Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi yidage Xem bài viết
    bác nóng thế!đúng là không có dòng chạy qua nữa nhưng lại có áp chạy qua bác ạ!bác xem từ điểm B đến điểm C mà đứt 1 điểm bất kì(đứt phừn phựt) thì rõ ràng điện áp điểm B và điểm C(vốn là điểm 100v)sẽ là 220v vì áp điểm A chính bằng áp điểm B mà.em chỉ học công nhân kĩ thuật,ra trường 11 năm rùi vẫn bằng 3/7 nếu có gì sai mong anh em miễn thứ cho ạ![ATTACH=CONFIG]70987[/ATTACH]
    à đúng ! mình xin lỗi bạn nhé , trong trường hợp này đứt từ Bđến C thì tai họa thật , mình quá chủ quan và phiến diện , cám ơn bạn đã phản biện . và trường hợp chủ thớt thì đứt ngay chân ổ cắm thì chưa biết thế nào, chắc là nằm trong trường hợp này rồi .

Comment

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
      IMG 04333 (IMG_04333.jpg) - 16357922 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      [URL="[URL=http://www.turboimagehost.com/p/16357922/IMG_04333.jpg.html][/URL"][/URL
      Em thật sự hoang mang quá,các bác xem lại giúp câu hỏi em nè.
      Hôm nay cái biến áp 220v ra 100v,bị cháy đầu dây 100v,em cắm sang lổ 110v ,thì nghe bốp,khói xì ra từ nồi cơm điện từ IH.
      Em tháo cái biến ra xem thì lổ đầu dây 100v bị cháy đứt rời ra 1 dây,(Vì lõi dây đồng cứng,tuy đứt nhưng vẩn nằm đó không chạm vào dây khác.)vậy nó có làm thay đổi điện áp 110v lên cao không ạ,thí dụ nó tự tăng lên điện áp 150v hay 220v.Vì ý em muốn hỏi,tại sao cái đầu dây 100v bị đứt.khi cắm qua 110v thì nồi cơm IH của em bị xì khói ạ.Áp điện 110v nồi cơm Ih có chịu nổi không ạ.
      Cách bố trí dây biến áp trên có đúng không và em củng có đo lại,(là sau khi hàn chân dây đồng biến áp lổ 100v.)3 cổng điện ra bây giờ đều ổn định : 100v-110v-220v.Cám ơn các bác xem giúp cho en nhe.
      Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      thì bây giờ bác lại cắt chỗ bị đứt đó ra như lúc đầu chưa hàn lại đó , rồi bác đo thử tại lỗ 110v là biết ngay thôi .
      Nguyên văn bởi nhapvanlong Xem bài viết
      Không phải như vậy bác Quocthaibmt,khi biến thế đứt khoảng 100-110volt lúc đó biến áp không có dòng nhưng tải sẽ có điện là 220volt (xem dây điện từ là dây dẫn điện)
      bác nóng thế!đúng là không có dòng chạy qua nữa nhưng lại có áp chạy qua bác ạ!bác xem từ điểm B đến điểm C mà đứt 1 điểm bất kì(đứt phừn phựt) thì rõ ràng điện áp điểm B và điểm C(vốn là điểm 100v)sẽ là 220v vì áp điểm A chính bằng áp điểm B mà.em chỉ học công nhân kĩ thuật,ra trường 11 năm rùi vẫn bằng 3/7 nếu có gì sai mong anh em miễn thứ cho ạ![ATTACH=CONFIG]70987[/ATTACH]
      Như vậy là biến áp của bác không bị gì cả.VDR là linh kiện giảm điện trở ,khi điện thế cung cấp quá giới hạn vdr đã bảo vệ nồi cơm điện cho bác,và làm đứt dây biến áp đấy.Bác tháo bỏ vdr cũ,cắm điện vào thử xem có tốt ko?,nếu tốt mua vdr về ráp sau vậy.
      Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
      nếu biến áp kg sai áp thì đến 125v ZNR nó vẫn kg sao bác ah.
      Chủ thớt nối lại dây và kiểm tra đã ok.Tôi đoán thực ra đứt dây điện nối ra ổ cắm chứ không phải đứt dây điện từ,dễ gì đứt dây điện từ mà không đứt cầu chì?
      đoạn dây trích ra để lấy điện 100 được gấp đôi,kéo dài ra và hàn vào chân giắc của ổ cắm rất hay gãy.chắc nó là nguyên nhân gây đứt giữa đoạn dây chung ạ
      à đúng ! mình xin lỗi bạn nhé , trong trường hợp này đứt từ Bđến C thì tai họa thật , mình quá chủ quan và phiến diện , cám ơn bạn đã phản biện . và trường hợp chủ thớt thì đứt ngay chân ổ cắm thì chưa biết thế nào, chắc là nằm trong trường hợp này rồi .
      Dạ em thật cám ơn các bác quan tâm,em đã tháo tung cái biến áp ra,việc đầu tiên là em cắt đúng cái dây lúc trước bị cháy đứt cổng 100v,sau đó em đo cổng 110v,thì áp vẩn đúng 110v,cổng 220v,áp đúng 217v.Riêng cổng 100v em đã cắt thì đo được 3v,sau đó em hàn cái dây đồng biến áp vào chân 100v vào như củ,thì áp ra 103v.Như vậy cái nồi cơm IH 1L8 National của em,không chịu nổi áp ra 110v ha.các bác xài nồi Ih 100v ,xin lưu ý đều này nha,kẻo giống em
      Nồi này em xài được 4 năm 6 tháng rồi đó,còn biến áp đang xài là cái thứ 2,cái biến áp.trước hư rồi ạ.
      Em mời các bác xem hình ạ.

