Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế tủ điện máy bơm nước , Tổng hợp máy bơm nước tự động

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đúng là cách của mình có vẽ hơi phức tạp .>nhưng bạn nghĩ đến độ an toàn và nếu áp dụng vào sản xuất chuyên nghiệp thì cách của mình cũng không đến nỗi nào đâu .Bây giờ người tiêu dùng rất chú trọng đến độ an toàn và tính hiện đại đó các bác ....

Comment

Nguyên văn bởi nsp
      Cái này là đem đại bác đi bắn ruồi!
      Đúng là cách của mình có vẽ hơi phức tạp .>nhưng bạn nghĩ đến độ an toàn và nếu áp dụng vào sản xuất chuyên nghiệp thì cách của mình cũng không đến nỗi nào đâu .Bây giờ người tiêu dùng rất chú trọng đến độ an toàn và tính hiện đại đó các bác ....

Comment

Các bác này đọc bài ko kỹ. Mạch của vn00730 trình bầy tôi đã vẽ và giải thích rõ ở trang 1. Và tôi cho rằng đây là cách đơn giản và hiệu quả nhất. Tuy nhiên có 1 số ý kiến là :
        + Hạn chế mức nước : -> Rất đơn giản chỉ cần thay cái dây
        + Sợ dò điện-> Khắc phục : Mua phao xịn,+ 1 cái Atomat chống giật -> khi có hiện tượng dò điện (rất hiếm khi) -> nhảy ngay -> tìm chỗ dò mà sửa

Comment

Nguyên văn bởi nsp
          Nhầm thế nào, máy bơm chạy mấy năm nay rồi, chỉ cần 02 cái van phao Dài Loan hay TQ gì đó và dây điện (tất nhiên!) - mai tôi post sơ đồ lên xem có mắc nhầm không
          Nếu bác không mắc nhầm thì có thể tôi hiểu nhầm ý bác trong bài truovws. Sory nhé
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan
            Chúng ta cùng thiết kế một tủ điện điều khiển máy bơm nước cho nhà mình nhé !
            Có hai bể nước . Một trên nóc nhà , một bể chìm dưới đất
            Máy sẽ chạy khi bể trên nóc nhà gần cạn
            Máy sẽ dừng khi bể trên nóc nhà gần đầy
            Máy sẽ dừng khi bể chìm hết nước

Chúng ta cùng nghiên cứu giải pháp tối ưu nhé !
            Đơn giản , Tin cậy , Bền
            Về mạch bên trên thì chắc là dùng phao là OK rồi. Về mạch phao ở bể nước bện dưới thì có một ý tưởng cho bác Vân nhé! Đó là khi máy bơm hết nước thì dòng điện trong máy bơm thay đổi rất nhanh. Bác làm cái phát hiện dòng là OK thôi mà. Khi nào dòng điện thay đổi đột ngột thì cho tắt máy bơm luôn.
            Cũ người mới ta!

Comment

Cho hỏi một tý bể nước trên tầng 3. Máy bơm dưới tấng 1. Những người lắp điện gia dụng có phải là lắp phao ở bể trên tầng 3 rồi kéo dây xuống tầng 1 ???
              Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi qmk
                Cho hỏi một tý bể nước trên tầng 3. Máy bơm dưới tấng 1. Những người lắp điện gia dụng có phải là lắp phao ở bể trên tầng 3 rồi kéo dây xuống tầng 1 ???
                Nếu làm cách khác thì đắt hơn rùi . Anh có cách nào nhận biết được nước trên bể đã đầy rồi điều khiển cắt máy bơm mà không cần dùng đến dây dẫn không? Chắc phải dùng RF, Híc! Thế thì giá chắc là cao rùi. Mọi người cần đưa ra phương án giá rẻ cơ mà!
                Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo Xem bài viết
                  Về mạch bên trên thì chắc là dùng phao là OK rồi. Về mạch phao ở bể nước bện dưới thì có một ý tưởng cho bác Vân nhé! Đó là khi máy bơm hết nước thì dòng điện trong máy bơm thay đổi rất nhanh. Bác làm cái phát hiện dòng là OK thôi mà. Khi nào dòng điện thay đổi đột ngột thì cho tắt máy bơm luôn.

Phát hiện thay đổi dòng bằng cách nào vậy Bác? Có thể mua thiết bị gì? Cách đấu ra sao? Giá tham khảo?
                  Nhà mình ko có bể ngầm nên cũng quan tâm đến giải pháp này !!

THanks.

Comment

Các bác không thực tế chút nào cả

Thứ nhất, không dung mạch điện, vì bể nước là nơi ẩm thấp, lại để ngoài trời.
                    Thứ hai, trên bao bì của mỗi cái van phao, đều có in mạch hướng dẫn cách lắp đặt cho 1 bể, 2 bể, đơn giản như kéo khóa quần.

Để bữa nào em scan cái vỏ cho các bác xem
                    Thông tin nhà đất chuyên nghiệp đây

Comment

QT có thắc mắc: Nếu không dùng mạch điện thì cái công tắc phao để làm gì?

Dùng 2 phao như các bác nói là đơn giản và hiệu quả nhất.

Comment

Nguyên văn bởi powerfullvn Xem bài viết
                        Các bác không thực tế chút nào cả

Thứ nhất, không dung mạch điện, vì bể nước là nơi ẩm thấp, lại để ngoài trời.
                        Thứ hai, trên bao bì của mỗi cái van phao, đều có in mạch hướng dẫn cách lắp đặt cho 1 bể, 2 bể, đơn giản như kéo khóa quần.

Để bữa nào em scan cái vỏ cho các bác xem

Chờ scan cái vỏ lâu quá !!!

Comment

bac cho em so do mach nay voi

Comment

de nghi cac bac noi ro dc ko
                            neu dc thi co the ve so do dc ko
                            em moi vao nghe
                            con ga` lam nen chua hiu cac bac noi j ca

Comment

bác nào có khiếu sư phạm tổng hợp 1 bài cho em hoc tập với,em không có thiết bị nên mới chỉ nghiên cứu lí thuyết thôi

Comment

em là dân chuyên về xử lý nước thải, đi làm thiết kế cho các hệ thống xử lý nước thải thì phải làm tủ điện cho các động cơ, máy thổi khí, bơm nước, phao mà các vấn đề về điện đài này thì em kg có chuyên nên bây giờ đụng vào giống như vào ma trận. Bác nào có tài liệu hay có thể trả lời cho em biết vài thông tin về các thiết bị sử dụng khi thiết kế tủ diện loại này đi( tên và chức năng của từng thiết bị chẩng hạn). Xin các bác giúp đỡ cho.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X