Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tiện nói về pre,bác nongdan cho em ké tí nhé
    có ai đã làm cái pre này chưa,em lấy của bác thanh_tungdl bên luồng của bác blackmask bàn về 7294.

em ko nhìn rõ chỉ số linh kiện lên làm với chỉ số như sau

nhưng mà nó ko kêu,có bác nào làm rồi thì chỉnh lại cho em phát,em làm xong phần CS rồi nhưng ko có pre nó kêu nhỏ quá
    các bác xem giúp,em cần gấp lắm rồi

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      Em thấy như sau: nếu mình dùng pre mà khuyếch đại lên 2 đến 3 lần ,, sau đó đến Power thì pre đó có thể coi là buffer amp chứ nhể
      em tưởng pre làkhuyeechs đại áp còn buffer là khuyếch đại dòng chứ nhể.

Comment

Có 2 cái hình .. các bác đánh giá hộ em cái nhé

Em nghe nhiều người nói là :
        1 . Sử dụng hồi tiếp làm cho âm thanh được ép nén phẳng ra.
        2. Tiếng sẽ hay hơn ko ạ ??
        3. Các bác đánh giá 2 hình dưới hộ em nhá ?? Nó thuộc thể loại gì ạ ??
        Thank for all
        Attached Files
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

de lap giap hai hinh tren ban can phai biet cai gi can phai lap giap truoc cai gi can lap sau.ban tam thoi lap mach co ban xong cap dien cho no hoat dong thu sau do hay lap giap nhung mach hoi tiep nguoc.hieu chinh cho no chuan theo y cua minh(minh khong co may hien song thi phai vay thoi)
          ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
            Em nghe nhiều người nói là :
            1 . Sử dụng hồi tiếp làm cho âm thanh được ép nén phẳng ra.
            2. Tiếng sẽ hay hơn ko ạ ??
            3. Các bác đánh giá 2 hình dưới hộ em nhá ?? Nó thuộc thể loại gì ạ ??
            Thank for all
            1. Hồi tiếp dãi tần nào thì dãi tầng đó bị nén lại (giảm độ lợi (gain) do đó tiếng dãi tần đósẽ nhỏ hơn; mục đích giảm méo cho dãi tần đó).
            2. Tiếng của ít méo hơn -> có lẽ là trung thực hơn.
            3. hình 1 là pre, hình 2 là Bass active cross over (lọc chỉ cho dãi trầm đi qua).
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nhân các bác bàn rộn rịp về preamp, em cũng đóng góp 1 mạch rất đơn giản nhưng hiệu quả không ngờ, dùng tranzito chớ ko dùng opamp, cái này em "bắt được" trong con ampli nổi tiếng hiệu Marantz, sản xuất năm 1995, đến nay tiếng vẫn rất hay.
              mạch này em chỉ thay mấy con tranzito thôi còn các giá trị tụ trở nguyên thủy. hơi khó tìm mấy con tụ không phân cực nhưng nhất thiết phải dùng tiếng mới hay.
              Attached Files
              Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
                Nhân các bác bàn rộn rịp về preamp, em cũng đóng góp 1 mạch rất đơn giản nhưng hiệu quả không ngờ, dùng tranzito chớ ko dùng opamp, cái này em "bắt được" trong con ampli nổi tiếng hiệu Marantz, sản xuất năm 1995, đến nay tiếng vẫn rất hay.
                mạch này em chỉ thay mấy con tranzito thôi còn các giá trị tụ trở nguyên thủy. hơi khó tìm mấy con tụ không phân cực nhưng nhất thiết phải dùng tiếng mới hay.
                Thank bác. Em cũng đang lăn tăn về vụ này nên cũng đang mày mò. He he.. Bác xem cái nguồn nó là - 32 V + như thế thì làm sao phù hợp với nguồn của TDA 7294 nhỉ ?? Bác có cách nào khả thi ko ạ ?? Bác đã làm chưa ạ ?? kêu thế nào ?? thay thế tranzitor loại khác thì tiếng thế nào ?? Nếu có thể thì bác cho luôn sơ đồ PBC luôn được ko ah.. và hướng dẫn cách làm cho anh em ko chuyên như bọn em với
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Giải pháp thì quá dễ,
                  1/ có thể tìm mua 7294 zin, cái này có thể chạy +-40V theo các sơ đồ mà em có.
                  2/ quấn riêng 1 cuộn 25VACX2 nắn ra +-32VDC cho phần preamp.
                  Chất lượng thì khỏi xét, em chôm ra lắp vài lần rồi, thật ra lắp còn dễ hơn dùng IC cơ vì bán dấn rời dễ đo hơn.
                  em còn mấy mạch nữa nếu các bác có hứng lắp thử khi nào rảnh em pot tiếp, em làm thập cẩm cả các món nhưng vẫn khoái chuyên về điện thanh, ampli và echo của em toàn hàng tự chế thôi!

