Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Giúp đỡ] Bắt bệnh và tìm thầy chữa bệnh cho bếp từ Panasonic tại HCM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Giúp đỡ] Bắt bệnh và tìm thầy chữa bệnh cho bếp từ Panasonic tại HCM

Chào các bác,
    Em là người tiêu dùng bình thường không biết gì nhiều ngoài vật lý điện phổ thông
    Chuyện là năm ngoái em đích thân mua và xách tay 1 cái bếp từ Panasonic từ bên Nhật về. Xài đc 8 tháng rồi, hôm qua đang nấu thì CB tổng và CB nhánh bếp nhảy. Đóng CB lại, khởi động bếp (chưa bật bếp nấu) thì ngay lập tức CB lại nhảy tiếp.
    Em kiểm tra thử thì không thấy mùi cháy khét gì. Cắm đồ điện khác vào đúng ổ của bếp từ thì chạy bình thường, có vẻ không phải do đường truyền tải.
    Em cay lắm , con hàng em mua bên Nhật mới cứng, model cao cấp nhất, mắc tiền nhất. Xách về nặng nề cực khổ, xài chưa bao lâu lăn ra tạch . Trong khi họ hàng 5-6 người toàn mua hàng bãi, model cổ xưa, xài 3-4 năm phà phà .
    Các bác cho em hỏi liệu còn khả năng nào bếp ko hỏng mà do nguyên nhân khác không ạ? Thực sự là em vẫn chưa thể tin nó bị hỏng
    Và cho em xin thông tin thợ sửa bếp chuyên nghiệp uy tín ở HCM với ạ.

Cảm ơn các bác.

theo mình được biết là bên Nhật họ dùng lưới điện 100-127 vôn còn việt nam sử dụng lưới điện 220 vôn mà

Comment

nếu là đồ bên nhật thì họ phải thiết kế cho lưới điện 100 v

Comment

Đúng rồi bác, điện lưới của nhật là 100v.
        Tuy nhiên với những đồ gia dụng mà cần công suất lớn như bếp từ, máy lạnh cho 18m vuông trở lên thì dùng điện 200v. Em đọc đâu đó là họ đảo chiều 2 pha 100v cho nó thành 200v (cái này em ko rõ cũng ko dám chém nhiều)
        Và định mức 200v nhưng dân xài đồ nội địa Nhật vẫn hay cắm trực tiếp 220v ở VN để xài.

Comment

mình nghĩ bạn vẫn nên sử dụng biến áp chúc bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi SuperNero Xem bài viết
            Chào các bác,
            Em là người tiêu dùng bình thường không biết gì nhiều ngoài vật lý điện phổ thông
            Chuyện là năm ngoái em đích thân mua và xách tay 1 cái bếp từ Panasonic từ bên Nhật về. Xài đc 8 tháng rồi, hôm qua đang nấu thì CB tổng và CB nhánh bếp nhảy. Đóng CB lại, khởi động bếp (chưa bật bếp nấu) thì ngay lập tức CB lại nhảy tiếp.
            Em kiểm tra thử thì không thấy mùi cháy khét gì. Cắm đồ điện khác vào đúng ổ của bếp từ thì chạy bình thường, có vẻ không phải do đường truyền tải.
            Em cay lắm , con hàng em mua bên Nhật mới cứng, model cao cấp nhất, mắc tiền nhất. Xách về nặng nề cực khổ, xài chưa bao lâu lăn ra tạch . Trong khi họ hàng 5-6 người toàn mua hàng bãi, model cổ xưa, xài 3-4 năm phà phà .
            Các bác cho em hỏi liệu còn khả năng nào bếp ko hỏng mà do nguyên nhân khác không ạ? Thực sự là em vẫn chưa thể tin nó bị hỏng
            Và cho em xin thông tin thợ sửa bếp chuyên nghiệp uy tín ở HCM với ạ.

Cảm ơn các bác.
            Chết nguồn hay con cs bếp rồi , Nhật tần số điện là 60 hz ở ta là 50 hz nên cho dù áp đúng tb vẫn nóng hơn bình thường . Cách khắc phục là giảm áp đi ví dụ áp 100 v 60 hz thì dùng 80-90 v 50 hz thôi yếu tí nhưng dùng bền hơn .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Chết nguồn hay con cs bếp rồi , Nhật tần số điện là 60 hz ở ta là 50 hz nên cho dù áp đúng tb vẫn nóng hơn bình thường . Cách khắc phục là giảm áp đi ví dụ áp 100 v 60 hz thì dùng 80-90 v 50 hz thôi yếu tí nhưng dùng bền hơn .
              Có cách nào giảm vài chục vôn hả bác. Em cũng muốn giảm 20-30V, tại vì điện khu em khá mạnh, dùng đồng hồ đo, hiệu điện thế nó lên tới 230-240V, trong khi cái bếp định mức của nó chỉ có 200V

Comment

Muốn giảm vài chục vôn thì dùng biến áp tự ngẫu.

Kiếm cục biến áp vào 220V ra 24V/10A. Mắc nối tiếp sơ cấp với thứ cấp (cùng chiều) là thành biến áp tự ngẫu 244V/220V-11A.

(50Hz với 60Hz thì chỉ khác ở chỗ áp sau cầu diot nó nhấp nhô nhiều hơn thôi. Miền đông Nhật Bản xài điện 50Hz còn miền tây là 60Hz)
                sau.ph

Comment

Bếp của chú bị hỏng rùi ạ có thể là con tụ bảo vệ quá áp bị thủng lên nhảy át. Cháu gọi là tụ vì nó giống tụ thôi chứ hông phải đâu ạ . Đồ 200v dùg điện bên mình vẫn được ạ vì thành phần điện tử thường thiết kế chịu áp cao hơn định mức nhìu nhìu tầm trên 1,5 lần ạ. Về mạng lưới điện bên nhật thì mỗi nhà nó có 1 cái biến áp hạ từ 6600v ngoài cột xuống 100v kéo vào trong nhà ạ. Các tbi toàn 100v hết ạ bếp từ lò vi sóng điều hòa cũg vậy ạ. Cái 200v chú mua chắc là dùng điện công nghiệp bên ấy rùi ạ. Ngày trước chị hàng xóm nhà cháu bị lạc sang bên ấy mấy tháng cũng nhặt được 1 cái biến tần 200v về nghịch ạ...

Comment

Thành viên mới làm sao post bài được nhỉ

Comment

Đúng là vậy, lưới điện họ khác mình. Mà hình như các nước phát triển đa số đều dùng lưới điện 100 v

Nguyên văn bởi abc678
                      nếu là đồ bên nhật thì họ phải thiết kế cho lưới điện 100 v

Comment

Về tác giả

Collapse

SuperNero Tìm hiểu thêm về SuperNero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X