Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thay dây cua roa đầu băng video cassette

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào bác tuyennhan,

Em quay lại nó bị lỗi thế này :

https://www.youtube.com/watch?v=P5_pu-IE75A

Phần cơ thì em không có tháo chi cả, chỉ vệ sinh, tra dầu mỡ, vệ sinh dây cua roa rồi lắp lại nguyên cụm

Bác xem giúp em cần phải sửa phần nào nhé

Cám ơn bác

Thân ái

Comment

Nguyên văn bởi audible Xem bài viết
      Chào bác tuyennhan,

Em quay lại nó bị lỗi thế này :

https://www.youtube.com/watch?v=P5_pu-IE75A

Phần cơ thì em không có tháo chi cả, chỉ vệ sinh, tra dầu mỡ, vệ sinh dây cua roa rồi lắp lại nguyên cụm

Bác xem giúp em cần phải sửa phần nào nhé

Cám ơn bác

Thân ái
      Bánh ép chưa vào vị trí tiếp xúc với trục captain nên máy chưa thể chạy băng được ,kiểm tra nhông cam của càng bánh cao su ép băng có bị sai khớp hay không

Comment

Em tháo rời chup gửi các bác xem tiếp

Comment

Tiếp ạ

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

Bánh ép chưa vào vị trí tiếp xúc với trục captain nên máy chưa thể chạy băng được ,kiểm tra nhông cam của càng bánh cao su ép băng có bị sai khớp hay không
            Trình của em còi cọc, chỉ biết thay dây cua roa, tra dầu mỡ.

Bánh ép đúng là chưa vào vị trí tiếp xúc với trục captain, em lấy tay đẩy nhẹ nó chạy xuống 1 tý nhưng máy đã tắt nguồn. Khi bánh ép chạy xuống 1 lúc thì đứng lại, em nghe có tiếng kêu è è 1 lúc thì máy tắt nguồn.

Nhông cam của càng bánh cao su là hình nào và phải tháo ra sao vậy bác ?

Cám ơn bác

Thân ái

Comment

nếu máy chưa bị tháo các phần trên của bánh ép thì bạn đừng can thiệp vào nó , sẽ rất bị sai vị trí của các nhông ,trường hợp bạn mô tả khi bánh ép đi xuống ,mà máy kêu è è thì khả năng dây cua roa của mô tơ kéo cam bị chùng ,khi bánh ép được kéo vào vị trí ép băng thì rất nặng ,dây cua roa bị trượt ,hoặc thanh đòn đẩy cam bị kẹt gì đó ( thanh nhựa to màu đen nằm phía dưới sườn máy) khiến cho mô tơ kéo không được nên máy bị è è ,lúc này vi xử lý nhận tín hiệu lỗi nên sẽ thu càng căng băng và tắt máy ,ở dạng cơ rời với bo mạch thì dể xem xét hơn cơ dạng liền mạch,vì phải cắm vào bo mạch rồi mới cho chạy được,vì vậy nếu có thể được thì bạn tháo sườn máy để ra ngoài ,rồi nối dây điện vào mô tơ kéo cam ,mô tơ nằm xéo ngang phía dưới,dùng nguồn 5v-9v/1,5A để đưa vào mô tơ để xem mô tơ kéo như thế nào ,thay đổi chiều âm dương của nguồn để thay đổi chiều quay của mô tơ cho phù hợp,trước khi nối dây điện vào mô tơ thì bạn nên nối qua 1 trở 4-6 ohm để khi mô tơ dừng thì điện trở gánh dòng, tránh hư mô tơ ,nếu có thể được thì bạn chuẩn bị một công tắc, 3 vị trí ,6 dây để chuyển đổi âm dương,thay đổi chiều quay cho mô tơ và ngắt khi mô tơ bị dừng khi cam chạy hết vị trí .khi nào bạn thử cho chạy dàn cơ được rồi ,bánh ép vào được vị trí rồi thì mới ráp vào ,nếu bạn không phải thợ chuyên thì không nên tháo các phần nhông và thanh đẩy cam ra ,vì rất khó ráp lại cho đúng vị trí ,hoặc muốn tháo thì phải dùng bút dạ đánh dấu để lúc ráp dễ dàng hơn,kiểm tra dây cua roa mô tơ kéo cam thì bạn gỡ phần giá nhựa đen nằm trên mô tơ cam ,và điều cần nhớ là bạn đừng bao giờ dùng lực đẩy thanh cam khi máy đẩy không vào vị trí ép băng được vì nguyên nhân gì đó ,vì dùng sức đẩy mạnh sẽ làm hư các mấu cam ,hoặc gẫy các trụ truyền động là bỏ máy luôn.

