Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cac bac huong dan chinh bias cho em ampli dum em

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cac bac huong dan chinh bias cho em ampli dum em

tình hình la em có một diy ampli với vừa lắp song linh kiện.em dá chạy thử và nghe chat am thi rất ấm.em chay cap sò c5200 và a1943 nhưng mới đầu bật lên thì rất nóng.sau khi em can chinh 2 cái chiết áp trên boar thi từ từ thấy giảm dần.nhưng khi tắt di một lúc thì đâu lại vào đó rồi còn nghe thấy tiếng như nghẹt mũi ấy tưc ghê các bac ah.mong có bác cao thủ nào chỉnh giúp em để nghe chứ ỏ nhà mãi thì buồn lắm.
    Còm đay la hình của em nó[IMG][/IMG]
    Click image for larger version

Name:	IMG_1148[1].jpg
Views:	1
Size:	148.8 KB
ID:	1410481Click image for larger version

Name:	IMG_1147[1].jpg
Size:	82.6 KB
ID:	1410482Click image for larger version

Name:	dx amplifier-dx amplifier traces-7.png
Size:	10.4 KB
ID:	1410483Click image for larger version

Name:	dx amplifier-dx amplifier schematic-1.jpg
Views:	4
Size:	76.1 KB
ID:	1410484

miếng tản nhiệt sao mình thấy nó nhỏ vậy.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

em dang định lắp cho em nó miếng tản nhiệt to nhưng ma khổ chua có kinh phí nên dùng tạm vậy thôii! thế nó có bị sao kho hở bác

Comment

Mạch này không có điện trở hồi tiếp cho transitor công suất ( 2SC5200 + 2SA1943 ) và không có điện trở nối tiếp với VR3 nên phải rất cẩn thận khi chỉnh dòng phân cực tỉnh, VR3 mà xuống thấp tí là toi cặp công suất ngay ! Bạn dùng đồng hồ vạn năng ở chế độ đo dòng (A) mắc nối tiếp giữa 2 chân E 2SC5200 và 2SA1943, VR3 để max, lúc này Vac khoảng 1.2V, dòng tỉnh = 0, Chỉnh giảm VR3 đến khi dòng tỉnh khoảng 40 đến 60 mA là OK ! Transistor mà nóng lên thì mạch này dể chết cặp công suất lắm đó do điện áp Vbe giảm làm tăng dòng phân cực -> tăng nhiệt -> tăng dòng -> bốc mùi... !Chúc thành công !

Comment

Bac chi cho em ro hon duoc khong,mac dien tro hoi tiep nhu the nao?nguon cua em dung nguon doi xung chi co 18v thoi,ma trong mach no bao nguon cung cap doi xung 35v thoi thi co anh huong gi toi mach khong?

Comment

sao bac nao cung ko chiu tra loi e vay?em muon nghe lam roi nhung cu nhu the nay thi e cung phai nem bỏ xo cái mach khuech dại cong suat nay thoi.oi bỏ bao nhiêu tiền

Comment

Nguyên văn bởi hoangaudio Xem bài viết
              tình hình la em có một diy ampli với vừa lắp song linh kiện.em dá chạy thử và nghe chat am thi rất ấm.em chay cap sò c5200 và a1943 nhưng mới đầu bật lên thì rất nóng.sau khi em can chinh 2 cái chiết áp trên boar thi từ từ thấy giảm dần.nhưng khi tắt di một lúc thì đâu lại vào đó rồi còn nghe thấy tiếng như nghẹt mũi ấy tưc ghê các bac ah.mong có bác cao thủ nào chỉnh giúp em để nghe chứ ỏ nhà mãi thì buồn lắm.
              Còm đay la hình của em nó[IMG][/IMG]
              [ATTACH=CONFIG]34163[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]34164[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]34165[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]34166[/ATTACH]
              Điện trở hồi tiếp cho cặp C5200-A1943 là điện trở thoát dòng chân E của cặp transistor đó (0.33 om/5w)
              Tôi có cách này làm nhanh lắm:Hút trống chân B 2 con công suất C5200,A1943,tiếp đó bạn gỡ R19 ra thế vào 2R 150om/1w ở chân E cặp Driver Q4,Q5 nối vào đường ra loa.sau đó dùng vol kế ở thang đo 2v5 đo thuận 2 đầu điện trở 150om,chỉnh VR3 sao cho điện thế 2 đầu R150om dưới 0.5 vol.đo lại điện thế điểm giữa ra loa phải bằng 0 vol,trả R19 vào vị trí củ,lắp 2 con công suất vào,cấp nguồn ,cẩn thận đo lại điểm giữa nếu thấy 0 vol thì mạch đã chạy cân xứng.(thường là mạch này chạy tối thiểu cũng phải là +35v 0v -35v).Chúc bạn thành công!

