Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tivi sáng đèn mở không lên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tivi sáng đèn mở không lên

Các bác giúp em chữa bệnh con tivi sáng đèn nguồn nhưng mở không lên (nhấn nút trong tivi và remote đều không lên), em đo tại tụ lọc nguồn có 300V, sau 7805 có nguồn 5V, không có nguồn 12V, đo tại chân C sò là 101V..?. Chân 16,5V của flyback đo kim không nhúc nhích. Em kiểm tra bằng mắt thường thì các linh kiện đều còn tốt. Tivi có mấy con IC em không biết con nào là IC dao động: TA8659AN, STR50103, TC4053BP, DBL2044. Xin cám ơn các bác!

con TA8659AN la con tao dao động đó bạn .bạn thử kiểm tra nguồn vào con vxl nếu có 5v rui` thì đo ở chân tín hiệu vào xem có bị hỏng ở tín hiệu vào ko .
    Mình chỉ biết vậy thui hihi.
    Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

máy bị stanby rồi,bạn nạp rom,hoặc thay thạch anh dao động xem thử coi

Comment

daewoo ha bác, có thể chếtx cả xử lý nữa đó. chân 18 vsl là pw on

gmail_______thengoc323
        tel__________+84947015750
        mong nhận được sự chỉ bảo từ các bạn đồng nghiệp!

Comment

Nguyên văn bởi ngoc_nam Xem bài viết
          daewoo ha bác, có thể chếtx cả xử lý nữa đó. chân 18 vsl là pw on
          đúng là daewoo , em đo chân nguồn không có áp (chân 6, 61, 63) theo datasheet, dò mạch thì nó lấy nguồn từ 7812. Nguồn đưa vào 7812 lấy từ 1 chân flyback, đo tại chân flyback cũng 0V. Em tháo đang tháo rời flyback đo tại chân C của sò không còn 101V nữa.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
            đúng là daewoo , em đo chân nguồn không có áp (chân 6, 61, 63) theo datasheet, dò mạch thì nó lấy nguồn từ 7812. Nguồn đưa vào 7812 lấy từ 1 chân flyback, đo tại chân flyback cũng 0V. Em tháo đang tháo rời flyback đo tại chân C của sò không còn 101V nữa.
            Mỗi người 1 nghề bạn ơi ko ai một mình làm được tất cả mọi thứ đâu. mang ra tiệm điện tử cho lành bạn ạ

ĐT:0937037050

Comment

Nguyên văn bởi bienthuy Xem bài viết
              Mỗi người 1 nghề bạn ơi ko ai một mình làm được tất cả mọi thứ đâu. mang ra tiệm điện tử cho lành bạn ạ

mang ra tiệm em chỉ sợ mất thời gian của ông thợ, ai làm trong nghề cũng biết tivi này từ thời "tiết quản" rồi. Khi sửa xong nếu lành bệnh thì tự cảm thấy vui và cũng tích lũy được "kinh..." gì đó. Và đặc biệt là cái biến thế xuất âm góp phần thôi thúc em sửa cái tivi này đấy ạ.

Comment

bạn thử kiễm tra nguồn ban đầu cap cho 8659 có chưa?nó bị mất dao động,bạn thay thử IC 8659 trước đi cho chắc!
                Quốc Hùng
                0907369979
                Tân Uyên Bình Dương. Mail :

Comment

mang ra tiệm em chỉ sợ mất thời gian của ông thợ, ai làm trong nghề cũng biết tivi này từ thời "tiết quản" rồi. Khi sửa xong nếu lành bệnh thì tự cảm thấy vui và cũng tích lũy được "kinh..." gì đó. Và đặc biệt là cái biến thế xuất âm góp phần thôi thúc em sửa cái tivi này đấy ạ.
                  Vậy thì cố lên bạn. dò chân p.on thay đổi điện áp xem sao. Thường thì nguồn 12v chỉ có khi VXL đã chạy còn nguồn VCC h là nguồn riêng. mình chỉ biết vậy thôi

ĐT:0937037050

Comment

nếu là daewoo chassis c-50n thì bạn lắp lại những thứ bạn tháo ra như cũ,hư hỏng nằm ở mạch mở nguồn có liên quan tới cái công tắc phụ bé bé trên đỉnh cái công tắc nguồn vào.dò theo cái ct này sẽ qua con R939 tới con tụ C917 (50V 4,7MF) bạn thay con tụ này đúng trị số xem đc ko ?,nếu ko thì có 2 cái jăm ghi là p705,p706 (đọc phía mối hàn nhé) nó ở gần con ic vi xử lý M343000... bạn tháo jăm từ con jắc này cắm sang jắc bên cạnh.sau đó bật công tắc nguồn chính trước,tiếp theo là cắm phích cắm vào ổ điện xem máy lên ko? nếu ko lên thì kiếm cái điều khiển đa năng (20k/cái) chuyển sang hệ tivi daewoo rồi bật thử bằng điều khiển xem được ko?

cao áp phải chạy thì mới có nguồn này bạn ạ,máy bạn cao áp chưa chạy vì đang ở tắt chờ
                    Last edited by kehuydiet092; 23-07-2012, 21:12.
                    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

