Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dịch giã nhờ anh em chỉ sửa cái máy hấp để tiệt trùng sữa cho con

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dịch giã nhờ anh em chỉ sửa cái máy hấp để tiệt trùng sữa cho con

Mình có cái máy hấp vừa bị hư. Triệu chứng như sau:
    - Cơ chế hoạt động: có 1 núm vặn để hẹn giờ. Khi ON thì đèn xanh sáng là 5' tắt, vặn tiếp thì 10', 15',... Khi hết giờ thì tắt, phát âm thanh, và đèn xanh chớp chớp
    - Khay chứa nước ko có nước thì dù ON cũng ko nóng, và đèn xanh chỉ chớp.
    - Trước khi hư 1 thời gian dài thì xoay núm ON vẫn không chạy, đèn xanh chớp chứ không sáng. Cứ xoay qua lại một lát thì nó chạy (đoán nút vặn hư)
    - 1 tuần nay thì xoay kiểu nào cũng không sáng đèn, và đương nhiên cũng ko chạy.
    - Minh tháo ra thử thì thấy nút vặn là cái chiết áp có 5 chân, 2 chân 2 bên thì thông vô cái 2 cái bóng led. Còn 3 chân giữa A, B, C thì nếu OFF thì chân A, B thông mạch, chân C thì ko. Còn ON thì A, C thông mạch B thì không. Mình xem trên mạng thì thấy vậy có vẻ chiết áp vẫn hoạt đông (mình ko rành nên chỉ nói có có vẻ).

Mình kèm theo cái hình, nhờ anh em hướng dẫn sửa giùm. Về trình độ thì mình ko phải dân chuyên mà chỉ biết võ vẽ vọc chơi thôi. Chỉ đâu làm đó.
    Còn nếu khó hướng dẫn quá thì chỉ mình cách nào nối tắt cho nó chạy: Vd qua ON là chạy, ko cần hẹn giờ, hoặc giả cắm điện là chạy... Rồi quá dịch đem ra tiệm cũng dc.
    Đẹp nhất là tự mình sửa được theo hướng dẫn của các bạn, sẽ họi hỏi được nhiều hơn. Với lại dịch cũng ở nhà mà

Cảm ơn các bác nhiều! Chúc các bạn mạnh khỏe!

Link hình mạch (vì mình upload lên đây bị lỗi 403)
    https://ibb.co/fF0WmV8
    https://ibb.co/zFzfVc5

Comment

Hic có ai giúp giùm mình ko ạ? Đang rất cần mà ko biết làm sao.

Comment

Kiểm tra cái relay màu đen đi.

Comment

Chú cần dùng gấp thì dễ thôi ạ. Chú cắt dây nối vào sợi đốt của nó rùi câu cái phích cắm điện vào ấy. Khi nào cần hấp thì cắm điện chờ đến lúc được thì rút ra là xong ạ...

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            Kiểm tra cái relay màu đen đi.
            kiểm tra cách nào vậy bạn?

Comment

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
              Hic có ai giúp giùm mình ko ạ? Đang rất cần mà ko biết làm sao.
              Bạn đo điện áp DC chỗ tụ DC có đủ cấp cho relay 12V chạy không, nếu không đủ thì có thể phải thay tụ AC màu vàng.

Comment

Thay cái tụ mầu vàng bằng tụ 1mf là lại chạy

Comment

Nối tắt: Rò cái dây nguồn vào (nâu và xanh), 1 dây nối vào 1 chân của mâm nhiệt, 1 dây nối qua cái bảo vệ quá nhiệt tròn tròn màu đen gắn ở mâm nhiệt ý, rồi nối vào chân còn lại của mâm nhiệt.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Bạn đo điện áp DC chỗ tụ DC có đủ cấp cho relay 12V chạy không, nếu không đủ thì có thể phải thay tụ AC màu vàng.
                    Tụ DC là cái nào ạ? Và đo thế nào để biết đủ điện áp cấp cho relay không?

Comment

Nguyên văn bởi qpdt03 Xem bài viết
                      Thay cái tụ mầu vàng bằng tụ 1mf là lại chạy
                      Thay bằng loại nào bác vì thấy nhiều có nhiều loại tụ. Bác cho cái hình cũng dc ạ!

Comment

Nguyên văn bởi thaivg Xem bài viết
                        Nối tắt: Rò cái dây nguồn vào (nâu và xanh), 1 dây nối vào 1 chân của mâm nhiệt, 1 dây nối qua cái bảo vệ quá nhiệt tròn tròn màu đen gắn ở mâm nhiệt ý, rồi nối vào chân còn lại của mâm nhiệt.
                        Mình có vẽ theo mình hiểu bác xem giùm có đúng ko ạ? https://ibb.co/QmvJPfq
                        Hiện nguồn nâu nối vào dây đỏ, rồi dẫn trực tiếp vào 1 đầu của mâm (như hình)
                        Dây xanh nối vào 1 đầu cắm trên bảng mạch. Và 1 đầu cắm khác bên cạnh có dây cũng màu xanh dẫn vào cục đen (cái bảo vệ quá nhiệt), rồi dẫn vào đầu kia của mâm nhiệt.
                        Vậy coi như nó ko nối chỗ 2 đầu cắm màu xanh trên mạch. Mình nối 2 cái đó là dc pk ạ (như hình vẽ)? Có ảnh hưởng gì đến mạch ko ạ?

Comment

Dây xanh nối vào 1 đầu cắm trên bảng mạch. Và 1 đầu cắm khác bên cạnh có dây cũng màu xanh dẫn vào cục đen (cái bảo vệ quá nhiệt), rồi dẫn vào đầu kia của mâm nhiệt.
                          Vậy coi như nó ko nối chỗ 2 đầu cắm màu xanh trên mạch. Mình nối 2 cái đó là dc pk ạ (như hình vẽ)? Có ảnh hưởng gì đến mạch ko ạ?
                          Theo mình nghĩ là được, vì còn sò nhiệt và cầu nhiệt bảo vệ.
                          Attached Files

Comment

Bác làm được chưa? Nếu chưa thì Zalo tôi chỉ cho: 0908196699

Comment

Cụ hàng xóm nhà cháu cũng có cái be sắc thuốc của tàu nhặt ở chỗ chị thu ve chai bị hỏng. Cháu cho cụ ấy sdt của chú mong chú giúp đỡ cụ ấy với ạ...

Comment

Về tác giả

Collapse

espanola Tìm hiểu thêm về espanola

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X