Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện thoại quay trong đêm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện thoại quay trong đêm

Em độc ở 1 số trang web thấy người ta có các thiết bị quay trong đêm sử dụng đèn hồng ngoại, ngay cả iphone cũng quay dc.
    em muốn hỏi là với 1 chiếc điện thoại bình thương ( camera 1.3 hoặc 3.0) mình có thể làm như vậy dc ko.
    muốn làm dc thì cần những gì.
    camera có thể tự quay được tia hồng ngoại hay là chỉ loại camera riêng mới có thể quay được.
    Hy vọng có thể chế tạo được 1 thiết bị nhỏ gọn giúp mình nhìn thấy được trong đêm mà chi phí không quá cao.
    Em biết chủ đề này khá là cũ rùi nhưng mà chi phí thì em chưa biết sao vì chưa thấy ai đề cập.
    cái chủ yếu em muốn là chi phí thấp 1 chút để phù hợp với những người sử dụng điện thoại cùi như em chẳng hạn
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Thank các bác trước nhé

Camera chuyên dụng thì nó mới nhạy với tia hồng ngoại. Camera thường cũng quay được tia hồng ngoại nhưng yếu (chĩa cái remote về phía camera và bấm nút thì thấy cái đèn led ngoại nhấp nháy.)

Comment

Đúng là độ nhạy của camera điện thoại với hông ngoại rất kém. Bất khả thi
      Thất nghiệp :(

Comment

có thể làm cho mắt người nhìn thấy trong đêm mà không cần đèn không? em nhớ trong cuốn sách vật lý 12 có nói là ống nhòm hồng ngoại dùng trong quân sự nhưng không nói rõ

Comment

mình cũng có nghe nó tới cái ống nhòm đó. mà nghe đâu giá rất đắt ( ngoài tầm với rùi)

Comment

gắn đèn vào cái ống nhòm
            SĐt: 01238004961

Comment

1. Camera quay đêm phải có đèn hồng ngoại chiếu vào vật cần quay, bạn có thể chiếu hồng ngoại và quay bằng camera phone thử
              2. Nếu các bạn có vào khách sạn mà sợ camera quay lén thì tắt hết đèn đóm, mở camera điện thoại lên quét một lượt, chỗ nào nhá lên là có hồng ngoại chiếu vào. Cẩn thận
              Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

Nguyên văn bởi Katecka Xem bài viết
                1. Camera quay đêm phải có đèn hồng ngoại chiếu vào vật cần quay, bạn có thể chiếu hồng ngoại và quay bằng camera phone thử
                2. Nếu các bạn có vào khách sạn mà sợ camera quay lén thì tắt hết đèn đóm, mở camera điện thoại lên quét một lượt, chỗ nào nhá lên là có hồng ngoại chiếu vào. Cẩn thận
                bác vui tính thật.vào khách sạn mà yêu cầu tắt hết đèn để kiểm tra thì hơi tài.nhưng mà mún khó bị nhìn thấy mặt mình thì bạn cứ dúng phấn bôi lên cho mặt thật trắng là khó nhìn ra cái mặt mình.cái này mình nghe một a làm bên camera nói vậy mà ko bít đúng ko nữa

Comment

Nguyên văn bởi phuong072 Xem bài viết
                  Em độc ở 1 số trang web thấy người ta có các thiết bị quay trong đêm sử dụng đèn hồng ngoại, ngay cả iphone cũng quay dc.
                  em muốn hỏi là với 1 chiếc điện thoại bình thương ( camera 1.3 hoặc 3.0) mình có thể làm như vậy dc ko.
                  muốn làm dc thì cần những gì.
                  camera có thể tự quay được tia hồng ngoại hay là chỉ loại camera riêng mới có thể quay được.
                  Hy vọng có thể chế tạo được 1 thiết bị nhỏ gọn giúp mình nhìn thấy được trong đêm mà chi phí không quá cao.
                  Em biết chủ đề này khá là cũ rùi nhưng mà chi phí thì em chưa biết sao vì chưa thấy ai đề cập.
                  cái chủ yếu em muốn là chi phí thấp 1 chút để phù hợp với những người sử dụng điện thoại cùi như em chẳng hạn
                  Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Thank các bác trước nhé
                  bác muốn quay đêm mà chi phí thấp thì mình thấy cũng hơi khó .mình nghe mấy a làm camera nói mấy cai đó cũng hơi mắc