DW cổ hả chân 40 của ic tổng có 8v không bạn ? có 2 con tran không chế đường 8v này vào chân 40 ic tổng( mình quên mất số thứ tự trên vỉ rồi, nhưng nó ngay gần chân 40 thôi, 2 con quay lưng vào nhau, nam sát nhau( cạnh chân 40 chỉ có 2 con tran đó là gần nhau) bạn hút chân B cua con tran phía dưới ra xem có 8v ở chân 40 không? nếu không hút hẳn chân 40 ic tổng ra. nếu có 8v thì tổng chết) nếu hút chân B của con tran phía dưới mà chân 40 ic tông có 8v thì mình nghĩ là máy sẽ chạy đó
                      bị lỗi vxl mà.
                      đôi lời bạn thử xem

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                        nếu là daewoo chassis c-50n thì bạn lắp lại những thứ bạn tháo ra như cũ,hư hỏng nằm ở mạch mở nguồn có liên quan tới cái công tắc phụ bé bé trên đỉnh cái công tắc nguồn vào.dò theo cái ct này sẽ qua con R939 tới con tụ C917 (50V 4,7MF) bạn thay con tụ này đúng trị số xem đc ko ?,nếu ko thì có 2 cái jăm ghi là p705,p706 (đọc phía mối hàn nhé) nó ở gần con ic vi xử lý M343000... bạn tháo jăm từ con jắc này cắm sang jắc bên cạnh.sau đó bật công tắc nguồn chính trước,tiếp theo là cắm phích cắm vào ổ điện xem máy lên ko? nếu ko lên thì kiếm cái điều khiển đa năng (20k/cái) chuyển sang hệ tivi daewoo rồi bật thử bằng điều khiển xem được ko?

cao áp phải chạy thì mới có nguồn này bạn ạ,máy bạn cao áp chưa chạy vì đang ở tắt chờ
                        Nguyên văn bởi hanaka Xem bài viết
                        DW cổ hả chân 40 của ic tổng có 8v không bạn ? có 2 con tran không chế đường 8v này vào chân 40 ic tổng( mình quên mất số thứ tự trên vỉ rồi, nhưng nó ngay gần chân 40 thôi, 2 con quay lưng vào nhau, nam sát nhau( cạnh chân 40 chỉ có 2 con tran đó là gần nhau) bạn hút chân B cua con tran phía dưới ra xem có 8v ở chân 40 không? nếu không hút hẳn chân 40 ic tổng ra. nếu có 8v thì tổng chết) nếu hút chân B của con tran phía dưới mà chân 40 ic tông có 8v thì mình nghĩ là máy sẽ chạy đó
                        bị lỗi vxl mà.
                        đôi lời bạn thử xem
                        Cám ơn các bác đã nhiệt tình quan tâm. Chính xác C-50 luôn bác ạ. Em kiểm tra con tụ 4.7uF 50V vẫn còn tốt, em lắp lại và đo đã có 8V tại chân 40 của IC TA8659AN. Em dùng remote bấm 1 lần thì không còn 8V, bấm lần nữa thì có 8V. Nhưng chân 16,5V của flyback vẫn 0V. Em đã tháo main rời ra ngoài, thấy flyback không phóng điện gì cả. Vì không gắn đèn nên máy không lên hay sao vậy các bác?

Comment

Cám ơn các bác đã nhiệt tình quan tâm. Chính xác C-50 luôn bác ạ. Em kiểm tra con tụ 4.7uF 50V vẫn còn tốt, em lắp lại và đo đã có 8V tại chân 40 của IC TA8659AN. Em dùng remote bấm 1 lần thì không còn 8V, bấm lần nữa thì có 8V. Nhưng chân 16,5V của flyback vẫn 0V. Em đã tháo main rời ra ngoài, thấy flyback không phóng điện gì cả. Vì không gắn đèn nên máy không lên hay sao vậy các bác?
                          bạn kiểm tra điện áp trên chân C của Q401 nhé thông thường chân này khi có dao động là ~45v,đồng thời kiểm tra luôn +B tại cực C của Q402 xem có điện không nhé.Sẵn có sơ đồ bạn tham khảo nhé.
                          Attached Files
                          Telephone number : 098H882372
                          YM:

Comment

Tivi này cũ quá hay bị rỉ đứt cuộn sơ biến áp kích lắm,bạn kiểm tra luôn nhé.
                            Telephone number : 098H882372
                            YM:

Comment

Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
                              bạn kiểm tra điện áp trên chân C của Q401 nhé thông thường chân này khi có dao động là ~45v,đồng thời kiểm tra luôn +B tại cực C của Q402 xem có điện không nhé.Sẵn có sơ đồ bạn tham khảo nhé.
                              Chân C của Q402 có 101V, chân C của Q401 là 0V. Em đo 2 chân của biến áp T401 (hình trụ lõi ferit) ở thang đo Rx1, đo 2 chân bìa phía 3 chân được 1,5 ôm và đo 2 chân còn lại là vô cực ? Biến áp này bị hỏng có thể đi chợ mua thay thế được không bác? khi mua phải nói thế nào?

Comment

Về tác giả

Collapse

lvhn Tìm hiểu thêm về lvhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X