Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tiếng bass quá lớn. muốn độ lại loa.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tiếng bass quá lớn. muốn độ lại loa.

Em đang học lớp 10. Không bít gì về loa, nghe bạn bè khen loa hãng cretive. Gom góp bấy lâu mua được bộ loa creative 350 2.1. Mua về nhà nghe tiếng bass sâu quá nhức đầu khó chịu quá..., khổ nổi nó không có cái núm chỉnh bass, treble. mà chỉ có mỗi cái volum. Em chẳng biết làm sao? Em nghe người ta nói bù thêm cái tụ sẽ nghe tốt hơn. em mở loa ra rồi mà không biết chèm tụ ở đâu? tụ dung lương bao nhiêu thì vừa?! hu hu mấy anh, anh nào biết giúp em với!
    yh: trantienhoang2000@yahoo.com

ok, em ra tiem mua 2 cai tu 104 nhé.
    Sau đó gắn- nối tiếp- 2 cái tụ này ở ngoài tận cùng của đầu jack input nhé.
    ok, xong rồi, ngồi tận hưởng âm thanh khác biệt bên tách cafe nhé, làm thêm điếu thuốc nữa...hi hi, lớp 10 được hút thuốc chưa ta? Anh thì mới lớp 2 đã tập tành phì phà rồi, ka ka.

Comment

Lắp thêm 2 cái tụ vào ngõ ra để cho nó lọc hết những tín hiệu tần số thấp (tiếng bass), chỉ cho qua tín hiệu tần số cao. Bạn vuabairac làm thử rồi báo kết quả nha!

Comment

Em thử làm rồi!
        Ra chợ Nhật tảo, người ta hỏi tứ tung! tụ 104 kẹo hay Bi! anh xài mấy vôn !? không biết nên em lấy đại tụ bi!
        mở loa ra gắn 2 tụ nối tiếp vào 2 ngõ vào của 2 kênh L/R, ngay phía sau cái volum biến trở. Kết quả:
        1. Tiếng bass Chắc hơn tý xíu.... bớt nghe tiếng trầm. Hay quá!! nhưng mà... phát sinh bệnh mới nè!
        2. Lúc chưa gắn tụ chỉ cần vặn chút volum là nghe có tiếng nhạc. giờ phải vặn khoảng 1/3 volum mới bắt đầu nghe tiếng. :
        3. Có tiếng ù ù nhỏ, liên tục mặc dù đã xả hết volum...???
        Em chưa biết khắc phục ra sao đây?!
        có khi nào do hàn không đúng không nhỉ
        Cảm ơn mấy anh nhiều?!
        Anh nào biết cách xử giúp em nhá!
        Last edited by vuabairac; 09-11-2007, 11:29.

Comment

bác gắn tụ có trị số 104 là quá nhỏ nên tín hiệu vào bị hạn chế biên độ lẫn tần số nên nghe nó nhỏ. Do biên độ tín hiệu vào nhỏ nên bị tạp âm lấn át nên nghe tiếng ù. cách làm như sau: bác lần tìm đường tín hiệu cho cục SUB thay tụ dẫn tín hiệu nhỏ hơn( bằng 2/3 giá trị tụ cũ) làm một cái chiết áp riêng cho đường SUB, như vậy co thể cải thiện đc âm trầm nghe chắc hơn và có thể tăng giảm dc âm lượng BASS khi mở to.
          còn một cách nữa là: nếu loa bác mới mua, đem ra đó nó khó người ta đổi cho loại nào có ít nhất là hai chiết ap, một điều chỉnh âm lượng, một điều chỉnh độ lớn của bass. hiện e đang chơi bộ 2.1 của MICROlab có hai chiết áp, mua thêm hai cái siêu treble của tầu lắp vào, nghe nói chung là ok. còn để nghe hay thì bác phải đầu tư sound card riêng.

Comment

Anh Baolinh_82 ơi! minh co thể tự chế thêm cái chiết áp Bass không anh?!
            Nêu đơn giản thì anh giúp em nhé!