IMG 0448 (IMG_0448.JPG) - 16360300 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0450 (IMG_0450.JPG) - 16360303 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0451 (IMG_0451.JPG) - 16360385 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0452 (IMG_0452.JPG) - 16360359 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0456 (IMG_0456.JPG) - 16360306 - Free Image Hosting at TurboImageHost

Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
      Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Comment

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
        Dạ em thật cám ơn các bác quan tâm,em đã tháo tung cái biến áp ra,việc đầu tiên là em cắt đúng cái dây lúc trước bị cháy đứt cổng 100v,sau đó em đo cổng 110v,thì áp vẩn đúng 110v,cổng 220v,áp đúng 217v.Riêng cổng 100v em đã cắt thì đo được 3v,sau đó em hàn cái dây đồng biến áp vào chân 100v vào như củ,thì áp ra 103v.Như vậy cái nồi cơm IH 1L8 National của em,không chịu nổi áp ra 110v ha.các bác xài nồi Ih 100v ,xin lưu ý đều này nha,kẻo giống em
        Nồi này em xài được 4 năm 6 tháng rồi đó,còn biến áp đang xài là cái thứ 2,cái biến áp.trước hư rồi ạ.
        Em mời các bác xem hình ạ.
        Đúng như tôi suy đoán,que đo điện bạn ghim vào ồ cắm điện để đo.
        Tại mức 100 volt dây điện đã sút ra khỏi mối hàn làm mất điện chứ không phải đứt dây điện từ tráng men.
        Last edited by nhapvanlong; 28-07-2013, 11:23. Lý do: chính tả

Comment

Giả sử nếu đứt đoạn 110v khi đó điện thế out là 220volt,cũng không làm hư nồi cơm điện được.
          Đố các bạn biết tại sao?

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            Giả sử nếu đứt đoạn 110v khi đó điện thế out là 220volt,cũng không làm hư nồi cơm điện được.
            Đố các bạn biết tại sao?
            thưa bác là vì đã có con ZNR bảo vệ ngõ vào và nó đã chập để đứt cầu chì bảo vệ mạch rồi .

Comment

thưa bác là vì đã có con ZNR bảo vệ ngõ vào và nó đã chập để đứt cầu chì bảo vệ mạch rồi .
              Không phải đâu bác Quocthaibmt,nhắc tuồng bác chút xíu nghen:Khi đó cái biến thế xem như ráp nối tiếp với nồi cơm điện.Bác tính toán là ra ngay mà.

Comment

Không phải đâu bác Quocthaibmt,nhắc tuồng bác chút xíu nghen:Khi đó cái biến thế xem như ráp nối tiếp với nồi cơm điện.Bác tính toán là ra ngay mà.
                Thưa Bác , nhưng với nồi IH thì có lẽ tình hình nó sẽ khác với nồi điện trở thông thường phải không Bác , vì nồi này liên quan đến mạch điện tử nữa mà . do dó nhà sản xuất đã phải lắp thêm linh kiện bảo vệ quá áp, và nồi của bác chủ thớt đã bị hư hỏng như vậy, chứ nếu với nồi điện trở thuần thì cũng chẳng có vấn đề gì .

Comment

Thưa Bác , nhưng với nồi IH thì có lẽ tình hình nó sẽ khác với nồi điện trở thông thường phải không Bác , vì nồi này liên quan đến mạch điện tử nữa mà . do dó nhà sản xuất đã phải lắp thêm linh kiện bảo vệ quá áp, và nồi của bác chủ thớt đã bị hư hỏng như vậy, chứ nếu với nồi điện trở thuần thì cũng chẳng có vấn đề gì .
                  Loại nồi này thường hư 2 bộ phận:
                  1-hư cặp công suất
                  2-bộ nguồn 5volt điều khiển.

