Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vấn đề máy phun sương ...loa gốm áp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chưa kiếm được 2 con xanh lá cây .103 va 333 cửa hàng bán linh kiện cũng k có. Mấy tiệm sửa chữ cũng kiếm chưa ra nữa.

Comment

Nguyên văn bởi thelove86 Xem bài viết
      Chưa kiếm được 2 con xanh lá cây .103 va 333 cửa hàng bán linh kiện cũng k có. Mấy tiệm sửa chữ cũng kiếm chưa ra nữa.
      khó vậy sao,ra hàng ve chai có nhìu lắm................
      Đỗ Ngọc Hiếu
      Từ Sơn, Bắc Ninh
      Điện thoai; 0989 800

Comment

Nguyên văn bởi dongochieu Xem bài viết
        khó vậy sao,ra hàng ve chai có nhìu lắm................
        Cho mình hỏi 2con màu xanh lá cây . 103 va 333 mình phai kiếm lại con giống y như vậy luôn. Hay con họ khác . Màu khác nhưng có số 103 va 333 là được rồi

Comment

Cho mình hỏi 2con màu xanh lá cây . 103 va 333 mình phai kiếm lại con giống y như vậy luôn. Hay con họ khác . Màu khác nhưng có số 103 va 333 là được rồi
          Bạn ơi, trị số tụ có 2 thông số cần quan tâm nhất là điện dung (103 = 10nF; 333 = 33nF) và điện áp chịu đựng. Về hình thức thì ta quan tâm chủng loại (loại điện môi) chứ không phải là quan tâm đến màu gì. Màu chỉ là màu sơn của cái vỏ nhựa của tụ mà thôi.
          Một hãng cũng có thể sản xuất 2 cái tụ cùng trị số cùng chủng loại nhưng có màu khác nhau.
          Bạn cứ mất thời gian loay hoay với 2 cái tụ màu xanh... thời gian ấy nên tìm sách hay lên mạng mà đọc có khi nó sẽ thông minh ra thêm một chút đấy.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
            Bạn ơi, trị số tụ có 2 thông số cần quan tâm nhất là điện dung (103 = 10nF; 333 = 33nF) và điện áp chịu đựng. Về hình thức thì ta quan tâm chủng loại (loại điện môi) chứ không phải là quan tâm đến màu gì. Màu chỉ là màu sơn của cái vỏ nhựa của tụ mà thôi.
            Một hãng cũng có thể sản xuất 2 cái tụ cùng trị số cùng chủng loại nhưng có màu khác nhau.
            Bạn cứ mất thời gian loay hoay với 2 cái tụ màu xanh... thời gian ấy nên tìm sách hay lên mạng mà đọc có khi nó sẽ thông minh ra thêm một chút đấy.
            Đã thay con diot như trong hình Click image for larger version

Name:	IMG_20140905_105450_211_2.jpg
Views:	1
Size:	140.8 KB
ID:	1398823 và thay cả loa áp gốm mới màu vàng ,mạch đã phun sương binh thường trở lại, cám ơn các bạn đã giúp đỡ . a HTTTTH nói hơi nặng lời thì phải. e k rành điện tử nên mới lên diễn đàn nhờ mọi người tư vấn . mỗi người chỉ 1 kiểu thì phải thử thôi . chứ đọc sách hay tìm hiểu nguyên lý hoạt động của mạch để mà sứa thôi thì chuyển nghề qua sửa chữa điện tử luôn cho rồi.

