Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin tư vấn đảo chiều động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cho mình góp tí ý kiến. có gì các bạn tham khảo. đừng chê .theo mình thì về phần động cơ để đảo chiều thì bạn phải nghiêng cứu kỹ trước. khi quấn dây thợ sẽ cho ra 4 dây ra ngoài để mình đảo chiều. thông thường thợ sẽ ra 3 dây. và kế đến phần điều khiển bạn có thể sd 4 timer mắc nối đuôi nhau và điều khiển relay. còn nếu có thể bạn dùng ic đếm 4017 cũng ok. chúc bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthong617 Xem bài viết
      cho mình góp tí ý kiến. có gì các bạn tham khảo. đừng chê .theo mình thì về phần động cơ để đảo chiều thì bạn phải nghiêng cứu kỹ trước. khi quấn dây thợ sẽ cho ra 4 dây ra ngoài để mình đảo chiều. thông thường thợ sẽ ra 3 dây. và kế đến phần điều khiển bạn có thể sd 4 timer mắc nối đuôi nhau và điều khiển relay. còn nếu có thể bạn dùng ic đếm 4017 cũng ok. chúc bạn thành công.
      thank bạn. Ban cho mình hỏi thêm. Mình chọn ic gi để tạo xung? Cách điêu chỉnh xung đê motor a chay thời gian t. Nghỉ thời gian t' rôi đến motor b chay thoi gian t. Mình nghi neu ket hop vs 555 tao xung đa hài .đóng ngắt. Thì động cơ ko co thời gian nghĩ.

Comment

Nguyên văn bởi hung_tbmt Xem bài viết
        thank bạn. Ban cho mình hỏi thêm. Mình chọn ic gi để tạo xung? Cách điêu chỉnh xung đê motor a chay thời gian t. Nghỉ thời gian t' rôi đến motor b chay thoi gian t. Mình nghi neu ket hop vs 555 tao xung đa hài .đóng ngắt. Thì động cơ ko co thời gian nghĩ.
        trong trường hợp của bạn thì nên đặt một mạch vi điều khiển để điều khiển thời gian cho động cơ , việc này thì chỉ có lập trình là đơn giản , nhưng việc thuê lập trình thì có vẻ hơi khó , nếu dùng theo kiểu cơ + điện tử bậc thấp thì dễ làm hơn , còhn động cơ thì nếu 4 dây ra thì rất dễ để đảo chiều , nếu chỉ có 3 dây ra thì phải tháo nắp ra đấu lại đây để thuận tiện việc đảo chiều , sử dụng 2 contactor và vài cái rơ le trung gian và cái mạch tạo xung nhịp và mạch phân phối là tạm ổn , và chi phí thì khá thấp , máy rang cà phê thì tốc độ giàn đảo thấp nên thời gian dừng để đảo chiều cũng không trở ngại gì mấy .riêng mạch thời gian dùng đa hài để tạo xung thì mphải cộng thêm thời gian nghỉ , để mạch làm trễ có một khoảng nghỉ cho rơ le ngưng phù hợp

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Hehe nóng thế bạn! Mình đang định thiết kế cho bạn cái mạch dùng TL494 vì con này có 2 OUTPUT CONTROL tương ứng với 2 contactor và có chức năng DEAD TIME CONTROL (thời gian trễ giữa 2 lần OUTPUT, tức là dừng động cơ), chỉ là đang phân vân có thể kéo dài chu kỳ lên đến 5 phút và DEAD TIME 5s như yêu cầu được ko thôi.
          Hehe mình đã thiết kế xong:
          Nguyên bản mạch này là Inverter có tần số cao và chu kỳ nhỏ nên mình chỉnh sửa lại 1 chút để có chu kỳ lớn. Chu kỳ ứng với VR1 vặn lên max sẽ là:
          T = C1 (VR1 + R1) = 220.10^-6(1.10^-6 + 2.10^-6) = 660 (s) = 11 phút
          Trừ đi thời gian nghỉ giữa mỗi lần đảo chiều quay thì còn hơn 5 phút cho mỗi lần quay. Nếu muốn đúng 5 phút hoặc ngắn hơn thì giảm VR1 xuống 1 chút.
          Về vấn đề thời gian nghỉ là bao lâu thì trong datasheet của TL494 thì khi chân 4 = 0V (nối GND) thì thời gian nghỉ sẽ thấp nhất và bằng 3% chu kỳ, túc là 3%.660 = 19,8 giây ặc ặc. Nhưng mình cũng ko chắc, cũng có thể là 3% của mỗi lần quay, tức là 9,9 giây.
          Mình ko có đủ linh kiện để ráp thử, chỉ đưa cho bạn sơ đồ nguyên lý thôi.
          À mạch nguyên bản dùng cho Inverter nên dùng 2 con fet chịu dòng lớn, bạn thay bằng 2 con chịu dòng vừa phù hợp với contactor là được.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            trong trường hợp của bạn thì nên đặt một mạch vi điều khiển để điều khiển thời gian cho động cơ , việc này thì chỉ có lập trình là đơn giản , nhưng việc thuê lập trình thì có vẻ hơi khó , nếu dùng theo kiểu cơ + điện tử bậc thấp thì dễ làm hơn , còhn động cơ thì nếu 4 dây ra thì rất dễ để đảo chiều , nếu chỉ có 3 dây ra thì phải tháo nắp ra đấu lại đây để thuận tiện việc đảo chiều , sử dụng 2 contactor và vài cái rơ le trung gian và cái mạch tạo xung nhịp và mạch phân phối là tạm ổn , và chi phí thì khá thấp , máy rang cà phê thì tốc độ giàn đảo thấp nên thời gian dừng để đảo chiều cũng không trở ngại gì mấy .riêng mạch thời gian dùng đa hài để tạo xung thì mphải cộng thêm thời gian nghỉ , để mạch làm trễ có một khoảng nghỉ cho rơ le ngưng phù hợp
            hihi mình đồng quan điểm vs bạn là tạo mạch phân phôi xung nhip cho contactor. Rẻ ,dê sửa chữa. Mình đang kết cái mạch mình post trang 1. Ko le đặt cái về an căp bản quyền. Hjhj(nên ko Nhi). Bạn xem video rôi cho mình thêm góp ý vs nhé

