Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh chị cho em hỏi về việc ghép pin ạ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh chị cho em hỏi về việc ghép pin ạ...

Dạ chào các anh chị,

Em hiện tại có một cái mạch để sạc dự phòng cho điện thoại (tháo ra từ 1bộ có sẵn) cổng ra USB. Và có cả cổng sạc vào từ 1 cổng khác cho pin dự phòng luôn ạ. Con pin dự phòng đi với mạch là 3.6v (khi hết) và 4.2v(khi đầy).

Con pin này có dung lượng khoảng 1500mah (trên vỏ ghi thế) và nó nhỏ như pin điện thoại.

Hiện tại em đang có ý định tăng dung lượng pin dự phòng lên, em tìm pin có dung lượng cao hơn thì không có như mong muốn hoặc chỉ hơn được chút xíu. Em đang có ý định ghép 2 cục pin với nhau nhưng không biết nó có làm việc được không, nếu dùng để sạc ra thì chắc là ok, nhưng khi sạc ngược trở vào cho 2 cục pin đó thì chưa rõ thế nào, em chưa dám thử sợ hư pin hư cả mạch.

Nên em lên đây hỏi anh chị trên này nhờ các anh các chị cho ý kiến ạ.
    Em xin cám ơn

ghép 2 cục song song được tuốt mỗi tội tăng dung lượng thì sạc lâu thế thôi, chả cso hư gì cả vô tư
    CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
      ghép 2 cục song song được tuốt mỗi tội tăng dung lượng thì sạc lâu thế thôi, chả cso hư gì cả vô tư
      Dạ cám ơn anh đã trả lời, em có đọc 1 số bài google nãy giờ thấy bên mấy diễn đàn chơi mô hình, mấy bác bên đó ghép pin thấy yêu cầu là pin phải giống nhau cả về dòng xả dung lượng gì đó, nếu khác nhau khi ghép phải có mạch balance sao đó em ko hiểu lắm...

Comment

Theo mình ghép hai cục song song với nhau không tốt, khi đó sẽ chỉ xạc đầy được cả hai khi hai cục hoàn toàn giống nhau. Nếu một cục có dung lượng nhỏ hơn cục kia, nó sẽ đầy trước. Khi đó mạch xạc sẽ hiểu rằng pin đã đầy và giảm dòng xạc, làm cho cục kia không đầy được.
        Bạn có thể sử dụng một cell pin laptop dung lượng 2400mAh, như thế không cần phải ghép pin.
        Nếu ghép pin tốt nhất nên xạc từng cục một.
        Linh kiện điện tử KME
        www.kme.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi lucas_max Xem bài viết
          Dạ chào các anh chị,

Em hiện tại có một cái mạch để sạc dự phòng cho điện thoại (tháo ra từ 1bộ có sẵn) cổng ra USB. Và có cả cổng sạc vào từ 1 cổng khác cho pin dự phòng luôn ạ. Con pin dự phòng đi với mạch là 3.6v (khi hết) và 4.2v(khi đầy).

Con pin này có dung lượng khoảng 1500mah (trên vỏ ghi thế) và nó nhỏ như pin điện thoại.

Hiện tại em đang có ý định tăng dung lượng pin dự phòng lên, em tìm pin có dung lượng cao hơn thì không có như mong muốn hoặc chỉ hơn được chút xíu. Em đang có ý định ghép 2 cục pin với nhau nhưng không biết nó có làm việc được không, nếu dùng để sạc ra thì chắc là ok, nhưng khi sạc ngược trở vào cho 2 cục pin đó thì chưa rõ thế nào, em chưa dám thử sợ hư pin hư cả mạch.