1-Cặp công suất hư gồm 2 lý do:
                  -điện áp ngược lớn.
                  -quá dòng.
                  Các loại nồi chất lượng thường chọn cặp công suất có điện thế ngược >500 volt nên vấn đề hư theo dạng này ít xảy ra,vì vậy thường gặp nhất là hư quá dòng.

2- bộ nguồn 5 volt điều khiển thường dùng 1 điện trở hạn dòng,dùng 1 tụ điện làm trở kháng,chỉnh lưu chia áp qua 1 điện trở công suất.Bộ nguồn này có dãy áp Vin rộng được ổn áp bằng con 7805 loại nhỏ.
                  Thông thường các bếp từ khi cấp nhằm điện thường hư cặp công súất chứng minh nhờ dãy Vin rộng ít hư phần này.

Xét 1 biến thế có dòng không tải là 0,1Ampe,điện thế 220volt vậy tổng trở của biến thế là 220:0,1=2200=2k2 ohm.
                  Ta có thể xem biến thế là 1 điện trở 2,2k có công suất là 2200x0,1x0,1=22w
                  Khi ráp nối tiếp điện trở 2,2k này với nồi cơm điện theo bác sẽ xảy ra cái gì?có làm hư nồi cơm điện từ không?
                  Last edited by vi van pham; 28-07-2013, 22:38.

Comment

Loại nồi này thường hư 2 bộ phận:
                    1-hư cặp công suất
                    2-bộ nguồn 5volt điều khiển.

1-Cặp công suất hư gồm 2 lý do:
                    -điện áp ngược lớn.
                    -quá dòng.
                    Các loại nồi chất lượng thường chọn cặp công suất có điện thế ngược >500 volt nên vấn đề hư theo dạng này ít xảy ra,vì vậy thường gặp nhất là hư quá dòng.

2- bộ nguồn 5 volt điều khiển thường dùng 1 điện trở hạn dòng,dùng 1 tụ điện làm trở kháng,chỉnh lưu chia áp qua 1 điện trở công suất.Bộ nguồn này có dãy áp Vin rộng được ổn áp bằng con 7805 loại nhỏ.
                    Thông thường các bếp từ khi cấp nhằm điện thường hư cặp công súất chứng minh nhờ dãy Vin rộng ít hư phần này.

Xét 1 biến thế có dòng không tải là 0,1Ampe,điện thế 220volt vậy tổng trở của biến thế là 220:0,1=2200=2k2 ohm.
                    Khi ráp nối tiếp điện trở 2,2k này với nồi cơm điện theo bác sẽ xảy ra cái gì?có làm hư nồi cơm điện từ không?
                    Cám ơn Bác đã phân tích , các phần bên trên thì không có gì để ý kiến nữa , chỉ còn câu cuối là cái biến áp 22w, theo ý của Bác thì nếu nối tiếp (trở , b.áp 2,2k) với nồi cơm điện thì theo em chẳng thể hư nồi cơm điện tử được, nhưng trong thực tế nếu nồi cơm dùng biến áp 100v/110v để cấp nguồn trước cho điều khiển thì xác suất hư hỏng biến áp là rất cao (hư cầu chì dòng và nhiệt trong biến áp) trong khoảng 5 đến 10 giây, nếu không có biện pháp bảo vệ cấp thời, vì nó không được nối với phần nung của nồi , mà chỉ lấy nguồn độc lập . nhưng đa phần là VDR đã bị chập khi hoạt động trong 1 giây vượt áp ngưỡng rồi, nên b.áp ít khi bị hư .

Comment

Cám ơn Bác đã phân tích , các phần bên trên thì không có gì để ý kiến nữa , chỉ còn câu cuối là cái biến áp 22w, theo ý của Bác thì nếu nối tiếp (trở , b.áp 2,2k) với nồi cơm điện thì theo em chẳng thể hư nồi cơm điện tử được, nhưng trong thực tế nếu nồi cơm dùng biến áp 100v/110v để cấp nguồn trước cho điều khiển thì xác suất hư hỏng biến áp là rất cao (hư cầu chì dòng và nhiệt trong biến áp) trong khoảng 5 đến 10 giây, nếu không có biện pháp bảo vệ cấp thời, vì nó không được nối với phần nung của nồi , mà chỉ lấy nguồn độc lập . nhưng đa phần là VDR đã bị chập khi hoạt động trong 1 giây vượt áp ngưỡng rồi, nên b.áp ít khi bị hư .
                      Để bảo vệ nồi,nhà sản xuất dùng VDR .Khi quá áp VDR có điện trở vài ohm,chính nó là nguyên nhân đứt cầu chì trong máy biến áp vì nó hoạt động không hạn dòng.
                      Tôi chỉ suy luận khi cấp điện cho nồi nối tiếp với biến áp,chẳng có gì là chắc chắn cả bác ạ,điều gì cũng có thể xảy ra phải không bác?