Comment

Vudoan cho them mấy cái mạch pre đi! Mình cũng khoái bán dẫn rời hơn Opamp

Comment

ok,đây là mạch được đánh giá là hi_end! nhưng mình chưa lắp thử vì nhìn nó có vẻ đơn sơ quá!
                      Attached Files

Comment

Mấy con Tranz trên sơ đồ có khó kiếm không Vudoan? Nếu có thể kiếm được thì Tép sẽ lắp 1 cái xem sao. Đang máu cái pre này quá.

Comment

Tranzito dễ kiếm không mà, con 5551/5401 doan lột trong điện thoại bàn bỏ đi, còn C2073/A940 lấy trong TV Daewoo 1449 ~16, 2049.( không tin linh kiện mới về phẩm chất).

Để mạch chạy thật ngon bạn nên dùng AVO meter đo hFE của tran, vhonj thật cân nhau. tụ NP lấy trong VCR cũ hoặc TV "nội địa" nhật. mình vẫn còn giữ món này vì quý món tụ taltal với Elna của nó. toàn hàng xịn mà nó nhét tùm lum khắp cả vỉ luôn.
                          À còn 1 mạch AA nữa với đầu vào dùng OP_Amp, đầu ra tranzito, nếu các bạn có nhu cầu rảnh mình post nốt.
                          Chúc vui.

Comment

Tranzito dễ kiếm không mà, con 5551/5401 doan lột trong điện thoại bàn bỏ đi, còn C2073/A940 lấy trong TV Daewoo 1449 ~16, 2049.( không tin linh kiện mới về phẩm chất).

Để mạch chạy thật ngon bạn nên dùng AVO meter đo hFE của tran, vhonj thật cân nhau. tụ NP lấy trong VCR cũ hoặc TV "nội địa" nhật. mình vẫn còn giữ món này vì quý món tụ taltal với Elna của nó. toàn hàng xịn mà nó nhét tùm lum khắp cả vỉ luôn.
                            À còn 1 mạch AA nữa với đầu vào dùng OP_Amp, đầu ra tranzito, nếu các bạn có nhu cầu rảnh mình post nốt.
                            Chúc vui.
                            Trời ơi, vậy mà mấy cái bo TV mình quăng hết ráo rồi.
                            Còn cái mạch AA VD post luôn đi còn chờ gì nữa! Ủa mà AA là gì thế?

Comment

Chúc vui.
                              Vậy vudoan có biết kiếm trans A992, C2705, ở đâu ko vậy? Thks!
                              Last edited by lvt195; 05-01-2011, 16:47.
                              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                                Trời ơi, vậy mà mấy cái bo TV mình quăng hết ráo rồi.
                                Còn cái mạch AA VD post luôn đi còn chờ gì nữa! Ủa mà AA là gì thế?
                                Mạch KD AA là loại mạch KD chế độ A do công ty Panasonic sáng chế đã được cấp bằng, đặc điểm là dù trở kháng động của tải phức hợp thay đổi phức tạp nhưng mạch luôn làm việc ở trạng thái loại A, (theo tài liệu nguồn trích dẫn)
                                Dưới đây là một mạch AA loại phức hợp giữa Opamp và trans, dùng mạch nguồn dòng lợi dụng theo nguyên lý gương dòng điện do Q1 & Q4 đảm nhận, để ý là không dùng zener để ghim áp mà dùng led, do tiếng ồn sinh ra do đánh thủng tiếp giáp PN là rất lớn đối với hệ thống âm thanh Hi_end! sau khi KD qua nhiều tầng nó rất đáng kể đó!

PS: À có điều này muốn nói thêm với các bạn, nếu tìm không được NE5532 có thể thay bằng JRC4560 có nhiều trong "dàn" nội địa, con này chịu 70V , đầu vào dùng mosfet, chất lượng rất OK.
                                Attached Files
                                Last edited by vudoan; 05-01-2011, 19:49.

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X