Comment

máy cái camera trong điện thoại, hay máy ảnh đều khá nhạy với ánh sáng từ led IR (bước sóng ko quá 1-2um, mà cái led IR thường thì chỉ khoảng 800-900nm thôi ), muốn được như vậy phải hơi cực 1 chút, phải tháo lens của nó ra, gỡ bỏ cái tấm kính lọc IR ( cái tấm này dùng chặn IR cho camera lọc bỏ những ánh sáng ko thuộc dải màu nhìn thấy, kính này nhìn nghiêng các bác thấy nó màu hồng đỏ , nó thường được đặt sau hệ kính hội tụ, đôi khi người ta phủ thằng lên kính hội tụ lớp chặn IR này luôn, tùy cơ mà ứng biến), nếu là dân sửa máy ảnh thì sẽ thấy rất dễ, nó đặt trước sensor cảm biến ảnh, tháo nó ra thì sẽ cảm nhận sự khác biệt ngay thôi đảm bảo luôn, mua thêm 20 con led IR nữa lắp vào bảo đảm bao sáng ban đêm trong khoảng cách 2m. cảnh báo lens trong điện thoại quá nhỏ nên rất khó tháo dễ hư, nếu có máy ảnh kts thì dễ vọc hơn, hơn nữa lens máy ảnh to nên cho nhiều sáng hơn. tất cả mình đều làm rùi mới nói nhá ko phải lý thuyết suông
                    Last edited by minhtri0405; 18-08-2011, 00:19.
                    CK6C -HUI

Comment

mình cũng có nghe nó tới cái ống nhòm đó. mà nghe đâu giá rất đắt ( ngoài tầm với rùi)
                      Cái ống nhòm đó bao gồm 1 camera hồng ngoại và một màn hình tí hon rôi. Thật ra mắt mình là nhìn gián tiếp qua cái màn hình thôi.
                      Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
                        máy cái camera trong điện thoại, hay máy ảnh đều khá nhạy với ánh sáng từ led IR (bước sóng ko quá 1-2um, mà cái led IR thường thì chỉ khoảng 800-900nm thôi ), muốn được như vậy phải hơi cực 1 chút, phải tháo lens của nó ra, gỡ bỏ cái tấm kính lọc IR ( cái tấm này dùng chặn IR cho camera lọc bỏ những ánh sáng ko thuộc dải màu nhìn thấy, kính này nhìn nghiêng các bác thấy nó màu hồng đỏ , nó thường được đặt sau hệ kính hội tụ, đôi khi người ta phủ thằng lên kính hội tụ lớp chặn IR này luôn, tùy cơ mà ứng biến), nếu là dân sửa máy ảnh thì sẽ thấy rất dễ, nó đặt trước sensor cảm biến ảnh, tháo nó ra thì sẽ cảm nhận sự khác biệt ngay thôi đảm bảo luôn, mua thêm 20 con led IR nữa lắp vào bảo đảm bao sáng ban đêm trong khoảng cách 2m. cảnh báo lens trong điện thoại quá nhỏ nên rất khó tháo dễ hư, nếu có máy ảnh kts thì dễ vọc hơn, hơn nữa lens máy ảnh to nên cho nhiều sáng hơn. tất cả mình đều làm rùi mới nói nhá ko phải lý thuyết suông
                        thank bạn nhiều!
                        hix tiếc là mình lại ko rành về cái điện thoại. hix. mà nhỏ wa làm sao mà tháo ra dc.
                        hôm nào mượn mấy anh sửa điện thoại gỡ ra xem thử.
                        còn bạn nào có cách nào khác nữa hok, post lên cho anh em tham khảo lun

