ... mình lại chém gió nữa rồi
                          e đã lam 2 mạch với 2 cái volume khác nhau nên ko thể do cái volume được bác ạ. vậy mạch của e trỡ là 4k7/2k2 = 2,13 lần vậy là ổn rồi bác nhỉ.

Comment

e đã lam 2 mạch với 2 cái volume khác nhau nên ko thể do cái volume được bác ạ. vậy mạch của e trỡ là 4k7/2k2 = 2,13 lần vậy là ổn rồi bác nhỉ.
                            2,13 lần là tương đương với mạch đệm đó (buffer) tăng thêm chút xíu cũng có sao đâu, cái hệ số khuếch đại này nó phụ thuộc vào tầng khuếch đại chính nên biết đâu mà nói cho chính xác, thông thường mình chỉ làm với mạch buffer hệ số kđ khoảng 2,5 lần
                            tham khảo mạch này đi http://i62.tinypic.com/sb4q48.jpg
                            gần mấy chân nguồn ic 4558, 5532, tl082 ... (chân 4 và chân 8, có loại opamp đơn thì chân nguồn nó khác) bạn nên thêm tụ 104 và tụ 10uf , càng gần càng tốt, như hình này

và tham khảo cách đi mass hình sao, tách riêng mass input, mass output, mass chân tụ lọc nguồn ic, mass ổn áp ... sau đó đi về 1 điểm chung

(nguồn từ bác mimosaql , vnav.vn)
                            còn vấn đề ù xì thì bạn tham khảo thêm cái này:
                            Theo em thì có một số nguyên tắc của việc đi mass là:
                            1. Tuyệt đối không đi mass vòng tròn, tạo thành loop. Đi hình sao hay đi hình xương cá gì thì tuỳ, nhưng không được tạo thành hình tròn.
                            2. Tuân thủ nguyên tắc mass nhiều điểm, tách rời các điểm mass của các linh kiện ăn dòng nhỏ với điểm mass của các linh kiện ăn dòng lớn (đây là nguyên tắc rất quan trọng). VD: điểm mass của bóng công suất (dòng lớn) không được phép nối với điểm mass của tầng đầu (dòng nhỏ). Trong amply đèn, điểm mass có dòng lớn nhất chính là cực âm của cuộn thứ cấp biến áp xuất âm, tiếp đó là cathode của đèn công suất. Thử hình dung nếu chúng ta nối điểm mass của chiết áp đầu vào với điểm mass có dòng lớn thì noise của phần công suất sẽ tiếp tục bị tầng đầu khuếch đại lên nhiều lần, gây ù rất lớn.
                            3. Chỉ nên có một điểm mass trung tâm. Điểm đó có thể là điểm giữa của nguồn hoặc điểm mass của tụ lọc đầu tiên sau đèn nắn (sau diode). Các điểm mass khác nối về điểm này.
                            4. Chỉ tiếp mass với vỏ máy (chassis) qua điểm duy nhất và điểm đó chính là điểm mass trung tâm. Tốt nhất là không nối thẳng mass trung tâm với chassis mà nối qua một con tụ nhỏ (có tác dụng chống nhiễu RF) mắc song song với 1 con trở <10ohm tuỳ loại . (....trích dẩn của chị ..Bạch )
                            ... cũng còn nhiều cách lí thú và nghệ thuật trong việc tạo mass cho thiết bị - các sếp nên biết 1 điều rằng tạo mass hợp lí mà để giảm thiểu ù xì chỉ là bước đầu tiên cơ bản trong lắp ráp . Cái quan trọng nhất là nó góp phần quyết định sự hay , dở trong sự trình diển của âm thanh , ...lăng nghe sự thoải mái , nhẹ nhàng - không cứng nhắc của âm thanh thì chúng ta mới thưởng thức hết cái tuyệt vời của âm nhạc ... trong đó , 50% quyết định mạch hợp lí với các linh kiện đồng bộ và càng cao cấp càng tốt . 50% còn lại , playout và nghệ thuật thoát mass trong nội mạch
                            Trích từ bác Dũng Audio 97 Trương Định
                            Last edited by haclongvl; 15-06-2014, 22:07.

Comment

• e đã làm một số cách nhưng xem ra ko khả thi lắm. có lẽ lại quay về sửa bộ master cũ, có lẽ phải gắn trở thay cho cái chiết áp gạt vì có e ko có. bác nào chỉ giúp e sơ đồ chân của nó với, e thấy nó có 5 chân (1 dầu 2 chân 1 đầu 3 chân) e ko hiểu lắm, vì chiết áp xoay chỉ có 3 chân. còn cái này ko biết nếu gắn trỏ thì gán thế nào? các bác chỉ giúp e với. thank.

Comment

e đã làm một số cách nhưng xem ra ko khả thi lắm. có lẽ lại quay về sửa bộ master cũ, có lẽ phải gắn trở thay cho cái chiết áp gạt vì có e ko có. bác nào chỉ giúp e sơ đồ chân của nó với, e thấy nó có 5 chân (1 dầu 2 chân 1 đầu 3 chân) e ko hiểu lắm, vì chiết áp xoay chỉ có 3 chân. còn cái này ko biết nếu gắn trỏ thì gán thế nào? các bác chỉ giúp e với. thank.
                                ơ ... không lẽ biến trở kéo nó bắt buộc là biến trở đơn à
                                nếu nó là biến trở kép thì ít nhất nó phải 5 chân
                                có thằng bạn sửa điện tử, khi mà những biến trở kéo hư, nó khoan lỗ tròn gắn biến trở xoay hết, hơi xấu tí, mà ... nó "hét" bình thường là được rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X