Comment

Đã thay con diot như trong hình [ATTACH]90409[/ATTACH] và thay cả loa áp gốm mới màu vàng ,mạch đã phun sương binh thường trở lại, cám ơn các bạn đã giúp đỡ . a HTTTTH nói hơi nặng lời thì phải. e k rành điện tử nên mới lên diễn đàn nhờ mọi người tư vấn . mỗi người chỉ 1 kiểu thì phải thử thôi . chứ đọc sách hay tìm hiểu nguyên lý hoạt động của mạch để mà sứa thôi thì chuyển nghề qua sửa chữa điện tử luôn cho rồi.
              Nếu bạn đã cầm mỏ hàn để sửa đồ điện tử thì ít nhất bạn nên có hiểu biết nhất định về linh kiện.
              Hầu hết các thành viên tham gia diễn đàn đều được coi như là người làm điện tử .
              Mà những điều bạn hỏi cho thấy bạn chưa học hay đọc qua về linh kiện. Do đó tôi chân thành khuyên bạn đọc chút lý thuyết thì có lợi, không chỉ bây giờ mà cho cả sau này. Ví dụ bạn bỏ công tìm hiểu thì bạn biết thêm về các loại tụ điện và bạn sẽ không còn băn khoăn về cái tụ đó có màu gì... mà chỉ cần tìm linh kiện mình muốn (= thông minh hơn)
              Chúc mừng bạn đã sửa xong. Thực tế có nhiều người làm theo cách của bạn và kết thúc công việc là ở thùng rác .
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Loại này mình đã sửa nhiều rồi,có 2 loại.Một là loại chỉ phun sương,mình hay gọi là con Pikachu phun sương mặc dù nó có nhiều hình dạng.Hai là loại tích hợp trong quạt phun sương.
                Hàng này chủ yếu là của Tàu khựa nên chân linh kiện thường bằng sắt,lại làm việc trong môi trường ẩm cao nên mấy con đèn nhỏ nhìn vẫn ngon nhưng khi đụng tay vào thì 1 chân biến thành bột.
                Con BU406 đo như đèn thường thôi nhưng ko thay bằng đèn thường được vì nó là loại "very high speed".Con này chợ Trời bán đầy thì Nhật tảo chắc ko thiếu.
                Nếu phun sương ko hoạt động cần KT nguồn cấp,nếu nguồn cấp tốt thì bạn bật cho máy chạy rồi dùng đồng hồ đo tần số dao động ở chân B của BU406,lúc mới
                bật tần số vào khoảng 1,7 ~ 1,8 Mhz chạy nóng lên thì giảm đi 1 chút.Nếu thấy dao động đủ rồi thì chỉ còn cách đi kiếm loa áp điện về thay thôi.Nếu ko có hoặc quá thấp thì kt mấy con tụ ghép,loại ghép bằng 2 con 473 mới hay hỏng tụ còn loại ghép 104 như của bạn mình ít khi thấy hỏng tụ.
                Chúc bạn thành công!

Comment

Đã thay con diot như trong hình [ATTACH]90409[/ATTACH] và thay cả loa áp gốm mới màu vàng ,mạch đã phun sương binh thường trở lại, cám ơn các bạn đã giúp đỡ . a HTTTTH nói hơi nặng lời thì phải. e k rành điện tử nên mới lên diễn đàn nhờ mọi người tư vấn . mỗi người chỉ 1 kiểu thì phải thử thôi . chứ đọc sách hay tìm hiểu nguyên lý hoạt động của mạch để mà sứa thôi thì chuyển nghề qua sửa chữa điện tử luôn cho rồi.
                  vote cho tinh thần ham vọc ở diễn đàn khác mình cũng có 1 topic hướng dẫn mọi người tự sửa đồ điện chỉ cần chụp ảnh lên và mình chỉ đo hoặc thay con gì

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Nếu bạn đã cầm mỏ hàn để sửa đồ điện tử thì ít nhất bạn nên có hiểu biết nhất định về linh kiện.
                    Hầu hết các thành viên tham gia diễn đàn đều được coi như là người làm điện tử .
                    Mà những điều bạn hỏi cho thấy bạn chưa học hay đọc qua về linh kiện. Do đó tôi chân thành khuyên bạn đọc chút lý thuyết thì có lợi, không chỉ bây giờ mà cho cả sau này. Ví dụ bạn bỏ công tìm hiểu thì bạn biết thêm về các loại tụ điện và bạn sẽ không còn băn khoăn về cái tụ đó có màu gì... mà chỉ cần tìm linh kiện mình muốn (= thông minh hơn)
                    Chúc mừng bạn đã sửa xong. Thực tế có nhiều người làm theo cách của bạn và kết thúc công việc là ở thùng rác .
                    đây là phương pháp sửa chữa loại trừ mà bác.

