Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tập hợp các Giáo trình và Tài liệu cơ bản về Truyền hình

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tập hợp các Giáo trình và Tài liệu cơ bản về Truyền hình

undefinedThân chào các bạn!Mình là một thành viên mới của diễn đàng ,mình rất thích khám phá công nghệ mới .Các bạn thân mến ,trong mấy năm gần đây thị trường TV trong nước bắt đầu xuất hiện tất nhiều loại TV LCD ,PLASMA ,DLP ,OLED...
    Chúng khác hẳng TV CRT truyền thống về công nghệ cũng như độ tiện dụng .
    Mình nghĩ đây là một chủ đề rất hắp dẫn cần được khám phá ,tài liệu nói về các loại TV này còn rất hạng chế . các sơ đồ mạch ,nguyên lý hoạt động ,cách sữa chữa hay bảo quản rất khó tìm . Mình hi vọng chúng ta cùng nhau nghiêm cứu phát triển chủ đề dầy hắp dẫn này .!!
    Mình có một số tài liệu cơ bản về LCD và Plasma .mời các bạn cùng tham khảo và rất mong sự tham gia của các bạn !

Chao!
    Bạn rất yêu thích về công nghệ mới, mình muốn hỏi bạn về công nghệ làm chương trình dự báo thời tiết hiện nay. Bạn có thể tìm giúp hộ mình với ?

undefinedChào bạn !Mình thật tiếc khi không đáp ứng được yêu cầu của bạn về Công nghệ dự báo thời tiết .Nhưng theo mình biết thì để dự báo thời tiết người ta căn cứ vào các ảnh mây vệ tinh ,sau đó dùng các SIÊU MÁY TÍNH phân tích lượng hơi nước và đưa ra các phán đoán gần đúng về tùnh hình thời tiết trong khoảng một nhiuề ngày sau.

Bạn xem lại, làm gì đã có TV sử dụng công nghệ OLED, mặc dùng công nghệ này đã được thương mại hóa, nhưng giá thành khá đắt. Theo tui biết thì công nghệ này mới sử dụng cho điện thoại di động. Theo lịch trình thì công nghệ này sẽ được áp dụng cho máy tính xách tay giữa hoặc cuối năm nay.
    Mà nếu có TV OLED thì mua cái này mới đáng đồng tiền bát gạo, hi vọng nó được như nhà sản xuất quảng cáo.

Đúng là tv OLED Chưa được phố biến lắm ,nó còn trong giai đoạn sản xuất thử nghiệm ,hãng EPSON đang là nhà sản xuất loại màng hình OLED này đó ban .
    Bạn nào có đồ mạch hay tài liệu nào về TV LCD thì post lên cho mình với .
    mình chỉ có sơ đồ khối của TV LCD thôi ,mời các bạn tham khảo nha !

Các bạn ạ ! tại sao không có ai tham gia chủ để này với tui hết vậy ??? Buồn quá má ơi ????? Huuuuuuuuu........................................ hu

minh co so do cua TV LCD cac ban nao can thi minh post len cho

Hay qua ctt_fvnn post len di
    hay gui vao email cua tui cang tot : borlandpascal70@gmail.com
    Cam on ctt_fvnn truoc nha

Bạn dùng Winzip để bung File PDF này ra
    Bạn sẽ biết được màn hình LCD hiển thị hình ảnh như thế nào

Tham khảo thêm một sơ đồ của hãng NEC khá đơn giản ở đây :
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=2905
    Attached Files
    Last edited by nguyendinhvan; 25-02-2012, 14:20. Lý do: Merge
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Ban co so do chan cua man hinh LCD loai nho khong? Dung de lam cac loai mach hien thi loai nho ay. Neu co thi post len cho minh voi nhe. Cam on.

