Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vì sao Aptomat có thể thay thế cho cầu chì nhưng cầu chì vẫn được sử dụng rộng rãi?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vì sao Aptomat có thể thay thế cho cầu chì nhưng cầu chì vẫn được sử dụng rộng rãi?

Chác các anh ạ, em không phải dân chuyên nghành điện nhưng đang có ý định để đi lại dây trong nhà nên mong các anh thông cảm ((. Khi tìm hiểu trên mạng thì em thấy là Aptomat có thể thay thế hoàn toàn cho cầu chì. Nhưng vì sao trên thực tế thì ở nhà dân người ta không thay toàn bộ cầu chì trong hệ thống thành aptomat hết mà vẫn sử dụng cầu chì kết hợp với aptomat ạ?
    Ban đầu thì e nghĩ là do vấn đề chi phí có thể aptomat đắt hơn cầu chì, nhưng riêng loại CB cóc thì giá thành nó cũng chỉ 40-50k thôi, còn cầu chì thì giá bh cũng gần 20k rồi, vậy thì xài Aptomat nó tiện quá rồi chứ nhỉ? mong mấy anh giúp e ạ (

Cầu chì nhỏ gọn hơn, có loại chỉ có mấy ngàn chứ đâu tới 20k. Thời gian ngắt điện nhanh hơn CB dùng lưỡng kim. CB đôi khi bị dính tiếp điểm không ngắt được trong khi cầu chì chắc chắn sẽ đứt.
    sau.ph

Comment

Vì rẻ và phổ biến hơn thôi chứ CB loại chỉnh được từ 0 đến xxx A , ổ cắm ổ công tắc âm tường có cầu chì lưỡng kim tự phục hồi hay phải nhấn để phục hồi có lâu rồi .

Comment

Cầu chì rẻ, độ tin cậy cao. Không riêng gì dân dụng, các tủ nguồn động lực công nghiệp chuyên dụng đều thiết kết có cả aptomat và cầu chì (tất cả đều là hàng xịn nhé chứ ko phải vì ap cùi nên phải có cầu chì nhé).
        Trong dân dụng thì hiếm gặp nhưng trong công nghiệp thì la liệt các trường hợp CB, Aptomat hỏng hoặc bị hồ quang hàn dính luôn tiếp điểm không ngắt được quá tải dẫn đến cháy nổ thiệt hại lớn, vì thế cầu chì là thành phần không thể thiếu được.
        Tiện thể thì nhà mình cũng như các nhà phố mới xây sau này thì hầu như không còn sử dụng cầu chì nữa, nhà của ông bà mình thì vẫn còn hệ thống cầu chì và mình cũng đang thay bỏ dần dần = CB.
        Cái quan trọng là mức độ cảm giác an toàn và tiền nào của đó, mấy cái CB cóc 40-50K thì.... kết hợp thêm cầu chì là chính xác. Mình có thể tự tin bỏ cầu chì là vì CB nhà mình là hàng có thương hiệu với giá ... tương xứng của thương hiệu.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
          Cầu chì rẻ, độ tin cậy cao. Không riêng gì dân dụng, các tủ nguồn động lực công nghiệp chuyên dụng đều thiết kết có cả aptomat và cầu chì (tất cả đều là hàng xịn nhé chứ ko phải vì ap cùi nên phải có cầu chì nhé).
          Trong dân dụng thì hiếm gặp nhưng trong công nghiệp thì la liệt các trường hợp CB, Aptomat hỏng hoặc bị hồ quang hàn dính luôn tiếp điểm không ngắt được quá tải dẫn đến cháy nổ thiệt hại lớn, vì thế cầu chì là thành phần không thể thiếu được.
          Tiện thể thì nhà mình cũng như các nhà phố mới xây sau này thì hầu như không còn sử dụng cầu chì nữa, nhà của ông bà mình thì vẫn còn hệ thống cầu chì và mình cũng đang thay bỏ dần dần = CB.
          Cái quan trọng là mức độ cảm giác an toàn và tiền nào của đó, mấy cái CB cóc 40-50K thì.... kết hợp thêm cầu chì là chính xác. Mình có thể tự tin bỏ cầu chì là vì CB nhà mình là hàng có thương hiệu với giá ... tương xứng của thương hiệu.
          Quao, cảm ơn a nhiều nha, rất cụ thể luôn T_T. Mà có thể cho e hỏi thêm 1 câu được không ạ? Hiện tại e đang đi cho bảng điện cho 6 thiết bị điện, công suất e tính chỉ tầm 1500W thôi, loại dây e chọn là 2.5. Vậy aptomat e nên chọn là loại 10A hay 16A, 20A ạ? Tại khi e hỏi thì ng ta bảo CB 20A xài ngon trên dây 2.5. Nhưng mà theo công thức e xem trên mạng thì: In < I cb < I dây

mà CB 16A thì có P = 220 x 16A = 3520W, trong khi dây 2.5 tải tối đa được 3300W là ổn định. Nếu vậy đợi đến khi CB chịu sụp thì đường dây nó nóng quá r a @@
          Còn chọn loại CB 20A P = 4400W thì cũng quá luôn @@ Vậy thành ra chỉ có CB 10A là chạy ngon trên dây 2.5.
          Cái này là do e hiểu sai, hay là thực tế nó khác so với tính toán vậy a? Vì e vẫn muốn dùng loại CB cao hơn 10A chứ 10A thì hơi tù ạ (((

Comment

Dạ anh dùng cái nào cũng được ạ. Tốt nhất là cái 20a ấy. Ai thắc mắc thì cứ bảo là mèo mướp bảo thế ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Dạ anh dùng cái nào cũng được ạ. Tốt nhất là cái 20a ấy. Ai thắc mắc thì cứ bảo là mèo mướp bảo thế ạ...
              Dạ cái đó em cũng nghe người khác chỉ em ạ. Chỉ là về bản chất em k hiểu nên có thể giải thích kĩ hơn đc ko ạh (

Comment

Về tác giả

Collapse

hokbo98 Tìm hiểu thêm về hokbo98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X