Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help mạch chống nhiễu cho nguồn điện xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help mạch chống nhiễu cho nguồn điện xe máy

mình có độ 1 cái đôgf hồ led 7seg lên xe đẻ coi giờ. dùng điện bình accu. bình thường nếu ko đề máy thì chạy rất chính xác . nhưng khi máy nổ hay đi ga mạnh là treo luôn. mình có gắn tụ tùm lum những vẫn thế nên xin xỏ cái mạch lọc nhiễu cho nguồn điện trên xe. ae giúp nhá. thanks
    CK6C -HUI

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
    mình có độ 1 cái đôgf hồ led 7seg lên xe đẻ coi giờ. dùng điện bình accu. bình thường nếu ko đề máy thì chạy rất chính xác . nhưng khi máy nổ hay đi ga mạnh là treo luôn. mình có gắn tụ tùm lum những vẫn thế nên xin xỏ cái mạch lọc nhiễu cho nguồn điện trên xe. ae giúp nhá. thanks
    chịu khó chế tạo một mạch DC-DC , lấy nguồn từ accu qua mạch giống inverter rồi trở lại DC để cấp cho đồng hồ thì mới tránh được lỗi , chứ không có mạch lọc nào dùng được cho trường hợp này cả . (mạch điện giống như đèn tube xài bình đó , chỉ có thay đổi cuộn dây ra , ít vòng hơn để phù hợp với áp của đồng hồ , cộng với diode nắn và tụ lọc nữa thôi .

Comment

Ý kiến anh Quốc Thái hay, dùng nguồn xung Buck hạ áp là tốt nhất. Anh có thể coi thử Video dưới đây. Video 1 trang cuối tôi có hình mạch xung Buck đưa xuống 5V. Anh có thể mua mạch tương tự dùng LM2596-ADJ. Mạch này chỉnh được điện áp ra ngoài. Video #2 tôi có thí nghiệm mạch nầy. Anh mua mạch nầy gắn vào và chỉnh điện áp là có thể xài ngay.

https://www.youtube.com/watch?v=_lmmFCp3Li0
      https://www.youtube.com/watch?v=FFAd3hBxrfo

Comment

dùng cuộn cảm với tụ giấy để lọc đi bạn. nếu dùng ic ổn áp thì tớ thích dùng họ 78xx cho trường hợp này bởi tải bé với lại các máy móc dính dáng mcu vẫn hay dùng nữa...

Comment

với nguồn điện bị nhiễu "bẩn" như vậy , thì các mạch điện có VXL hoặc mạch đếm thì rất hay bị lỗi khi vận hành , nên điều quan trọng là phải cách ly chúng ra , chứ dùng chung đường dây mass hay B+ trong mạch là thế nào cũng bị bất ổn , vì xung nhiễu đánh lửa cao áp , nhiều gai hài đa bậc , thì hầu như không mạch lọc nguồn nào ngăn triệt để được , biện pháp mạch nguồn DC ra DC cách li là hoàn hảo , tùy theo cấu trúc của mạch điện này , dùng cặp bán dẫn đẩy kéo biến áp xung , đường B+ sơ cấp nên dùng cuộn cảm để chận, thứ cấp nắn và lọc rồi một tầng ổn áp nữa là sạch .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            chịu khó chế tạo một mạch DC-DC , lấy nguồn từ accu qua mạch giống inverter rồi trở lại DC để cấp cho đồng hồ thì mới tránh được lỗi , chứ không có mạch lọc nào dùng được cho trường hợp này cả . (mạch điện giống như đèn tube xài bình đó , chỉ có thay đổi cuộn dây ra , ít vòng hơn để phù hợp với áp của đồng hồ , cộng với diode nắn và tụ lọc nữa thôi .
            phức tạp quá, kiểu này là dạng cách ly DC DC chắc chống nhiễu ngon nhưng cực. Thanks bạn
            Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
            Ý kiến anh Quốc Thái hay, dùng nguồn xung Buck hạ áp là tốt nhất. Anh có thể coi thử Video dưới đây. Video 1 trang cuối tôi có hình mạch xung Buck đưa xuống 5V. Anh có thể mua mạch tương tự dùng LM2596-ADJ. Mạch này chỉnh được điện áp ra ngoài. Video #2 tôi có thí nghiệm mạch nầy. Anh mua mạch nầy gắn vào và chỉnh điện áp là có thể xài ngay.

https://www.youtube.com/watch?v=_lmmFCp3Li0
            https://www.youtube.com/watch?v=FFAd3hBxrfo
            Nghĩ sao dùng 2596 vậy bác bản chất nó đã là nguồn xung rồi , thêm cái source nhiễu thì ko bít nó nhiễu kiểu gì luôn.

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            dùng cuộn cảm với tụ giấy để lọc đi bạn. nếu dùng ic ổn áp thì tớ thích dùng họ 78xx cho trường hợp này bởi tải bé với lại các máy móc dính dáng mcu vẫn hay dùng nữa...
            đang dùng 78xx đây lọc tụ các kiểu còn cuộn cảm thì ko có thông số nên ko bít mua bao nhiêu , tính gắn thêm máy cục ferrite lọc nhiễu hay gắn trên các đầu dây vga, tín hiệu.

