Thông báo

Collapse
No announcement yet.

máy giặt cửa ngang Samsung SWF-P8 bị lỗi vắt không khô quần áo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy giặt cửa ngang Samsung SWF-P8 bị lỗi vắt không khô quần áo

cái máy giặt cửa ngang samsung nhà em hiện bị lỗi này: khi giặt thì bình thường, nhưng khi chuyển tới chu trình vắt thì nó chỉ quay chậm chậm cho bớt nước rồi lại tự động restart lại chu trình vắt mà không chuyển sang chế độ quay nhanh cho hết nước và chu trình vắt cứ lặp đi lặp lại như vậy mà không thể kết thúc đuợc và quần áo cũng không khô được. Ví dụ chu trình vắt mất 13 phút thì nó sẽ thực hiện quay chậm cho ráo nước đến khi đèn hiển thị còn 11 phút, sau đó nó lại nhảy đồng hồ về 12 phút mà không chuyển sang chế độ quay nhanh để vắt hết nước và cũng không kết thúc chu trình giặt được.

Nhờ bác chẩn đoán bệnh và đưa ra phương pháp khắc phục giúp em với nhé

Thanks

bác thử trong điều kiện nào, có quần áo hay ko có quần ao?

Comment

Chào bạn!
      Bệnh này rất đơn giản, bạn hình dung Motor giặt và vắt như cái quạt điện. Khi tụ khô hoặc hỏng sẽ không cho ta tốc độ tối đa
      Vì thế bạn mở máy thay tụ hoặc mắc // với tụ có sẵn là OK
      Chúc thành công!
      Trần Duy Phong
      Mobile : 01699470568
      Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

cám ơn các bác đã tư vấn. Cái máy giặt của em thử trong cả điều kiện có quần áo và không có quần áo đều bị hiện tượng này. Bác duyphongnd cho em hỏi là việc thay tụ có ảnh hưởng đến chu trình vắt không? vì em thấy đèn led báo thời gian chờ còn lại cho việc vắt nó lại nhảy ngược từ 11 lên 12 phút chứ nó không giảm dần và lặp đi lặp lại mà không kết thúc được chu trình vắt. Em sợ có thể bị hỏng mạch diều khiển. Các bác xem tư vấn giúp em với nhé

Thanks

Comment

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
          Chào bạn!
          Bệnh này rất đơn giản, bạn hình dung Motor giặt và vắt như cái quạt điện. Khi tụ khô hoặc hỏng sẽ không cho ta tốc độ tối đa
          Vì thế bạn mở máy thay tụ hoặc mắc // với tụ có sẵn là OK
          Chúc thành công!
          Cái này có thể không đơn giản như ý kiến của bác. Các thế hệ máy giặt gần đây đã có một số loại sử dụng động cơ cổ góp nên không có tụ điện để "can thiệp" vào như vậy.
          Tuy nhiên, theo như mô tả hiện tượng trên thì có thể cũng đơn giản thôi. Hôm 30 Tết vừa rồi tôi cũng đã gặp phải trường hợp của chính cái máy giặt SAMSUNG (loại cửa ngang/7,5 kg)trong nhà đang sử dụng (gần giống như hiện tượng trên).
          Cả chương trình giặt hoạt động bình thường, đã qua 2 lần vắt. Khi đến lần xả nước và vắt cuối cùng thì máy đảo đi/đảo lại khá lâu hơn bình thường rồi báo lỗi U3. Không biết là lỗi gì, đã lo tốn tiền sửa máy rồi. Sau khi đi tìm lại sách hướng dẫn sử dụng để xem lỗi gì thì được giải thích là do đồ giặt trong máy không cân bằng nên không thể vắt được. Đúng là có thể do cuối năm dồn nhiều đồ giặt vào quá nên bị như vậy chăng??? Sách có hướng dẫn là khi giặt nhiều đồ nặng (quần áo jean...) thì thường hay gặp lỗi như vậy và khuyên nên dừng máy để gỡ bớt đồ ra. Sau khi đã thực hiện như vậy và khởi động lại máy (chỉ vắt) vẫn không giải quyết được nên đành sử dụng cách "vắt bằng tay" truyền thống. Khá bực mình. Cũng may là đã qua 2 lần giũ/vắt nên xà phòng đã tương đối sạch nên không đến nỗi phải giặt lại bằng tay. Đã chuẩn bị tinh thần sang năm mới gọi hãng bảo hành (hay là gọi họ "hành" mình gì đó). Nhưng 2 mẻ giặt gần đây thì lại thấy bình thường nên chưa biết thế nào.
          Hy vọng là bác sẽ kiểm tra lại kỹ các vấn đề trước khi "mổ thịt" cái máy nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thitd Xem bài viết
            việc thay tụ có ảnh hưởng đến chu trình vắt không? vì em thấy đèn led báo thời gian chờ còn lại cho việc vắt nó lại nhảy ngược từ 11 lên 12 phút chứ nó không giảm dần và lặp đi lặp lại mà không kết thúc được chu trình vắt. Em sợ có thể bị hỏng mạch diều khiển.
            - Việc thay tụ hay tác động gì đó tới động cơ thì không ảnh hướng đến chu trình giặt hay vắt vì board mạch điều khiển (MCU) đảm nhiệm điều khiển việc này.
            - Hiện tượng này có thể do board mạch điều khiển (MCU) nhưng tôi nghĩ trước khi kết luận nên kiểm tra lại các cảm biến bên ngoài xem thế nào đã. Nếu MCU tốt mà các cảm biến đưa tín hiệu trạng thái LỖI về (do sensor hỏng --> báo sai) thì MCU cứ theo chương trình mà báo "LỖI" thôi.
            - Các máy giặt thế hệ mới sử dụng những cảm biến gì, hoạt động như thế nào thì rất mong được các cao thủ chỉ giáo. Lâu rồi tôi không có điều kiện được tiếp cận lĩnh vực này nên rất muốn học hỏi.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
              - Việc thay tụ hay tác động gì đó tới động cơ thì không ảnh hướng đến chu trình giặt hay vắt vì board mạch điều khiển (MCU) đảm nhiệm điều khiển việc này.
              - Hiện tượng này có thể do board mạch điều khiển (MCU) nhưng tôi nghĩ trước khi kết luận nên kiểm tra lại các cảm biến bên ngoài xem thế nào đã. Nếu MCU tốt mà các cảm biến đưa tín hiệu trạng thái LỖI về (do sensor hỏng --> báo sai) thì MCU cứ theo chương trình mà báo "LỖI" thôi.
              - Các máy giặt thế hệ mới sử dụng những cảm biến gì, hoạt động như thế nào thì rất mong được các cao thủ chỉ giáo. Lâu rồi tôi không có điều kiện được tiếp cận lĩnh vực này nên rất muốn học hỏi.
              Thanks bác đã tư vấn. Em cũng nghĩ là có khả năng hỏng MCU vì nếu hỏng sensor thì đã có báo lỗi trả về, còn hiện tượng này lại không báo lỗi mà cứ lặp đi lặp lại chu trình vắt