Comment

Anh vodangks anh duyphi có nhận xét gì không?!
              sao anh Duyphi thì bảo gắn tận đầu ngoài ngỏ input còn anh Vodangks lai nhân xét là gắn tụ ngỏ ra ạh!!!
              Last edited by vuabairac; 10-11-2007, 11:51.

Comment

thế cái cục siêu treble gắn ra sao? giá bao nhiêu Anh nào biết chỉ cho em với

Comment

vấn đè này phải chuyên môn mới biêt được.với tôi thì quá dễ,còn bạn chưa hiểu gì về mach công suât âm thanh thì rất khó cho bạn
                  BẠC TÓC VÌ ĐIÊN NẶNG (ĐIỆN)

DD: 0915034282

Comment

Nguyên văn bởi vuabairac Xem bài viết
                    Anh Baolinh_82 ơi! minh co thể tự chế thêm cái chiết áp Bass không anh?!
                    Nêu đơn giản thì anh giúp em nhé!
                    ... cách làm đơn giản nhất mà tui thấy nhìu người không rành điện tử thường áp dụng, là dùng miếng vải nhét vô cái lỗ phát âm của loa siêu trầm để giảm bớt cường độ tiếng bass... hehe.....

Comment

he he he ,botay luôn, he he

Comment

sao lại bó tay nhỉ, bác vuabairac chịu khó vẽ lại cái sơ đồ mạch rồi mọi người chỉ cho. có chuyên môn thì đơn giản ko mà......

Comment

Có nhiều bộ loa 2.1 mà mặt loa Bass quay ra ngoài . Vì vạy khó ... bịt được cái lỗ phát âm .
                          Nếu không hiểu lắm vè mạch điện thì đừng can thiệp lung tung vào mạch . Nên can thiệp chính vào đường dây của loa bass .
                          Cắt đôi cái dây từ board mạch tới loa bass >> loa tịt hẳn
                          Đấu vào chỗ cắt đó một cái trở 5>10 wat ( trở sứ ) Trị số từ 2 tới 10 ôm . Trị số trở càng lớn tiếng bas càng nhỏ
                          Cách 2 đấu vào chỗ cắt đó một cái tụ trị số từ 100 tới 2200uF/25>>50 von . Loại tụ không phân cực . Loại tụ này với trị số đó e rằng đắt gần bằng giá tiền bộ loa . Có thể dùng hai tụ hóa có phân cực đấu nối tiếp ngược chiều nhau ( trị số =1/2 ) để thay thế .
                          Cách 3 . Cuốn một cuộn ... chặn bằng dây dồng trên một lõi biến áp . Chọn lõi BA nào có diện tích lõi 2Cm2 . Quấn vào đó từ 10.>> 50 vòng . Càng quấn nhiều vòng loa càng kêu nhỏ
                          Cách 4
                          Cách 5
                          cách 6
                          cách 7
                          cách....
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Em muốn có tiêng bass chắc hơn! Vậy thì cách nào đơn giản mà hiệu quả!

Comment

Hay quá anh duyphi ơi! mở máy ra lại, em gở 2 cái tụ 104 ra! nối dây lại... Rồi thấy nó sao sao ấy! mà hình như em chưa nối 2 cái tụ này tận ngoại cùng, như anh duyphi bảo (mà mắc sau cái volum). thấy chưa yên tâm nên em lại cắt cái đầu input ra. gần 10 phút hàn... nối tiếp 2 cái tụ vô lại...dời nó ra ngoài cùng luôn.! kết quả là...ok!
                              Dù tiiếng có nhỏ hơn tý nhưng bass thì ok! chắc không ù ù như xưa. tiếng ù ù nhỏ cũng biến mất!
                              Thì ra là ngay tại cái vôlum có 2 con trở 1.2k ?? không biết để làm gì !
                              không hiểu gì cả nhưng vụ loa thế là tạm ổn!
                              Có bác nào không hài lòng loa bass em sửa cho nè! ka ka !
                              Đời sao mà nó đẹp thế!

Comment

Về tác giả

Collapse

vuabairac Tìm hiểu thêm về vuabairac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X