Nên em lên đây hỏi anh chị trên này nhờ các anh các chị cho ý kiến ạ.
          Em xin cám ơn
          ko nên mắc song song 2 cục pin khác dung lượng và khác loại
          Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
          Web :

Comment

Nguyên văn bởi eric255 Xem bài viết
            Theo mình ghép hai cục song song với nhau không tốt, khi đó sẽ chỉ xạc đầy được cả hai khi hai cục hoàn toàn giống nhau. Nếu một cục có dung lượng nhỏ hơn cục kia, nó sẽ đầy trước. Khi đó mạch xạc sẽ hiểu rằng pin đã đầy và giảm dòng xạc, làm cho cục kia không đầy được.
            Bạn có thể sử dụng một cell pin laptop dung lượng 2400mAh, như thế không cần phải ghép pin.
            Nếu ghép pin tốt nhất nên xạc từng cục một.
            Chưa kể cái mạch nạp là hàng TQ rởm, ghép 2 pin có thể gây quá cs biến áp -> cháy BA. dùng 2 cục pin riêng vẫn tốt nhất bạn à
            Cần tìm mua linh kiện điện tử tại Phan Thiết, Bình Thuận. Ai có pm, ở Hàm Thuận Nam càng tốt.
            DĐ: 01636751587

Comment

Cám ơn lời khuyên của mọi người, cũng hiểu vấn đề rồi

Comment

tốt hơn cái j mà tốt hơn bạn ak !
                bạn cứ ghép nhìu pin cùng lại với nhau , tức nghĩa là ghép cell pin thôi , cùng dung lượng , cùng hiệu điện thế sau đó cho qua mạch bảo vệ pin , hoặc từng pin có mạch bảo về rồi nối // chúng lại với nhau hết , mình đang // 4 viên 2500mah nè , có cháy nổ j đâu , chỉ có cái sạc cho 4 cell này hơi lâu thôi , nếu muốn sạc nhanh mà ko muốn hư mạch thì làm 1 cái mạch sạc riêng cho 4 viên pin đó .
                tui vừa làm 4 cái sạc dự phòng ,1 cái 2200mah , 1 cái 10000mah , 1 cái 1200mah , 1 cái 1500mah nè , tòan dùng vậy ko có chết , có cháy j đâu ...

Comment

các bạn cho hỏi là nếu trong cell đã có mạch bảo vệ thì mình mắc nối tiếp 2 cell (tầm 8v) có dùng biến áp 8v4 sạc đồng thời cho cả hai không hay là phải sạc từng cell (cell nào sạc nấy) ạ?
                  Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                  SĐT: 0542234068

Comment

Nguyên văn bởi vanphan85 Xem bài viết
                    các bạn cho hỏi là nếu trong cell đã có mạch bảo vệ thì mình mắc nối tiếp 2 cell (tầm 8v) có dùng biến áp 8v4 sạc đồng thời cho cả hai không hay là phải sạc từng cell (cell nào sạc nấy) ạ?
                    thường khi cell đã có mạch bảo vệ rồi thì chỉ xạc với áp của từng cell thôi , chứ không xạc mắc nối tiếp được , nếu muốn xạc nối tiếp 8v4 thì phải tháo mạch ra , đấu lại cell và thay mạch xạc (bảo vệ) khác mới dùng được .

Comment

Mạch bảo vệ trong các cell pin đã được thiết kế riêng cho loại pin đó: điện áp mấy Volts, dung lượng bao nhiêu mAh... được quản lý "thông minh" rồi.
                      Mắc nối tiếp thì 1 cell đầy trước sẽ không có dòng sạc cho cell còn lại.
                      Mắc song song thì không có ảnh hưởng giữa các cell, nó giống như bạn sạc song song 2 cái điện thoại bằng cùng 1 nguồn sạc vậy thôi.
                      Nếu dùng 1 mạch quản lý để sạc nhiều cell song song thì các cell pin sẽ được nạp với cùng 1 điện áp ("song hành"); khi xả thì cell pin kém sẽ xả ra mức năng lượng ít hơn và các cell giảm điện áp với cùng mức.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn giúp, vụ này thiếu cả kiến thức lẫn kinh nghiệm nên hơi lo lo. e ghép nối tiếp pin để làm nguồn còn lúc sạc thì đành sạc nào cell nấy vậy
                        Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                        SĐT: 0542234068

Comment

Về tác giả

Collapse

lucas_max Tìm hiểu thêm về lucas_max

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X