Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.5V thắp đèn fluorence

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào các anh chị, cô chú
    em là sinh viên năm 3 DHBK
    em mơi bắt đầu nhập môn
    mong mọi người chỉ giáo
    em xin chân thanh cảm ơn và học hỏi.

===============
    Chào hỏi thì bạn nên vào nơi tâm tình: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-thu%E1%BA%ADt nhé.

Chúc bạn tìm được nhiều điều có ích và chia sẻ sự hiểu biết của mình với mọi người

PT.
    Last edited by phanta; 22-09-2010, 12:10.

Comment

Mấy anh cho em hỏi là mạch trên dùng trong thời gian bao lâu?
      VÀ đã có ai làm thử chưa?em muốn xem thử khi dùng có xảy ra các sự cố gì đặc biệt hay không?
      Anh thanhnam đã làm rồi thì báo cho em biết vớ,nếu anh thấy ổn thì chỉ giáo thêm cho em để làm với nha,lâu ni em cũng không có thời gian để làm mạch điện tử .
      |

Comment

Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
        Mấy anh cho em hỏi là mạch trên dùng trong thời gian bao lâu?
        VÀ đã có ai làm thử chưa?em muốn xem thử khi dùng có xảy ra các sự cố gì đặc biệt hay không?
        Anh thanhnam đã làm rồi thì báo cho em biết vớ,nếu anh thấy ổn thì chỉ giáo thêm cho em để làm với nha,lâu ni em cũng không có thời gian để làm mạch điện tử .
        Chắc chắn là không lâu với pin AA 1.5V được. Điều người ta muốn nói là khả năng nâng áp thôi. Chứ dòng cũng chỉ đủ cho cái ống đèn đó sáng lên thôi, không đủ công suất chiếu sáng như bạn vẫn dùng được. Nếu muốn lâu thì bạn có thể dùng một ngăn ắc quy chì 2.2V

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi
        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
        Muôn dòng sông đổ biển sâu
        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

em đánh dấu bài chút
          Lý Thuyết Và Thực Hành
          Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
            Mới lụm được mạch thắp đèn Fluorescent bằng pin AAA 1.5V
            Fluorescent Light. - Jose Pino's Projects and Tidbits.

Còn cái này là inverter từ 1.5V để thắp bóng Fluorescent 230V/15W

Bingo!!! Mới cắm 1 cây đinh và 1 dây đồng vào trái chanh dây đo được 0.96V. Chiều nay thử tiếp xem có chạy được với mạch Joule Theft không.

BTW có bác nào biết đường nào ở HCM bán mấy đèn flash của máy ảnh hư không nhỉ.
            Hi, Vừa phá cái máy ảnh chẳng biết nghich mấy cái này...tối om....Thích thì qua mình, kỷ niệm cho về mà nghịch, bị điện giật thì đừng có chửi tớ là được ! ( Lâm, quận TB, p13 : 0969270610)

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
              Hi, Vừa phá cái máy ảnh chẳng biết nghich mấy cái này...tối om....Thích thì qua mình, kỷ niệm cho về mà nghịch, bị điện giật thì đừng có chửi tớ là được ! ( Lâm, quận TB, p13 : 0969270610)
              Chắc bác mới bị nó giựt hả
              Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                Chắc bác mới bị nó giựt hả
                Ha, nhớ lại 10 năm trước sửa cái đèn chớp nháy lại cho ông bạn là thợ ảnh,,,,thay xong con triac thử lại, lắp vô bị nó giật cho bổ ngược ! May chỉ vỡ cái vỏ, chứ cái chớp của máy ảnh còi thì ăn nhằm gì. Cái món đó giờ nhìn thấy vẫn sợ >>>Một lần bị rắn cắn, 10 năm sau nhìn thấy dây thừng vẫn sợ ! Bảo trọng !

Comment

Cái tụ trong mạch đèn flash cổ, đèn không sáng, gác cái tuốc-nơ-vít qua, nổ cái bụp, cái tuốc-nơ-vít 4 ly bị lẹm đi 2/3.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

kinh khủng quá
                    em bị mấy cái Inverter giật thấy cũng đã gớm con tụ ấy giật còn ác hơn điện lưới 220v
                    Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                      Cái tụ trong mạch đèn flash cổ, đèn không sáng, gác cái tuốc-nơ-vít qua, nổ cái bụp, cái tuốc-nơ-vít 4 ly bị lẹm đi 2/3.
                      bác nói thật hả! sợ quá! Điện 220 em chọc nhầm có tý mà nó bụp mới được 1/3!

Comment

cái này thắp không được lâu đâu biến dòng thành áp,giống như cục đất sét đang to mình nặn nó dài ra thôi chứ trọng lượng vẫn ko thay đổi,chỉ cần tạo được giao động trong MBA(BAX) nâng áp nên là sáng thôi,mình lấy 1 biến áp xung trong màn hình LCD của oto thêm 1 con (D718) 1 con trở 1k và tụ 33j 3kv là chạy thôi chả cần quấn làm chi cho mệt,còn thắp led thì phải tính toán chút ko đi cả dàn
                        chúc vui !!!
                        SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

Nguyên văn bởi ns_ngoquyen Xem bài viết
                          Cái mạch này về nguyên lý thì có thể thực hiện. tuy nhiên tui thấy nó không được thực tế vì Pin AAA 1,5 V có chập 2 cực với nhau dòng cũng chỉ khoảng xấp xỉ 3A. Nếu đầu ra thắp bóng 230V/15W thì phải dùng bao nhiêu quả pin? và để dùng được 1 buổi tối khoảng 4 tiếng đồng hồ thì bao nhiêu pin cho vừa????
                          Mình dùng 1 accu xe đạp điện 12V12A qua mạch rung thắp bóng tuýp 20w cũng chỉ được 1 buổi tối thôi (accu đi xin được).
                          Mạch đơn giản, dễ lắp các bạn có thể tham khảo trong sách của KS Nguyễn Đức Ánh.
                          nếu bạn nào không có sách mình post hình lên cho
                          bạn post lên cho mình xem với, cả 3 hình luôn nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X