Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tivi Nikko mất nguồn cần các bác chỉ giáo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tivi Nikko mất nguồn cần các bác chỉ giáo

Em co cai tivi nikko bị mất nguồn (ic dao động nguồn 44608 ). Em nhận máy của khách kiểm tra thấy nổ opto hồi tiếp , chập diot nắn nguồn B+ 110V, cầu chi không đứt. Em đã thay opto va diot nắn nguồn nhưng nguồn vẫn không chạy. Em đã thay ic dao động và FET nguồn nhung vẫn không được. Em đã kiểm tra kĩ các đèn điều khiển nguồn bên thứ cấp và linh kiện bên sơ cấp. Mong dược các bác giúp
    Email :

Bạn ktra nguồn cấp cho ic dao động.thường qua R vài trăm K đo khoảng 15v nếu đã có thì bạn thử nhổ FET ra đo chân G xem có áp giật khoảng 5VAC.nếu đã có thì bạn thử kt tải xem có chạm chập ở đâu k?
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
      Bạn ktra nguồn cấp cho ic dao động.thường qua R vài trăm K đo khoảng 15v nếu đã có thì bạn thử nhổ FET ra đo chân G xem có áp giật khoảng 5VAC.nếu đã có thì bạn thử kt tải xem có chạm chập ở đâu k?
      mình dã kiểm tra rất kĩ rồi nhưng không tìm ra hư hỏng
      Email :

Comment

pan này của bạn mình nghĩ bên thứ cấp bị chập,đầu tiên là D nắn 110v chết kéo theo mạch dò sai ổn định điện áp hỏng,nếu bạn đã thay mà nguồn ko chạy,cầu chì ko đứt,tụ lọc bên sơ cấp có tích điện thì bên sơ cấp ok,chỉ hỏng bên thứ cấp thôi,bạn cô lập b+(tháo sò dòng ra),kiểm tra các nguồn khác có chạm ko? kiểm tra 2 con tụ mắc song song diot chỉnh lưu ra b+ và 180v nữa,2 con tụ này phải chịu áp AC cao rất hay chạm
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
          pan này của bạn mình nghĩ bên thứ cấp bị chập,đầu tiên là D nắn 110v chết kéo theo mạch dò sai ổn định điện áp hỏng,nếu bạn đã thay mà nguồn ko chạy,cầu chì ko đứt,tụ lọc bên sơ cấp có tích điện thì bên sơ cấp ok,chỉ hỏng bên thứ cấp thôi,bạn cô lập b+(tháo sò dòng ra),kiểm tra các nguồn khác có chạm ko? kiểm tra 2 con tụ mắc song song diot chỉnh lưu ra b+ và 180v nữa,2 con tụ này phải chịu áp AC cao rất hay chạm
          Tớ cũng đã làm cả rồi nhưng không ra bệnh
          thế mới đau đầu
          Email :

Comment

bạn thay diot đúng chủng loại chưa?kiểm tra 2 con tụ gốm đó chưa? nếu rồi thì làm như PHƯƠNG,tháo FET nguồn ra,cắm điện,đo cưc đk FET xem có dao động ko?nếu có thì bên sơ cấp tốt
            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi luyenphuc Xem bài viết
              mình dã kiểm tra rất kĩ rồi nhưng không tìm ra hư hỏng
              Bạn đo nóng theo các bước của mình xem sao.Với nguồn chạy ic dao động thì khi đã có áp mồi thì ic xuất dao động.còn chập chạm thì kt bước sau.Mà chưa thấy bạn nói tới áp cấp trước(mồi)cho ic nó bao nhiêu vol vậy bạn?
              Phương -Hải Dương
              Email:
              Fb

Comment

Tớ cũng đã làm cả rồi nhưng không ra bệnh
                thế mới đau đầu
                Nếu nguồn ra ko có vôn nào thì tập trung làm bên sơ cấp thôi .Bạn đo chân 8 ic 44608 có khoảng 150v ko,áp chân 6 có dao động thì ic đã làm việc ,chỉ còn lại b.áp nguồn thôi !

Comment

Bạn đo nóng theo các bước của mình xem sao.Với nguồn chạy ic dao động thì khi đã có áp mồi thì ic xuất dao động.còn chập chạm thì kt bước sau.Mà chưa thấy bạn nói tới áp cấp trước(mồi)cho ic nó bao nhiêu vol vậy bạn?
                  nó sử dụng ic 44608 minh đo điện áp mồi cho nó dat 149v. mình nghĩ như vậy là ổn
                  Last edited by luyenphuc; 26-04-2012, 13:01.
                  Email :

Comment

Bạn có nick yahoo ko? Chúng ta sẽ trao đổi thêm
                    Email :

Comment

Bạn có nick yahoo ko? Chúng ta sẽ trao đổi thêm
                      Yh của mình ở chữ kí đó
                      Phương -Hải Dương
                      Email:
                      Fb

Comment

nó sử dụng ic 44608 minh đo điện áp mồi cho nó dat 14,5v. mình nghĩ như vậy là ổn
                        Nhưng bạn cách ly chân G FET thì có điện áp dao động kg?nếu có khả năng hư bên thứ cấp,còn kg bạn kiểm tra lại lk sơ cấp.

Comment

Hôm nay em đã kiểm tra kĩ lai một lần nữa và thay mới opto , các đường diện áp ra đo được đều bằng 3V nhưng đường B+ bị nháy (Kim đồng hồ đo nháy nháy ). Mong được bác bác tiếp tục giúp dỡ
                          Email :

Comment

Hôm nay em đã kiểm tra kĩ lai một lần nữa và thay mới opto , các đường diện áp ra đo được đều bằng 3V nhưng đường B+ bị nháy (Kim đồng hồ đo nháy nháy ). Mong được bác bác tiếp tục giúp dỡ
                            bạn thay thử đèn hối tiếp TL431 xem ,nó hay hỏng đấy
                            [email]daihoan1977@yahoo.com.vn
                            daihoan1977@gmail.com.vn
                            sông mã_sơnl la

Comment

Nguyên văn bởi daihoan1977 Xem bài viết
                              bạn thay thử đèn hối tiếp TL431 xem ,nó hay hỏng đấy
                              Mạch này không dùng tl431 bạn ạh, nó dùng đèn để lấy hồi tiếp cho opto
                              Email :

Comment

Về tác giả

Collapse

luyenphuc Tìm hiểu thêm về luyenphuc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X