Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em về mạch công suất sa-250 new stetreo main amply của phương nam

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em về mạch công suất sa-250 new stetreo main amply của phương nam

Quả là em cũng muốn tập DIY amly nghe chơi nhưng không có điều kiện lam mạch in và e cũng không rành về điện tử cho lắm ,vì vậy.Em đã mua một bo mạch khuyếch đại SA-250 Stereo main amply 120W của Phương nam dùng D718 Và B688 về ráp.Nhưng mọi việc không như ý muốn của e.e đã dùng nguồn 30-0-30 VAC 10A.hai tụ lọc nguồn 100000mf/63V,cầu diod 35A cung cấp cho mạch trên và một tấm tản nhiệt chung cho cả 4 con sò đó nhưng e không cách điện cho chúng với tản nhiệt ,khi em cấp nguồn vào thì chưa được 3s thi 2 con sò nghe "Sẹt" một tiếng và im luôn.và một con điện trở 150 ohm bốc khói.em muốn hỏi có bác nào đã ráp amply với mach 120W của PHUONG NAM chưa,chỉ giáo dùm em với,Em rất cần được giúp đỡ từ mọi người.

bạn không cách tản nhiệt; có nghĩa là nguồn +- bị chập, bạn chỉ cần tách tản nhiệt, dùng omh kế do kỹ trước khi cấp nguồn.

Comment

vấn đề là sau khi bốc khói dễ đi 1 loạt lk rồi ấy chứ ( ktra kĩ tr khi lắp lk v cấp nguồn )

Comment

các bác cho em hỏi mạch này 120w là công suất tiêu thụ điện hay là công suất ra loa a.

Comment

công suất 120w là công suất ra loa , đó là 60w x 2 , nếu ko may làm như bạn , thì bạn phải tháo hết sò công suất ra , và tháo 4 con thúc TIP41/42 ra và thay bằng 4 con thúc mới , nếu bạn biết đo Bjt thì đo thử 4 con sò công suất xem có hỏng ko , nếu có thay cả 4 con luôn , thay hết trở bị cháy trên mạch , lắp thúc vào và chưa lắp Sò công suất vội , bạn nối 4 con trở 100 ôm thế vào chân B-E của 4 sò CS , rồi cấp điện , nếu ko thấy xì khói ở đâu là tạm , đo 2 đầu trở 100 ôm xem đc bn vôn , nếu đc 0.3-0.5v OK

Comment

công suất ra loa thật hả bác , thế thì ngon quá . Em cũng đã làm vài cái ampli nho nhỏ, em thấy chỗ em có bán mạch này ghi 120w, đã định mua mà sợ công suất không được như thế nên chưa giám mua . vì em đã từng làm 1 mạch dalington 4 sò 2n 3055 toshiba đỏ chót 120w điện mà công suất ra loa có 20w/20w 2kênh thôi à. nếu mạch sa-250 này mà công suất ra loa là 120w thì công suất tiêu thụ của nó phải là trên 200w điện a.( class AB ) ? các bác thông cảm,em là dân ngoại đạo nên rất gà, nhưng lại đam mê âm nhạc và đặc biệt là DIY , nghe nhạc + karaoke bằng ampli mình ráp dù không chuyên nhưng thấy sướng mong các bác chỉ giúp .

Comment

Dĩ nhiên đó là công suất ra loa rồi , nhưng với mạch trên bạn nên chọn BA nguồn 10-15A và 30-0-30 để đạt công suất tối đa , nên thay cặp sò B688/D718 bằng C5200/A1943 âm thanh sẽ chắc hơn , bass uy lực hơn , mình cũng có bộ chạy 1 đôi C52/A19 cho 1 kênh để hát KOK thấy chỉ cần đến vậy thôi , Hát to điếc tai làng xóm lại ửi cho thì phiền lắm