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            với nguồn điện bị nhiễu "bẩn" như vậy , thì các mạch điện có VXL hoặc mạch đếm thì rất hay bị lỗi khi vận hành , nên điều quan trọng là phải cách ly chúng ra , chứ dùng chung đường dây mass hay B+ trong mạch là thế nào cũng bị bất ổn , vì xung nhiễu đánh lửa cao áp , nhiều gai hài đa bậc , thì hầu như không mạch lọc nguồn nào ngăn triệt để được , biện pháp mạch nguồn DC ra DC cách li là hoàn hảo , tùy theo cấu trúc của mạch điện này , dùng cặp bán dẫn đẩy kéo biến áp xung , đường B+ sơ cấp nên dùng cuộn cảm để chận, thứ cấp nắn và lọc rồi một tầng ổn áp nữa là sạch .
            Cách li ra có đo được didenj áp đầu vô ko bác, tại mạch của em có đo điện áp bình nữa, hix, nhiễu như thế mà sao bộ FI của xe chạy tốt quá nhỉ, có công nghệ gì trong đó ko ?? nó đổ 1 cục nhựa nên chả làm gì dc
            CK6C -HUI

Comment

muốn đo điện áp đầu vào thì phải có mạch dò áp đưa qua opto để cách li thì được , nhưng sẽ rắc rối đó , hãng người ta đã thuê bao kỹ sư để chế tạo ra cụm thiết bị theo xe thì nó phải có bí mật chứ , còn mình là dân amator thì phải độ chế theo cách của mình thì mới được .

Comment

làm mạch hạ áp cách ly thì bạn làm cái bờ lốc king như vợt muỗi ấy dễ ẹc. áp ra lấy tầm 20v rùi qua 78... ổn áp nắn lọc là xong... về chống nhiễu cho mấy cái thiết bị xe máy nó làm như của bạn quoc... nói ấy. tớ từng cạy 1 cái khóa từ ra trong nó có mạch nguồn cách ly...

Comment

Tôi toàn làm LM2596 - 5 chạy phe phé có sao đâu. Vừa lắp cả LCD, GPS, khóa thông minh và điều khiển từ xa.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                    làm mạch hạ áp cách ly thì bạn làm cái bờ lốc king như vợt muỗi ấy dễ ẹc. áp ra lấy tầm 20v rùi qua 78... ổn áp nắn lọc là xong... về chống nhiễu cho mấy cái thiết bị xe máy nó làm như của bạn quoc... nói ấy. tớ từng cạy 1 cái khóa từ ra trong nó có mạch nguồn cách ly...
                    cái biến thế vợt muỗi xuất dòng 9v 200ma được không nhỉ. ? , mà bung ra quấn lại các kiểu nữa hix

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                    Tôi toàn làm LM2596 - 5 chạy phe phé có sao đâu. Vừa lắp cả LCD, GPS, khóa thông minh và điều khiển từ xa.
                    sao ko nhiễu hay vậy bác? mạch có gì đặc biệt không ạh ? hiện tại e gắn thêm 3 cuộn choke để lọc đầu ra sau ổn áp 7809 thấy có vẻ ổn hơn trước , chạy hôm qua h chưa thấy treo. Em thì vẫn tin tưởng ổn áp tuyến tính , bác cho e xin cái mạch lọc nhiễu DC nào ngon ngon được không, e tính gỡ bộ lọc EMI trong nguồn máy tính ra dùng mà nghĩ nó AC mà dùng DC chắc cũng ko khá
                    CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết

Nhiễu của bạn ở đây phải khảo sát chất lượng điện bằng osilo mới chính xác " nhiễu" ở đây bản chất là gì ? sai số điện áp ? gai nhiễu , xung nhiễu và nhiều khi do linh kiện khối dao động VXL bị tác động bởi tia lửa điện trong buồng đốt làm VXL treo đơ ,

1/ Thử thay đổi vị trí lấy nguồn VCC và mass trên xe .
                      2/ Bọc giấy bạc xung quanh đồng hồ .
                      3/ Thay nguồn DC-DC này kinh điển vẫn là MC34063AP hoặc LM2596-5 như anh Quedương ,
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

cái biến áp xung vợt muỗi có thể cho ra chục oát ấy chứ cái đồng hồ bé xíu của bạn ăn thua gì. ngày trước tớ dùng nó làm bóng compact chạy 12v ấy sáng chói luôn... tớ bảo bạn làm mạch dạng ấy cho đơn giản thôi chứ bax đầy ra ấy từ bóng compact sạc đt nguồn các loại đều có lõi bax dư sức cho công suất vài w hơi đâu mà lấy cái cục bé xíu của vợt muỗi. còn về tháo nó ra thì dùng bật lửa hơ thật nóng lõi là tách dễ dàng. quấn thì lại càng nhanh có 3 cuộn chẳng cần cuộn nào quá 20 vòng. transistor thì gần như con nào cũng dùng đc hết. mạch công suất nhỏ xíu cũng chẳng cần wan tâm mấy đến hiệu suất nữa. cái mạch ấy chắc chắn là khó hơn mắc mấy cuộn lọc rùi nên dùng cuộn cảm lọc đc thì chẳng cần bàn thêm gì nữa...

Comment

THanks các bác nhiệt tình , em dùng cuộc lọc vẫn chưa thấy bị gì chắc ổn rồi, Nếu không sẽ phải thay nguồn . Có bọc giấy bạc cho đồng hồ luôn rồi .
                          CK6C -HUI

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri0405 Tìm hiểu thêm về minhtri0405

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X