Comment

Cám ơn bác Quocthaibmt đã hướng dẫn.

Vì dây bẹ trống từ quá ngắn nên em không thể gắn vào máy cho chạy và xem phần dưới đáy sắt xi hoạt động ra sao.

Hôm qua em đã dùng gió thổi sạch phần bố ly hợp ( không tháo mở bung ra ), nhưng nó vẫn thế.

Em sẽ thử thay trước dây cua roa xem sao, vì người chủ cũ nói năm rồi nó vẫn chạy tốt không có trục trặc gì, chỉ gần 1 năm không hoạt động nên em cho băng vào thì xảy ra bị lỗi như trên.

Mà máy này khi cho băng vào bị kẹt thì quay phần nào để lấy được băng ra bác hả ?

Thân âi.

Comment

loại cơ này khi kẹt băng rất khó lấy ra ,vì mô tơ kéo băng dùng chung với mô tơ kéo cam ,vì thế phải tác động vào mô tơ cam để dàn cơ trả lại vị trí ban đầu thì mới lấy băng ra được ,gần chỗ mô tơ nó có khe để đưa que kích điện,(2 que được nối với nguồn điện 6v) đưa vào chân mô tơ để mo tơ quay thì mới lấy băng ra được ,các đầu Sharp đời cũ hơn thì mô tơ nằm ở trên nên dễ lấy hơn ,loại này nằm ở dưới gầm nên khó . trường hơp dây cua roa mô tơ cam bị chai ,trượt ,thì bạn lấy chút nhựa thông ,pha với tí cồn cho tan rồi lấy bông gòn chấm nhựa thông lỏng chấm vào dây cua roa cũng làm tăng ma sát và sử dụng tiếp được

Comment

Mình nhầm ở chổ mô tơ kéo cam chung mô tơ kéo băng , xem hình mô tơ kéo băng là cái có sợi dây cu roa pu ly và bánh nhông màu trắng là phần quấn băng , khay băng , trục giàn băng trục captain là do mô tơ nhỏ ở góc trái bên dưới tác động . Xem hình thì thấy bánh captain chỉ hạ xuống mà không đưa ngang đè vào trục do bị kẹt kêu è ẻ vi sử lý ra lệnh cúp máy . Bạn nhớ lại xem khi bạn tháo giàn cơ ra có kéo cái phần trắng có bánh captain lên không nếu có thì khi đẩy lại xuống sai vị trí dẫn đến kẹt cơ , nếu không động đến nó thì bạn làm theo cách bác Thái đã nêu với nguồn là adaptor 5 volt để thử xem bị gì khi thử đừng dùng cuộn băng trong video nha vì hay nhàu rối hư băng và nếu có tháo mô tơ ra thì không được tháo cái nhông cam có rãnh ra vì vị trí của nó còn tùy thuộc vào nhiều thứ khác nữa có đánh dấu lắp lại cũng sai .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Mình nhầm ở chổ mô tơ kéo cam chung mô tơ kéo băng , xem hình mô tơ kéo băng là cái có sợi dây cu roa pu ly và bánh nhông màu trắng là phần quấn băng , khay băng , trục giàn băng trục captain là do mô tơ nhỏ ở góc trái bên dưới tác động . Xem hình thì thấy bánh captain chỉ hạ xuống mà không đưa ngang đè vào trục do bị kẹt kêu è ẻ vi sử lý ra lệnh cúp máy . Bạn nhớ lại xem khi bạn tháo giàn cơ ra có kéo cái phần trắng có bánh captain lên không nếu có thì khi đẩy lại xuống sai vị trí dẫn đến kẹt cơ , nếu không động đến nó thì bạn làm theo cách bác Thái đã nêu với nguồn là adaptor 5 volt để thử xem bị gì khi thử đừng dùng cuộn băng trong video nha vì hay nhàu rối hư băng và nếu có tháo mô tơ ra thì không được tháo cái nhông cam có rãnh ra vì vị trí của nó còn tùy thuộc vào nhiều thứ khác nữa có đánh dấu lắp lại cũng sai .
                      Chào bác,