Comment

thank bạn nhiều!
                          hix tiếc là mình lại ko rành về cái điện thoại. hix. mà nhỏ wa làm sao mà tháo ra dc.
                          hôm nào mượn mấy anh sửa điện thoại gỡ ra xem thử.
                          còn bạn nào có cách nào khác nữa hok, post lên cho anh em tham khảo lun
                          thật sự thì tháo nó ra rất khó, vì nó quá nhỏ và mỏng manh,hơn nữa mình thấy nó toàn phủ lên lens nên chỉ có nước thay lens thôi, cùng với việc tháo kính lọc thì bạn phải chấp nhận hình bạn chụp ban ngày hay nơi ánh sáng có hồng ngoại sẽ ko đẹp (nếu ko nói là xấu ). Nên mình khuyên dùng máy ảnh để vọc thì hơn ít ra nó cũng dễ tháo và an toàn hơn khi cần thì gắn lại
                          Bài này chỉ dành cho các bác chấp nhận vọc, lỡ hư thì thôi ha . Cái camera thông thường sẽ có 1 cái ống kính được vặn vào đế nhựa,dùng để chỉnh focus cho camera, nhưng ngặt nỗi chỉnh xong người ta nhỏ keo luôn nên khó lòng mà tháo nó ra lại được nữa,cố gắng vặn thử xem ống kính ra ko (cẩn thận) ko thì đành chịu phải dùng phương án là lôi cả phần đế nhựa ra luôn, cách này nguy hiểm, vì con sensor (camera con motorola V600, mấy cái khác e chưa chọt ) trong đó ko được bảo vệ bằng cách đúc như 1 con chip (giống trong webcam chẳng hạn ) mà chỉ là con "sensor trần như nhộng" nối dây đồng li ti từ nó xuống mạch nên tháo ra mà va chạm là đứt dây 1 cái là tiêu đời cái camera, tháo được sẽ thấy mặt sau của ống kính, bạn sẽ thấy ở cái kính cuối cùng họ nhỏ keo để cố định nó, dùng vật gì nhỏ cạy nhẹ cho nó rơi ra, nhớ thứ tự các kính để có gì mà lắp lại (vì nó là 1 hệ thấu kính), tìm trong đó có tấm lọc IR nào ko thì vứt đi (nếu kính lọc ko phải dạng phẳng mà là dạng lồi thì ko được vứt đâu nhá, vì nó được phủ lên kính hội tụ luôn rùi, vứt đi là ko thấy hình ảnh gì đâu), rùi nhét vô lại, bắt buộc phải chỉnh lại focus cho camera vì khi tháo bớt kính sẽ bị sai khoảng cách đến sensor, việc này bắt buuột bạn phải vặn cho bằng được cái ống kính ra khỏi đế. Xong xui gắn lại hết và cầu cho nó chạy bình thường hihi
                          CK6C -HUI

Comment

Vậy mình mở tấm lọc của webcam được không bác? bự dễ tháo, so với mấy cái kia thì giá nó cũng mềm, đi NT mua đồ cũ cũng có

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                              Vậy mình mở tấm lọc của webcam được không bác? bự dễ tháo, so với mấy cái kia thì giá nó cũng mềm, đi NT mua đồ cũ cũng có
                              goog ideas, mới chơi vọc wc cũng được đó ,wc thì dễ nhất rùi, cái ống kính đơn giản, tháo ra , lấy kính lọc thêm đèn hồng ngoại là ổn, àh NT chỗ nào bán wc cũ vậy bạn ?
                              CK6C -HUI

Comment

Về tác giả

Collapse

phuong072 Tìm hiểu thêm về phuong072

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X