Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều hòa nagakawa có hiện tượng sau là lỗi gì?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều hòa nagakawa có hiện tượng sau là lỗi gì?

Chào các bác

Em đang có 1 máy điều hòa nagakawa, mấy hôm nay nóng mới bắt đầu bật trở lại thì có hiện tượng sau:
    Sau khi đóng điện bật nguồn thì máy hoạt động bình thường (mát, dàn nóng tỏa nhiệt bình thường, áp suất ga đo được ~ 70)
    Máy chạy được 5-10 phút thì không mát nữa máy không ngắt, nhiệt ở dàn nóng cũng không tỏa ra như lúc trước, đồng hồ đo áp suất ga khi đó nhảy lên mức lớn nhất, nếu tháo dây đo áp lúc này máy xì ga + khá nhiều dầu bám vào tay hôi xì.
    Không hiểu hiện tượng này là lỗi gì các bác nhỉ!

Em ko phải dân sửa điện lạnh chuyên nên em ko rõ lắm chỉ biết chút ít để tự bảo trì mấy cái điều hòa của mình và người thân thôi!

Xin cảm ơn!

Nguyên văn bởi vnutils Xem bài viết
    Chào các bác

Em đang có 1 máy điều hòa nagakawa, mấy hôm nay nóng mới bắt đầu bật trở lại thì có hiện tượng sau:
    Sau khi đóng điện bật nguồn thì máy hoạt động bình thường (mát, dàn nóng tỏa nhiệt bình thường, áp suất ga đo được ~ 70)
    Máy chạy được 5-10 phút thì không mát nữa máy không ngắt, nhiệt ở dàn nóng cũng không tỏa ra như lúc trước, đồng hồ đo áp suất ga khi đó nhảy lên mức lớn nhất, nếu tháo dây đo áp lúc này máy xì ga + khá nhiều dầu bám vào tay hôi xì.

Em ko phải dân sửa điện lạnh chuyên nên em ko rõ lắm chỉ biết chút ít để tự bảo trì mấy cái điều hòa của mình và người thân thôi!

Xin cảm ơn!
    Máy của bác bị ngắt máy nén rồi. Bác kiểm tra dòng chạy xem là bao nhiêu ampe, thứ nhất là máy nén có vấn đề, thứ hai là dàn nóng bị bẩn.
    Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
    Mobile: 0914.796.896.

Comment

Máy nén của bạn bị hỏng rơle đề. Thay đi lại chạy.

Comment

Chào các bác

Xin cảm ơn!
        Máy của bạn áp lực gas 70psi là gas còn đủ, vấn đề của bạn là mới đầu máy chạy tốt, sau khoảng thời gian máy nén ngưng làm việc, hiện tượng này rất có thể tụ đề block muốn hư rồi, vì khi khởi động xong tụ sẽ bị nóng lên và lớp tiếp giáp mất cách điện do vậy nó không thể ngậm chạy nén được, bác thay cái tụ xem sao..., mà máy của bạn công suất bao nhiêu BTU??

Comment

Cảm ơn các bác đã phản hồi!
          Máy nhà em là máy 1000BTU (920W)
          Nhà em có 4 con như thế này và em thay tụ khác từ 1 máy đang hoạt động bình thường vào vẫn thế, khi máy bị lỗi kiếm đồng hồ đo dòng thì thấy dòng ~ 0A (chỉ mỗi quạt làm mát ở cục nóng chạy); còn lúc đầu hoạt động bình thường là 5.3A; trên cục nóng ghi là 4.2 A nên em dự đoán là chắc cục nóng bị quá tải => nên chạy 1 lúc bị ngăt - có lẽ ga hơi nhiều hoặc ga không còn tốt chăng?

Comment

Cảm ơn các bác đã phản hồi!
            Máy nhà em là máy 1000BTU (920W)
            Nhà em có 4 con như thế này và em thay tụ khác từ 1 máy đang hoạt động bình thường vào vẫn thế, khi máy bị lỗi kiếm đồng hồ đo dòng thì thấy dòng ~ 0A (chỉ mỗi quạt làm mát ở cục nóng chạy); còn lúc đầu hoạt động bình thường là 5.3A; trên cục nóng ghi là 4.2 A nên em dự đoán là chắc cục nóng bị quá tải => nên chạy 1 lúc bị ngăt - có lẽ ga hơi nhiều hoặc ga không còn tốt chăng?
            Bác kiểm tra quạt làm mát dàn nóng xem có bị yếu không? Bảo dưỡng lại máy rồi tình tiếp.
            Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
            Mobile: 0914.796.896.