Comment

Mấy topic phun sương mà không có chú bác nào phân tích cái mạch tạo dao động 1.7Mhz vậy nhỉ, nhìn thì đơn giản mà chẳng đơn giản tẹo nào, chú HTTTH ơi cấp cứu.........
                      http://www.dientuvietnam.net/forums/...kanguroo/page5
                      Đời bể khổ :

Comment

Nnguyên lý nó tạo dao động 1.7Mhz thế nào các bác ơi, mạch ít linh kiện ngắm mãi mà em k hiểu nổi
                        Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                          Nnguyên lý nó tạo dao động 1.7Mhz thế nào các bác ơi, mạch ít linh kiện ngắm mãi mà em k hiểu nổi
                          Tôi gửi cho Bác nguyên lý làm việc của mạch phun sương do Thày VI VĂN PHAM hướng dẫn:
                          "Các em không biết nguyên lý hoat. động của máy này thì làm sao mà sửa chữa ?
                          1. các máy đơn giản thế này được cấp điện từ chấn tử siêu âm nối tiếp với 2 tụ 33nF.
                          2.Lấy điện thế 1 tụ phân cực cho Tran nhỏ ( khuếch đại biên độ)
                          3. Điện thế CE của Tran nhỏ phân cực BE cho Tran to ( Công suất)
                          Các máy đơn giản như này hoạt động với sóng nhọn , nhiều hài, tần số không ổn định.Thường hư tụ nối tiếp hoạc thay đổi điện dung xuống thấp.Rất dễ sửa chữa."
                          Phần tài liệu này tôi lưu trong máy tính và nay chia sẻ với các Bác, Theo lời dạy của Thày tôi làm các mạch phun sương gần như ổn Bác delete ah.
                          Xin cảm ơn Thày VI VĂN PHAM và chúc các Bác Thành công.

Comment

Mạch Phun sương loại thông dụng như sơ đồ trên thì sửa đơn giản vì nó có ít linh kiện( sửa bằng phương pháp loại trừ và so sánh với thông số con tốt).
                            Nhưng cháu muốn hiểu và phân tích nguyên lý hoạt động tạo dao động cụ thể cái mạch trên nó thế nào cơ, chứ đọc bài của thầy Vi Văn Phạm nó không giống cái mạch đó và không chi tiết để có thể hiểu đc chú ạ
                            ----------------
                            Chú cho cháu hỏi trong mạch thì tác dụng linh kiện của con L1,L2 như thế nào con nào quan trọng hơn, C3,C4=473J có tác dụng gì

Khi có áp phân cực(qua công tắc và triết áp điều chỉnh) cho chân B đèn Bu406 thì đèn dẫn, vậy đèn dẫn thì đường nào tác động vào chân B để Bu406 tắt rồi lại lặp lại chu kỳ tiếp để đc F=1.7Mhz
                            Đời bể khổ :

Comment

Bác nào biết ở sài gòn chỗ nào bán loa phun sương này chỉ chỗ cho em với em kiếm ở nhật tảo không thấy có
                              Học học nữa học mãi
                              email:quoc_dt80@yahoo.com
                              dt: 0989621606

Comment

Chào các Bác!
                                Mạch phun sương nhà e có hiện tượng: cắm điện vào thì nháy đèn, quạt chạy tý rồi tắt hết (không có sương bắn lên). Rút điện ra thì lại nháy đèn, quạt chạy, sương bắn lên 1 tý rồi tắt hết. Khi em đo riêng mạch nguồn thì điện áp ra 12V, 28V ok, nhưng khi kết nối với mạch điều khiển thì đo không thấy điện áp ra. Các bác cho em hỏi nguyên nhân là sao vậy ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

khanhtruc Tìm hiểu thêm về khanhtruc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X