Comment

chuẩn, hát vừa thôi, hát to hàng xóm lại khen là hát hay , trước định mua board này em cũng có ý thay bằng sò C5200/A1943 , nhưng em lại có 1 BA 37-0-37 vac , sau nắn thì nó thành >50vdc , em sợ linh kiện của board này không chịu nổi thì có tèo 1 vài thứ không bởi lẽ em dùng BA này cho 4 sò 2n3055 thì sò rất nóng giảm bias kiểu gì cũng vẫn nóng lắm, chạy không tải 3 phút là nóng ran rồi (mà mạch dalington đó thì không phải class A ) chỗ này là em không hiểu rồi em thay BA bé hơn thì mát rượi à ...? em thấy thích board này rồi đấy , làm 1 cái nghe cho tiếng bass uy lực tý, em có 1 board tip41c,42c đánh cũng khá mạnh,board sa-250 này dùng 2em tip làm sò thúc thì chắc hẳn là đánh có lực lắm ạ ?

Comment

đối với mạch này nó ghi là +/-42v nguồn cấp , nhưng thực ra cấp cao hơn chút cũng đc , tớ đang chạy hơn +/-50v đây ( biến áp tự chế ) chủ yếu sò công suất của loại mạch này để Bias rất thấp thường 0.15-0.3v nên để nguồn nhỏ khi mở vol nhỏ tiếng hơi bị méo , ( méo xuyên tâm ) nhưng nếu tăng nguồn lên thì mấy transistor đằng trước lại hơi Hót , nên lợi bất cập hại , nhưng mạch này nếu chạy với BA dòng lớn 20A cho bass rất sâu và căng , treble nghe cũng đc , mỗi tội Điện áp Offset hơi cao khoảng 230mv-300mv

Comment

em thì có mỗi cái ba 37-0-37 là to to tí thôi, mà em thì lại sợ cái khoản bốc hơi xì khói lắm ạ . liệu rằng nó có nóng lắm không . để phù hợp với nguồn này thì có board nào bán ngoài chợ chay mát 1 tý không bác, em ngoại đạo nên không thể làm mạch mà chỉ biết hàn xì + thay linh kiện thôi,

Comment

mình cũg có cái mạch như thớt, mình dùng nguồn 12v, và mạch bass treble dùng c1815, nge cũg hay, bass hay, treble cũg hay, nhưg k biết sao khi lắp loa 25cm vào thì nge k hay bằg loa 15cm. bass nge k sướg.bác '' daituog..'' biết thay mạch B, T bằg loại nào nge hay hơn k

Comment

Tớ vẫn chưa hiểu bạn muốn hỏi gì Hiếu à

Comment

Minh hiêu dung nguôn 12vac -> 18vdc thi ko đu lưc đâu, nên bass to nghe như hut hơi y', minh đa bi như thê' khi ghep' ampli vơi'đôi peavey bass 15 nghe fê, nhưng căm' loa 2,5 or 3 tâc' la nghe bass như...¡' Nêu' đang dung board như thơt' thi minh hiêu' nên thay nguôn to hơn se co' lưc đây',, chu'y' ap' of tu nguôn fai lơn'hơn nguôn vdc nhe', keo thay xong lai nhin thây' fao' hoa ,,, Nêu'dung nguôn 12vac nghe bass 25 thi dung board cho A671 + H1061 nghe bass sâu va fê hơn board B688 + D718 ma dung nguôn 12vac. Xl ca nha em viêt' = đt nên thiêu' dâu',ca nha thông cam,, ah,nêu' Minh hiêu' thich' thi minh co' board găn' 4 so A671 + H1061 ganh' bass 25, board nay thao'may' chư' ko fai DIY , anh em giao lưu hoc hoi kinh nghiêm. DIY

Comment

Bác daituong1102 ơi,bác giúp em với, em ráp bo này rồi, nghe to thi không thấy nghẹt, nếu mở bé thi tiếng nghẹt như méo ý . Bác có thể hướng dẫn cách chỉnh lại bias bo này được không bác. Thay trở nào giá tri bao nhiêu thành trở giá tri bao nhiêu như bo cua bác đã chỉnh sửa ý a. ???

Comment

Về tác giả

Collapse

nhukaka Tìm hiểu thêm về nhukaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X