Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em sửa TV JVC1480 mất nhớ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em sửa TV JVC1480 mất nhớ

Các bác nào biết pan bệnh của TV JVC 1480 mới đầu mất nhớ tiếng cứ rồ lên hết cỡ khi bật, sau đó thì mất nhớ kênh, khi xem cứ phải dò lại. Giúp em với, thanks

-Kiểm tra đường âm 30V từ bộ nguồn.
    -Kiểm tra IC nhớ trên bo xử lý, có bị mục gãy chân ko (thay mới IC), nếu ko thì xả ra vệ sinh sạch sẽ hàn lại.
    - Thay luôn 3 con tụ vỏ nhôm trên bo xử lý.

Comment

Chào BetraiHN!
      JVC 1480 bị mất nhớ: thường có 02 nguyên nhân
      + Tụ hóa khô ( do sử dụng lâu) -> thay
      + Mất điện áp 33V(đứt mạch) -> kiểm tra
      Bệnh này ngày xưa (những năm 1994-2000) -> các bác thợ điện tử hái ra tiền đấy.
      chúc thành công!
      Trần Duy Phong
      Mobile : 01699470568
      Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Đã có lần tôi sua do no bị dut mạch in ( lau roi khong nho số chân 7,8hay13gi đấy ) .Nói tum lại tháo ra và do thu ( mach xuyen qua lỗ dẫn điện, liên lạc giau 02 IC. Cuối cùng co thể do cuộn AFC gây nên làm di kênh....

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
          Các bác nào biết pan bệnh của TV JVC 1480 mới đầu mất nhớ tiếng cứ rồ lên hết cỡ khi bật, sau đó thì mất nhớ kênh, khi xem cứ phải dò lại. Giúp em với, thanks
          Bạnthay 4tụ hoá ở bo xử lý là xong,sau đó rà lại đài là ok
          Bo xử lý là: SBX-M001A ( Sation select module)
          4 tụ hoá là: tụ C 014. 3MF3/50V C017. 3MF3/50V C016. 0MF47/50V và C015 (quên tri số) .chúc bạn thành công.

Comment

làm hết các trường hợp trên không hết bạn thay ic nhớ đi...nếu không có ic nhớ thì bạn ra chợ Giời Hoặc chợ Nhật tảo mà mua ..giá có 25k thôi

Comment

mình cũng có TV JVC cũ củng bị bệnh không nhớ nhưng nó chỉ bị tần sóng VHF-H thôi còn mấy tần sóng # nhớ bình thường( VHF-L và UHF)

Comment

Nguyên văn bởi tonyqwerty Xem bài viết
                mình cũng có TV JVC cũ củng bị bệnh không nhớ nhưng nó chỉ bị tần sóng VHF-H thôi còn mấy tần sóng # nhớ bình thường( VHF-L và UHF)
                Cái này của bạn có lẽ bị hỏng kênh ( vì có bắt được đâu mà nhớ --- ( trường hợp tự dò đài )). Còn nếu không cách kiểm tra cũng gần tương tự như trên , ( xem con IC nhớ , hay dùng EEPROM họ 24 , 25 ...)

--- Nhưng mà bây giờ mấy cái kênh truyền hình nó đều ở kênh UHF hết ... Chắc bác hay xem VTV2 chương trình " Khuyến Nông " nó mới ở băng VHF-H
                Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

có anh em nào có sơ đồ nguyên lý của con này kg . làm ơn cho em xin cái link với!

Comment

ko ai co ý kiến hay cả?
                    bệnh này rất dơn giản Wecome to thainguyen city

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
                      hix lúc trước em mất 250k vì pan này đấy(năm 2001)
                      Ta chỉ thực sự thất bại khi từ bỏ mọi cố gắng

Comment

Chào các bạn! mình đang sửa cái tv pana TX-32WG15X nó bị rất nhiều bệnh,mình đẵ sửa xong rồi,đa phần là bị đứt mạch.hình đang xem đẹp bỗng dung màu bị chập chờn,lúc hình đẹp,lúc sai màu,chưa sửa dc thì bây giờ đến bệnh màn hình tối thui phải mở bright hết cỡ mới thấy mờ mờ,tiếng vẫn tốt,hiển thị vẫn tốt.đo RGB ở giải mã ra khoảng 2v4.nếu hút hở từng chân RGB trên giải mã ra thì màu tương ứng cũng sáng lên.vậy xin các phân tích giúp mình nha! thằng này mạch in 2 lớp nên dò mạch cực lắm.nếu bạn nào có kinh nghiệm làm qua tv đời này rồi thì chỉ giáo giúp mình với.
                        Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi CAVS66HBT Xem bài viết
                          hix lúc trước em mất 250k vì pan này đấy(năm 2001)
                          Pan này đã nói rất nhiểu rồi ,tuy nhiên sẽ nói cho Bạn dể sửa là đường cấp
                          -30v cấp cho bo xử lý nếu không đến được IC M58659 thì sẽ xảy ra hiện tượng đó , chúc Bạn vui trong nghề của mình Có kèm theo hình nhưng không biết có tải được không .. Bạn thông cảm

Comment

Nguyên văn bởi minhtrimytho Xem bài viết
                            Pan này đã nói rất nhiểu rồi ,tuy nhiên sẽ nói cho Bạn dể sửa là đường cấp
                            -30v cấp cho bo xử lý nếu không đến được IC M58659 thì sẽ xảy ra hiện tượng đó , chúc Bạn vui trong nghề của mình Có kèm theo hình nhưng không biết có tải được không .. Bạn thông cảm
                            minhtrimytho
                            Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

betraihn Tìm hiểu thêm về betraihn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X