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Hehe mình đã thiết kế xong:
              Nguyên bản mạch này là Inverter có tần số cao và chu kỳ nhỏ nên mình chỉnh sửa lại 1 chút để có chu kỳ lớn. Chu kỳ ứng với VR1 vặn lên max sẽ là:
              T = C1 (VR1 + R1) = 220.10^-6(1.10^-6 + 2.10^-6) = 660 (s) = 11 phút
              Trừ đi thời gian nghỉ giữa mỗi lần đảo chiều quay thì còn hơn 5 phút cho mỗi lần quay. Nếu muốn đúng 5 phút hoặc ngắn hơn thì giảm VR1 xuống 1 chút.
              Về vấn đề thời gian nghỉ là bao lâu thì trong datasheet của TL494 thì khi chân 4 = 0V (nối GND) thì thời gian nghỉ sẽ thấp nhất và bằng 3% chu kỳ, túc là 3%.660 = 19,8 giây ặc ặc. Nhưng mình cũng ko chắc, cũng có thể là 3% của mỗi lần quay, tức là 9,9 giây.
              Mình ko có đủ linh kiện để ráp thử, chỉ đưa cho bạn sơ đồ nguyên lý thôi.
              À mạch nguyên bản dùng cho Inverter nên dùng 2 con fet chịu dòng lớn, bạn thay bằng 2 con chịu dòng vừa phù hợp với contactor là được.
              cảm ơn bạn. Để mình test thưr^^ nhiệm vui này chua xong,co nhiệm vụ khác rồi. Vườn rau 50hecta. 1giếng đào nước ok, Điện yếu đường dây xa.có bể chứa để máy diezen kéo bơm đẩy đi cung câp hê thống tười nhỏ giọt cho tất cả vuòn rau công suất 400lit/phut
              Nhiệm vụ. Luôn đảm bảo nước đầy hồ chứa khoản 100m3
              Chủ vườn rau đã test bơm giếng đào 7,5hp. Nhưng ko đạt vì điện yếu và nhanh hỏng bom vì thời gian hoạt đọng quá nhiều
              Mình đã yêu cầu test bơm 3hp thì ok. Nhưng luu lương 3hp nhỏ. Ko the để bơm chay 24/24 cung cấp nước cho bể chứa.
              - mình đang nghĩ có nên thả 2 bơm 3hp. Dùng mạch hen giờ đảo động cơ cho 2 máy thay phiên nhau chay 24/24.
              Bạn cho mình góp ý thêm ^^

Comment

Nguyên văn bởi hung_tbmt Xem bài viết
                hihi mình đồng quan điểm vs bạn là tạo mạch phân phôi xung nhip cho contactor. Rẻ ,dê sửa chữa. Mình đang kết cái mạch của bạn mình post trang 1. Ko le đặt cái về an căp bản quyền. Hjhj(nên ko Nhi). Bạn xem video rôi cho mình thêm góp ý vs nhé
                xem qua cái đoạn video đó thì tôi nghĩ ta không nên copy làm gì , vì theo yêu cầu của bạn thì ta cũng có thể tự chế tạo theo cách của mình , họ hiện đại thì dùng chíp , IC VĐK , mình không đủ trình thì mình dùng cơ , IC logic v.v miến sao mình có thể làm chủ thiết bị và xử lý được nó khi có vần để xảy ra , máy móc dùng theo nhịp thời gian thì ta dùng mạch động cơ không đòng bộ để làm chuyển mạch , nếu bạn không khá về mạch điện tử , nếu biết sơ các mạch đa hài và monostab thì ta chế mạch đa hài làm bộ chia xung nhịp để điều khiển rơ le , từ rơ le điều khiển contactor , các bộ đa hài cũng dùng chiết áp để thay đổi thời gian cho phù hợp , nói chung là làm được , vì quy trình thao tác của thiết bị cũng không có gì là rắc rối bạn à .

Comment

Sao không dùng CD4045b , còn ngại làm thì mua timer công nghiệp như Hanyoung TF 62DN , có đủ cài đặt chạy thuận , ngược, dừng bằng biến trở với tùy chọn giờ , phút , giây, giá khoảng 300k .
                  |

Comment

Nguyên văn bởi samacda1000 Xem bài viết
                    Sao không dùng CD4045b , còn ngại làm thì mua timer công nghiệp như Hanyoung TF 62DN , có đủ cài đặt chạy thuận , ngược, dừng bằng biến trở với tùy chọn giờ , phút , giây, giá khoảng 300k .
                    Bạn có thê nói rỏ hon tí. Mình ko tìm dc thông tin

Comment

Click image for larger version

Name:	electronique_temporisateur_002.gif
Views:	1669
Size:	17.5 KB
ID:	1683937 Nó là CD4541 lâu không dùng nên quên tên .
                      |

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_tbmt Tìm hiểu thêm về hung_tbmt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X