Comment

Vậy theo bác, cái biến thế đó mắc nối tiếp với cái quạt 220V thì quạt có quay được không ? Thay bằng điện trở 2,2K/22W thì quạt có quay không ?
                        Một cuộn dây mà tổn hao không tải là 22W thì dòng lớn hơn 0,1A nhiều lần vì hệ số công suất của nó rất thấp.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Một biến áp có một bó đầu dây,vài chục sợi làm sao biết cách sử dụng?làm sao biết được điện thế cấp cho nó là bao nhiêu volt?
                          Để giải quyết vấn đề này người ta phải tính tổng trở biến thế,rồi sắp xếp thứ tự vị trí dây,căn cứ vào dòng suy ra điện thế cấp là 220 hay 110 volt.
                          Em muốn bắt lỗi tôi về hệ số cos phi? 0,8 và 1 sai số bao nhiêu mà kết luận dòng lớn hơn 0,1A nhiếu lần?

Tôi nói cái quạt sẽ không quay khi dòng quạt > 0,1 A.

Tôi rất ghét tiếp xúc với những người không nắm vững vấn đề, lại hay bắt bẻ tiểu tiết. Chính vì vậy 1 thời gian tôi đã ko lên diễn đàn vì những người như em.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                            Một cuộn dây mà tổn hao không tải là 22W thì dòng lớn hơn 0,1A nhiều lần vì hệ số công suất của nó rất thấp.
                            Cái ông hoangtam741 này môn học mạch điện tương đương đã trốn học.

Bác vi van pham có nói cái biến thế dòng 0,1A là 22w đâu mà ông thắc mắc,với tổng trở 2200 ohm chịu dòng 0,1A bác ấy tính công suất của cái điện trở là 22w để thử nghiệm ráp nối tiếp.Đọc cho kỹ rồi phát biểu.

Comment

Khi cắm lộn điện thì việc đầu tiên là VDR bị chập làm cho đoạn cầu chì bằng mạch in bị đứt mất nguồn điều khiển. Vì vậy khi kiểm tra cầu diode và IGBT không sao thì thay VDR mới vào cũng phải kiểm tra đường mạch này. Nếu không kiểm tra thì sẽ không có điện 5V và 18V ở mạch điều khiển. Mình thường xuyên gặp pan này nên không còn lạ gì nó nữa.

Comment

Một biến áp có một bó đầu dây,vài chục sợi làm sao biết cách sử dụng?làm sao biết được điện thế cấp cho nó là bao nhiêu volt?
                                Để giải quyết vấn đề này người ta phải tính tổng trở biến thế,rồi sắp xếp thứ tự vị trí dây,căn cứ vào dòng suy ra điện thế cấp là 220 hay 110 volt.
                                Em muốn bắt lỗi tôi về hệ số cos phi? 0,8 và 1 sai số bao nhiêu mà kết luận dòng lớn hơn 0,1A nhiếu lần?

Tôi nói cái quạt sẽ không quay khi dòng quạt > 0,1 A.

Tôi rất ghét tiếp xúc với những người không nắm vững vấn đề, lại hay bắt bẻ tiểu tiết. Chính vì vậy 1 thời gian tôi đã ko lên diễn đàn vì những người như em.
                                Cái biến áp đang nói đến trong luồng này là cái đổi nguồn 220V thành 100/110V cho nồi cơm IH nội địa bác ạ, có 3 đầu thôi. Biến áp này có công suất khá lớn, mắc nối tiếp với quạt chắc chắn quạt chạy, dù là chạy yếu (đã thử). Nếu thay nó bằng trở 2,2K thì quạt không chạy. Như vậy không thể xem biến thế (không tải) như là điện trở 2,2k được, dù cùng tiêu thụ công suất như nhau là 22W (như bác đã tính toán ở trên).
                                Về cos phi của biến thế khi không tải cũng không phải 0,8 đến 1. Ở biến áp lí tưởng không tiêu hao năng lượng lúc không tải thì cos phi = 0. Thực tế thì nó gần giá trị 0 hơn là gần giá trị 1.
                                Việc yêu hay ghét ... không ảnh hưởng đến sự đúng hay sai trong kĩ thuật nên xin phép bác không bàn đến ở đây !
                                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc312 Tìm hiểu thêm về phuc312

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X