Comment

Sơ đồ nguyên lý của TV/Monito LCD tìm ở chỗ này :

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=3271
      http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=2905

Còn nhiều sơ đồ nữa nhưng File lớn quá
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

tivi hư nguồn cần anh em chỉ giáo

Comment

tai sao em ko Dowload duoc vay bac dang nhap rui ma lai bat dang nhap lai la sao vay ta bac gui lai di nhe hay gui vao vpautoload@yahoo.com cho em nhe thank bac

Comment

Em Dang Rat Ca Mach Dien Tivi Samung359r Co Bac Nao Co Gui Cho Em Moi Gui Vao Day Cung Duoc (thjinhdt1@yahoo.com)
            |

Comment

rât hay cam on.

Comment

monitor

các bác trong diển đàn ơi
                em có con màn compaq bị chết IC mành LA2142 có 10 chân
                các bác biết chỉ dùm cho em chổ nào bán giá bao nhieu
                em rất cần
                với con IC SẮC của máy LG con LM1246 hai hàng chân mổi hàng 12 chân đấy
                em củng rất cần
                rất mong các bác giúp đở

Comment

so sánh LCD TV và CRT TV

không biết bác ctt...còn hứng thú với việc phân tích LCD TV không?
                  tớ và bác cùng nhau tìm xem giữa LCD TV và CRT có gì giống và khác nhé.

LCD TV / CRT TV
                  1 Dùng panel có mạch giải mã ma trận điểm / Dùng bóng đèn có gắn Yoke để lái tia
                  2 Panel là ma trận điểm tinh thể lỏng, mỗi điểm cấy một transistor(loại TFT) để điều khiển đóng mở ánh sáng đi qua / Bóng đèn có phủ lớp phosphor, phát sáng khi có tia điện tử đập vào
                  3 Tín hiệu điều khiển panel là loại tín hiệu số lvds / Tín hiệu đưa vào bóng đèn là loại analog RGB,có mạch khuếch đại hình

mong được sự góp ý của bác, tớ sẽ viết tiếp

Comment

tiếp tục về LCD TV

tớ xin phép nói về công nghệ sản xuất LCD TV
                    CRT TV / LCD TV
                    1) lắp ráp với 20 vis trở xuống / lắp ráp với trên 100 vis
                    2) chỉ có 2 mạch lớn là main và board đèn / có nhiều board phụ thuộc vào thiết kế, trung bình là main, board nguồn, board đèn, board giải mã matrix.
                    3) có thể lắp ráp linh kiện bằng tay / phần lớn là lắp ráp linh kiện SMD bằng máy
                    4) hoạt động với cao áp trên 20KV / hoạt động với điện áp đốt đèn khoảng 600Vpp
                    5) phải điều chỉnh các thông số purity, convergence, white uniform, white balance / chỉ điều chỉnh thông số white balance

Comment

linh kien lcd

Nguyên văn bởi yenthanh Xem bài viết
                      các bác trong diển đàn ơi
                      em có con màn compaq bị chết IC mành LA2142 có 10 chân
                      các bác biết chỉ dùm cho em chổ nào bán giá bao nhieu
                      em rất cần
                      với con IC SẮC của máy LG con LM1246 hai hàng chân mổi hàng 12 chân đấy
                      em củng rất cần
                      rất mong các bác giúp đở
                      neu can ic , bo tin hieu , bo den , man hinh lcd cu cac loai , lh: 0919496751

Comment

lcd a ? neu ko co ic thay thi thay cai bo tin hieu luon , chi co vai kieu chan thoi .

Comment

Nguyên văn bởi cuongdo70 Xem bài viết
                          neu can ic , bo tin hieu , bo den , man hinh lcd cu cac loai , lh: 0919496751
                          Cơ sở của bác này ở đâu vậy ? quanh quanh Hà Nội không ?

Comment

Bác Dinh Van cho mình hỏi ,mình cần mua tấm lọc phân cực màn hình Lcd ,bác biết chỗ nào bán chỉ cho mình với cám ơn nhiều .Hình dáng của nó giống như tấm phim chụp X-quang .

Comment

Cám ơn anh nguyendinhvan đã up tài liệu lên cho anh em , rất có ích cho dân nghề ,
                              anh nguyendinhvan có tài liệu về printer laser cho tôi xin với .hay anh em nào có cho tôi xin với
                              cám ơn nhiều nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X