Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tắt mở đèn bằng chạm tay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
    Anh cho em hỏi: SCR là con ML406 phải ko vậy?
    uh, có tên khác là PCR406, chú nên search datasheet thì tốt hơn.

Comment

mạch chạy ổn chứ bác

Comment

có ai biết mạch kích hoạt ằng sóng điện thoại không?

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
          kìa, lên chém gió thôi ak, sơ đồ mach thì chẵng thấy đâu, nói suông thì ai chẵng nói dc. hix
          Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
          Tóm lại là không làm đc thì không nên nói to, mà các bác ai có mạch thì post lên đi cho anh em xem, em cũng muốn xem để thử làm chơi 1 cái,
          hai bác cứ từ từ.. đi học và đi làm kiếm cơm nên em không thường xuyên online được. Sơ đồ của hai bác đây ạ:

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	96.6 KB
ID:	1362110

Comment

bác lợi hại nhờ^^!

Comment

Mạch này nguyên bản của Mr Minhdt. Từ cơ bản này, nếu có kiến thức điện sẽ hiểu cách nâng cấp. Khuyến cáo cho những ai không biết gì về điện thì đừng có tự ý hỏi này hỏi nọ rồi làm. Mọi thiệt hại đều là bản thân người thực hiện chịu, người trả lời có thể biết hoặc không biết nhưng trả lời lấy thành tích. Cũng nói thêm, những bạn không có kiến thức đừng hỏi một cách chung chung kiểu xin xỏ.

Click image for larger version

Name:	untitled-1 (1).gif
Views:	1
Size:	66.3 KB
ID:	1362116
              Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

cai nay cau tao ntn vay

Comment

mạch cấu tạo gồ có 1led,2 con trans nghich mắc theo kiểu hổ bổ nhằm mục đích tăng độ nhạy cua trans trở 100k có thể thay bằng trở 2k dến 5 k để tăng độ nhạy ,trở 470 hạn dòng cho led theo mức điện áp cấp vào nếu dùng 3v thi không cần trở. Về nguyên lý như sau
                  chạm tay vào cùng 1 lúc trên 2 vòng tròn lúc này tay ta là 1 điện trở,dòng điện đi từ 9v qua tay qua điện trở 100k đi vào cực b của trans số 1 làm trans 1 dẫn (tran chua bao hoà) dòng và ap lúc này rất nhỏ vi vậy chân e được đưa vao cực b cua tran 2 để khuyech đại lên lúc này tran 2 bao hoà lúc led sáng dòng điện đi như sau 9v qua trở 470 qua led qua trans 2 về -9v. Khi bỏ tay ra khọi 1 trong 2 hay cả 2 vòng tron trên led tắt. Nếu thêm 1 rơ le 9v hoặc 12v nếu sử dụng rơle 12v thì nguồn cũng phải 12v.có thể làm đươc rất nhiều ứng dụng trong thực tế riêng toi thay tran 1 và tran 2 bằng 2 tran thuận để lắp mạch chống chộm xe máy lúc này chỉ cần nối đầu điện trở 100k vào 1 con ốc bắt trên phần nhựa của xe sử dung luôn ốc sẵn có cuả xe. Chi cần tram tay vao ốc là mạch mới cho xe nổ máy.mà phai mở khoá thi mạch mới có điện ưu điểm không lộ như đấu công tắc vi trôn nó mở đc khoá xe đề không nổ mà nó có tìm công tắc thi sao thấy đc thứ 2 tăt khoá bật lại thi lại phải trạm tay không sợ quên như lắp công tắc môi lần dừng xe lại phải thò tay tắt. Thứ 3 đi đườn găp cướp bình tĩnh tắt máy.đưa chia khoá cho nó. Và bả các anh đừng đánh em ,em đưa chia khoá cho nè cuả đi thay nguời . Rùi bỏ chạy thế là bọn chúng chỉ còn cách dong xe. Tha hồ cho ban gọi điên kêu cứu.mạch đa sư dụng 4 năm vẫn chạy tốt nhược điểm nếu đeo gang tay thi phai khoét 1 lỗ ở đầu ngó tro để mà con lấy cái mà chạm ốc .và đôi lúc rửa tay qúa sạch cũng không đc hay đưa ngó trỏ len ngậm vào mồm kiểu nhứ e thẹn con gái ấy vì nước bọt dẫn điện rất tốt cách nay hơi mất vệ sinh nhưng yên tâm là bạn đã rửa tay sạch rùi nếu chưa sạch thi đâu phải làm thế
                  Email:
                  phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

Mình dùng mạch có tạo trễ sau 5s nếu kg cảm ứng đèn còi kêu báo và sau 120s sẽ ngắt kêu, lúc này dù có cảm ứng thì cũng kg còn tác dụng nữa.Mạch dùng 1 role12v-14 chân, 2 role 12v-5 chân , 2 ic 555, và một ít tran-trở-tụ...kg biết vẽ mạch trên máy tính bữa nao mượn cái máy anh chụp sơ đồ cho các bác ...cắt xén dùm.

DĐ : 0984 334 368

Comment

mjh cũng dg có ý tưởng làm mạch chạm tay nổ máy , nhưng ko bix sử dụng con tranistor nào hjt . dới lại transistor nào chạm tay vào mà nó nhạy nhất .

Comment

bác ơi cho em hỏi cái e cũng lắp mạch theo mạch nguyên lý của bác mà con SCR kích dẫn bóng vẩn sáng nhưng SCR không giữ được. khi e thả tay ra khỏi diểm chạm thì led lại tắt đi. em dùng SCR con MCR100. nhờ bác gúp dở em cảm ơn

Comment

bác ơi cho em hỏi cái e cũng lắp mạch theo mạch nguyên lý của bác mà con SCR kích dẫn bóng vẩn sáng nhưng SCR không giữ được. khi e thả tay ra khỏi diểm chạm thì led lại tắt đi. em dùng SCR con MCR100. nhờ bác gúp dở em cảm ơn

Comment

có thể bạn lắp ngược SCR rồi đó bạn. A=>K,K=>A
                            Nguyên văn bởi vanlinh_dta2 Xem bài viết
                            Em nhà nghèo - Đam mê điện tử

facebook.com/mylovedonotyoucry

Comment

Về tác giả

Collapse

boconganhcg Tìm hiểu thêm về boconganhcg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X