Về dàn cơ thì em hoàn toàn chưa đụng đến em nào cả.

Trước tết em nó vẫn hoạt động bình thường , rồi nhà có việc nên gần 1 năm chưa cho nó hoạt động trở lại, nhưng có bọc lại tránh bụi.

Đến gần đây , em thử cho chạy lại thì ngay lần đầu tiên cho cuộn băng vào thì nó đã xảy ra lỗi như video em đã đăng.

Cám ơn bác đã hồi âm.

Thân

Comment

Chào bác,

Trước tết em nó vẫn hoạt động bình thường , rồi nhà có việc nên gần 1 năm chưa cho nó hoạt động trở lại, nhưng có bọc lại tránh bụi.

Đến gần đây , em thử cho chạy lại thì ngay lần đầu tiên cho cuộn băng vào thì nó đã xảy ra lỗi như video em đã đăng.

Cám ơn bác đã hồi âm.

Thân
                        Theo các trình bày của bạn thi mình thấy bạn không có khả năng tự thay dây và sửa được đầu VCR đâu,bạn nên đem ra thợ chuyên môn họ làm cho nhanh

Comment

Chào bác,

Cám ơn bác đã hồi âm.

Thân
                          Bạn xem lại có con vít nào sai chỗ dài quá hay có gì làm kẹt cơ không , giàn cơ vận hành được do cái nhông màu trắng mà dây cu roa mắc vào và cái mô tơ nhỏ ở góc trái phía dưới đó bạn tìm cách quay tay được cơ ở hai vùng đó sẽ thấy kẹt ở đâu . Mình có dư cái Sanyo bạn cần thì cho địa chỉ mình gửi cho xài .

Comment

Bạn xem lại có con vít nào sai chỗ dài quá hay có gì làm kẹt cơ không , giàn cơ vận hành được do cái nhông màu trắng mà dây cu roa mắc vào và cái mô tơ nhỏ ở góc trái phía dưới đó bạn tìm cách quay tay được cơ ở hai vùng đó sẽ thấy kẹt ở đâu . Mình có dư cái Sanyo bạn cần thì cho địa chỉ mình gửi cho xài .
                            Em cần đầu Sanyo bác gửi em được không ạ ? em ở HN

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
                              Em cần đầu Sanyo bác gửi em được không ạ ? em ở HN
                              Mình ở Saigon bạn cứ cho đia chỉ mình test máy xong sẽ gửi ra cho bạn , đầu này mới xem lại thì nó cũng dãn cái dây cu roa .

Comment

Mình ở Saigon bạn cứ cho đia chỉ mình test máy xong sẽ gửi ra cho bạn , đầu này mới xem lại thì nó cũng dãn cái dây cu roa .
                                Bác cho em số đt ,em gửi đc cho bác tiện hơn.
                                Cảm ơn bác

Comment

Về tác giả

Collapse

audible Tìm hiểu thêm về audible

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X