Comment

Máy làm việc ở những ngày vừa rồi gặp hiện tượng này nhiều và thợ bịp giết dân quá chừng luôn! ! Ông anh bị thợ xúi thay máy nén vẫn không giải quyết được, vẫn bị hiện tượng như nhà bạn. Nghi bị mạch ông ấy mới gào mình! Đến khám nghiệm "tử thi" thì ... Chả làm sao sất!
              Máy nén chạy trong điều kiện nhiệt cao như mấy hôm nay thường bị "căng" Gas do giải nhiệt kém nên nóng máy và Rơ-le nhiệt bên trong ngắt. Chờ cho nó nguội là chạy lại bình thường thôi! (Muốn nhanh thì xịt nước mát hay cho nó vài cốc trà đá!)
              1 - Xả bớt Gas cho xuống khoảng 55-60 với máy khoảng 9k-10kBTU
              2 - Cải thiện chế độ làm mát giàn nóng bằng cách chống nắng chiếu trực tiếp vào giàn nóng! (Hay cho nó 1 gáo nước!)
              3 - Kiểm tra sự thông thoáng của lối vào ra gió giải nhiệt giàn!
              Chắc chắn là Ok!
              Nhưng! (Lại nhưng) Khi thời tiết về lại bình thường thì lại bổ sung cho nó tý gas nhé! Máy chạy đủ Gas là hiệu suất tốt nhất, thừa hay thiếu Gas đều giảm lạnh nhưng thừa Gas tệ hơn vì bị giảm lạnh và tăng tải hơn là thiếu Gas!
              Chút xíu thế thôii cũng giúp khối bác khỏi "Tiền mất tật mang" oan uổng. Cái máy "xịn" tự nhiên "được" thay con "lốc" đểu
              Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
                Máy làm việc ở những ngày vừa rồi gặp hiện tượng này nhiều và thợ bịp giết dân quá chừng luôn! ! Ông anh bị thợ xúi thay máy nén vẫn không giải quyết được, vẫn bị hiện tượng như nhà bạn. Nghi bị mạch ông ấy mới gào mình! Đến khám nghiệm "tử thi" thì ... Chả làm sao sất!
                Máy nén chạy trong điều kiện nhiệt cao như mấy hôm nay thường bị "căng" Gas do giải nhiệt kém nên nóng máy và Rơ-le nhiệt bên trong ngắt. Chờ cho nó nguội là chạy lại bình thường thôi! (Muốn nhanh thì xịt nước mát hay cho nó vài cốc trà đá!)
                2 - Cải thiện chế độ làm mát giàn nóng bằng cách chống nắng chiếu trực tiếp vào giàn nóng! (Hay cho nó 1 gáo nước!)
                Chắc chắn là Ok!
                Nhưng! (Lại nhưng) Khi thời tiết về lại bình thường thì lại bổ sung cho nó tý gas nhé! Máy chạy đủ Gas là hiệu suất tốt nhất, thừa hay thiếu Gas đều giảm lạnh nhưng thừa Gas tệ hơn vì bị giảm lạnh và tăng tải hơn là thiếu Gas!
                Chút xíu thế thôii cũng giúp khối bác khỏi "Tiền mất tật mang" oan uổng. Cái máy "xịn" tự nhiên "được" thay con "lốc" đểu
                Chuẩn luôn, hết lăn tăn!

Comment

Cảm ơn bác zeronic, hôm qua em đã xả bớt ga xuống còn 60PSI, dòng của cục nóng cũng giảm xuống còn 4.3A (chỉ hơn thông số ghi trên máy 0.1A) và thấy ổn ổn, để mấy hôm tới trời nóng trở lại kiểm tra xem thế nào!

Comment

Nhà em dùng điều hòa Nagakawa loại tủ đứng NP-C(A)501N khi bật lên có các hiện tượng như thông báo FF08, nước chảy ra ngoài nhiều, quạt ngoài (em không biết gọi là gì mà điều hòa nào cũng có mà để ở bên ngoài ấy, có phải gọi là lốc máy không các anh ) không chạy.Mong các anh tư vấn sự cố giúp em với.Thanks các anh !

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
                      Chắc chắn là Ok!
                      cảm ơn rất nhiều
                      chỉ có thể là niềm đam mê

Comment

Các Bạn diễn đàn thân mến .Nhà phuvtv xử dung chiếc điều hòa HITHCHI model UNT :RAS-10c9 đã mấy năm nay , năm nay những ngày nắng oi bức ,máy quay bênh hoạn máy ở ché độ SW chạy ko có lạnh . Mình xin sơ đồ Ban nào có cho mình xin . mình xin cảm ơn .

phuvtv DT 01698378468 0460279242 phuthai48@gmail.com .

Comment

Về tác giả

Collapse

vnutils Tìm hiểu thêm về vnutils

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X