Comment

bác cứ kiểm tra sensor xem sao, đó là lí do em hỏi bác test trong trường hợp nào.

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                  bác cứ kiểm tra sensor xem sao, đó là lí do em hỏi bác test trong trường hợp nào.
                  thanks bác, theo bác thì em nên kiểm tra những con sensor nào ạ? Vì em là dân ngoại đạo chỉ biết chút ít về điện tử thôi, em cũng không nắm rõ nguyên lý hoạt động của máy giặt lắm. Bác nào có sơ đồ máy này thì cho em tham khảo với nhé
                  Last edited by thitd; 05-02-2009, 13:54.

Comment

pro giap voi

tôi có cái máy giặt lồng đứng của hãng Misutar
                    giặt thì bình thương nhưng tới khi xả nước thì xả khoảng 3s thì nó dừng không xả cũng không văt nữa ai giúp mình với

Comment

Mình đang sữa cái máy sam sung cửa ngang bị mất nguồn bác nào pro giúp mình với,nguồn vào bo nhưng không chạy

Comment

Nguyên văn bởi huunien Xem bài viết
                        Mình đang sữa cái máy sam sung cửa ngang bị mất nguồn bác nào pro giúp mình với,nguồn vào bo nhưng không chạy
                        -Thay tụ nguồn 1000mf25v và 470mf16v
                        -Thay thạch anh & tụ pi
                        - Ktra R công suất
                        - Ktra kỹ đường mạch ( ten rỉ hoặc đứt)

Thông tin bạn đưa ra không cụ thể, không biết bạn ktra được những gì rồi?, tôi chỉ nói chung chung, bạn tham khảo và ktra

Comment

Tẩy mốc quần áo hiệu quả
                          Bạn phải làm gì khi bộ quần áo yêu thích bị mốc? Bỏ đi hay tìm đủ mọi cách để tẩy? Hãy để DTL mách bạn những mẹo dưới đây để tẩy vết mốc trên quần áo rất hiệu quả nhé!

1. Giấm trắng
                          Giấm trắng khi kết hợp với bột giặt sẽ là một chất khử vết mốc tuyệt vời. Pha một ly giấm trắng trong một thau nước với tỉ lệ 2:1 và ngâm quần áo trong đó ít nhất một giờ. Sau đó giặt lại quần áo đã ngâm với nước giặt để tăng hiệu quả làm sạch.
                          Giấm trắng có mùi thơm khá mạnh vì được làm từ bã bia hoặc đường mật, giấm trắng còn được gọi là giấm tinh luyện. Bạn có thể tìm mua giấm trắng tại các cửa hàng tạp hóa.