Comment

thế bác ngoquoctuan có thể chỉ rõ cho em đấu điện trở hồi tiếp cho cặp sò này được ko?bác giúp em với chứ em cân chỉnh mấy bữa nay mà nó vẫn ko ổn tí nào,sò thì vẫn nóng hừng hực ấy chứ,có chết êm ko.âm thanh vẫn nghe tốt nhưng mà em van chưa iên tâm lắm.em làm con mạch này theo một trang web của nước ngoài nen cũng chả biết họ chỉnh như thế nào.bác mà có sơ đồ nào chạy bằng cặp sò này thì bác cứ pót lên cho ae trong diễn đàn tham khảo.bác nhó cho cái sở đồ mạch in nha

Comment

thế bác ngoquoctuan có thể chỉ rõ cho em đấu điện trở hồi tiếp cho cặp sò này được ko?bác giúp em với chứ em cân chỉnh mấy bữa nay mà nó vẫn ko ổn tí nào,sò thì vẫn nóng hừng hực ấy chứ,có chết êm ko.âm thanh vẫn nghe tốt nhưng mà em van chưa iên tâm lắm.em làm con mạch này theo một trang web của nước ngoài nen cũng chả biết họ chỉnh như thế nào.bác mà có sơ đồ nào chạy bằng cặp sò này thì bác cứ pót lên cho ae trong diễn đàn tham khảo.bác nhó cho cái sở đồ mạch in nha
                  Các bài viết trước của mấy sư phụ như Nguyễn Đình Văn...đã trình bày khá đầy đủ về mạch amply rồi,bạn chịu khó tìm đọc,với lại mình chưa biết cách pot Sherma,hoăc bạn có thể liên lạc với mình qua số ĐT:0918779679 mình sẵn sàng giúp trong khả năng của mình.Thân!

Comment

Bạn có 2 việc cần làm trước khi nghĩ đến việc cân chỉnh mạch:
                    1. Miếng nhôm tản nhiệt phải đủ lớn, với miếng tản nhiệt quá nhỏ như của bạn thì cặp sò không kịp tản nhiệt sẽ rất nóng dù có cân chỉnh đúng.
                    2. Nguồn cung cấp phải đủ cả áp lẫn dòng. Biến áp nguồn của bạn như vậy cũng không đạt yêu cầu.
                    Với điều kiện thiếu thốn như vậy thì dù có hướng dẫn, bạn cũng không thể chỉnh mạch được.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                      Bạn có 2 việc cần làm trước khi nghĩ đến việc cân chỉnh mạch:
                      1. Miếng nhôm tản nhiệt phải đủ lớn, với miếng tản nhiệt quá nhỏ như của bạn thì cặp sò không kịp tản nhiệt sẽ rất nóng dù có cân chỉnh đúng.
                      2. Nguồn cung cấp phải đủ cả áp lẫn dòng. Biến áp nguồn của bạn như vậy cũng không đạt yêu cầu.
                      Với điều kiện thiếu thốn như vậy thì dù có hướng dẫn, bạn cũng không thể chỉnh mạch được.
                      Bạn nói đúng!nhưng nên khuyên bạn hoangaudio từ từ làm từng bước,mới bước vào làm không gấp gáp được,gấp quá,cháy túi vì học phí...hic,hic.

Comment

hôm nay em vừa mua 1em tản nhiẹt mói cung với cục nguồn 0v-30v-60v,cùng với cặp tụ 10000uf hết 35000 đ bây giờ e đang gắn rổi cho chạy thử nhưng ko biết kết quả ra sao.cục nguòn 5a thì có đủ không bác

Comment

theo các bác em co nen tiếp tục theo sử dụng mạch này nữa không hay là sử dụng mạch khác cho nó song

Comment

hôm nay em vừa mua 1em tản nhiẹt mói cung với cục nguồn 0v-30v-60v,cùng với cặp tụ 10000uf hết 35000 đ bây giờ e đang gắn rổi cho chạy thử nhưng ko biết kết quả ra sao.cục nguòn 5a thì có đủ không bác
                            Nguồn của bác sao rẻ thế ạ ? Mà có 5 A thì làm cái gì ? vì thực tế công suất của nó nhỏ hơn rất nhiều bác ạ.
                            Cái tản nhiệt mới mua thế nào bác show cái hình lên cho khí thế. Cái con đi ốt nắn của bạn cũng thuộc loại nhỏ . Phải áp vào tản nhiệt.
                            Mình có mở 1 con sub ra , nó dùng 5200 1943 chạy áp 42 0 42 VAC . Tản nhiệt có cánh to hơn 1/2 tờ A4 .
                            Chỉnh bias như sau :
                            Như hình vẽ. CHú ý hình vẽ mình ko vẽ tụ lọc nguồn ( vì rối quá )
                            Cầu chì 1A đề phòng chập ở đâu thì nó cháy trước
                            Que đỏ nối với nguồn + ,, Que đen nối vào + nguồn của bo. Đồng hồ Vom để thang đo mA ( 250 hoặc 100 ) Cái này đã được học hồi phổ thông rồi mà : đo ampe thì mắc nối tiếp ,, còn đo vôn thì mắc //
                            CHỉnh Bias tùy bạn. THường chỉnh 100mA
                            Attached Files
                            Last edited by nongdanfo; 19-10-2011, 17:07.
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Biến áp và tản nhiệt bác mua loại này cho lành. Tản nhiệt cho nó mát
                              P/S : em lấy hình trên mạng cho bác tham khảo. Tránh trường hợp tiền mất tật mang. Học phí nhiều , Mua ko phải hối tiếc
                              Attached Files
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangaudio Tìm hiểu thêm về hoangaudio

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X