2. Hàn the
                          Hàn the là một chất khử nấm mốc tự nhiên, bạn có thể mua dạng bột hoặc dạng dung dịch ở các cửa hàng tạp hóa hoặc siêu thị. Nếu bạn mua bột, hãy hoà bột với nước theo tỉ lệ được ghi trên hướng dẫn sử dụng rồi đổ dung dịch trực tiếp vào trong lồng giặt và giặt quần áo như bình thường.
                          3. Baking soda
                          Baking soda là một trong những chất tẩy thần dược. Bạn cho một ly soda cùng quần áo vào máy giặt, lựa chọn chế độ giặt lâu nhất và nhiệt độ cao nhất có thể. Bạn có thể áp dụng phương pháp này vài lần cho tới khi hết sạch mùi hôi trên đồ. Bạn có thể mua baking soda ở những tiệm bán nguyên liệu làm bánh.
                          4. Phơi quần áo ngoài nắng
                          Khi quần áo chỉ mới bắt đầu bị nhiễm nấm mốc, bạn hãy nhanh chóng giặt sạch và phơi quần áo ngoài nắng. Nắng sẽ tiêu diệt hết các bào tử nấm bám trong kẽ vải đồng thời khử sạch mùi ẩm mốc khó chịu. Nếu thời tiết ẩm ướt, bạn hãy dùng máy sấy để sấy khô rồi phơi quần áo ngoài nắng ngay khi có thể.
                          Phơi quần áo ngoài nắng là cách trị và phòng quần áo bị nấm mốc
                          Tuy nhiên, phòng bệnh hơn chữa bệnh, bạn hãy ghi nhớ những lưu ý sau để quần áo luôn thơm tho, sạch sẽ, không ẩm mốc nhé:
                          + Lấy quần áo ra khỏi máy giặt càng sớm càng tốt sau khi máy đã giặt xong.
                          + Phơi quần áo ướt trên giá phơi ngay khi lấy ra khỏi máy giặt.
                          + Sấy khô quần áo trong máy sấy (nhớ kiểm tra hướng dẫn giặt để chắc chắn rằng loại quần áo đó có thể sấy được).
                          + Quần áo dính mồ hôi hoặc quần áo bơi ướt không nên để một chỗ quá lâu. Bạn nên phơi chúng trên giá phơi cho khô trước khi bỏ vào thùng đựng quần áo bẩn.
                          Lấy quần áo ra khỏi máy giặt ngay sau khi giặt và phơi ngoài nắng để quần áo luôn thơm tho và sạch sẽ.
                          1. Dùng chất tẩy trắng, tẩy mốc SUNPOL SUPER OXY
                          Tẩy nhanh các vết bẩn cứng đầu, vết mốc trên vải màu giúp vải sáng hơn, mới hơn. Sử dụng được trên cả vải trắng và vải màu.
                          – Hoàn toàn bền màu, không làm phai màu trong quá trình sử dụng.
                          – Hiệu quả kháng khuẩn và tiệt trùng, thích hợp với nước sử dụng ở nhiệt độ cao.
                          – Hóa chất tẩy trắng với hàm lượng Oxy cao giúp tẩy trắng hiệu quả, bên cạnh đó có tác dụng diệt khuẩn và làm mới nhờ có chứa các thành phần enzyme.
                          Cách sử dụng rất đơn giản :
                          • Đối với quần áo bị cũ bẩn, bị bám dính thức ăn, hay nấm mốc… ta chỉ cần hòa SUNPOL SUPER OXY với nước nóng 60~80 độ C theo liều dùng : 2 ~6 ml /kg đồ khô. Ngâm đồ khoảng 15-20 phút sau đó giặt với nước giặt hoặc bột giặt như bình thường.
                          • Đối với đồ cần trắng sáng hơn ta có thể ngâm hoặc cho trực tiếp SUNPOL SUPER OXY vào trong quá trình giặt.
                          – Tùy thuộc vào từng loại vải và tùy vào mức độ bẩn để điều chỉnh lượng sử dụng cho phù hợp. Sử dụng cốc đong hóa chất để lượng dùng được chính xác nhất.
                          Lưu ý : Nên mang bao tay khi sử dụng hóa chất, tránh để hóa chất dính vào da, sẽ gây rát. Nếu bị dính phải hãy rửa ngay lại với nước mát.
                          Sản phẩm SUNPOL SUPER OXY được nhập khẩu 100% Hàn Quốc.
                          Hi vọng với những thông tin mà DTL đã chia sẻ ở trên, bạn có thể tích lũy thêm cho mình những kinh nghiệm tẩy quần áo bị mốc. Thêm khảo các sản phẩm hoá chất giặt là khác tại đây

Comment

Về tác giả

Collapse

thitd Tìm hiểu thêm về thitd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X