Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trong khi chờ bác eprom chỉnh lại mình ráp mạch của bác quanghao chạy ok. nhưng khi cho lên xe chạm led chớp 1 cái rùi tắt trong khi gắn zô nguồn biến thế thì chạm led sáng thả tay ra mới tắt ? giờ mún nguồn acquy cũng zậy thì sao đây ???
    Last edited by pvtien7; 30-11-2011, 19:05.

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
      trong khi chờ bác eprom chỉnh lại mình ráp mạch của bác quanghao chạy ok. nhưng khi cho lên xe chạm led chớp 1 cái rùi tắt trong khi gắn zô nguồn biến thế thì chạm led sáng thả tay ra mới tắt ? giờ mún nguồn acquy cũng zậy thì sao đây ???
      Với mạch của bác eprom chỗ chân 7 bạn nối 2 con R 100k 1 con lên dương 1 con xuống âm nguồn led sẽ tắt. Nếu nó ko tắt thì xem lại mạch dao động.
      Còn với mạch của mình nó sáng rồi tắt là do chưa đủ nhạy. Thêm 1 con trans vào chỗ chạm tay là đc. Mà lắp lên xe nó sẽ nhạy hơn

Comment

• mạch bác eprom 2 con trở 100K 1 xuống âm 1 lên dương led vẫn sáng. mạch dao động mình gắn đúng như sơ đồ bác eprom pót mừa ???

Comment

• Tôi đâu có nói bạn ráp 2 con 100k 1 vào đt + và 1 vào dt- bao giờ đâu?
          Bạn tháo điện trở 100k chân số 7 ra không gắn vào đâu cả.Nối chân số 7 và số 4 lại với nhau led sáng yếu hơn hay vẫn vậy?Nếu led sáng yếu hơn tôi đã biết mạch bạn ráp sai ở đâu rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
            Tôi đâu có nói bạn ráp 2 con 100k 1 vào đt + và 1 vào dt- bao giờ đâu?
            Bạn tháo điện trở 100k chân số 7 ra không gắn vào đâu cả.Nối chân số 7 và số 4 lại với nhau led sáng yếu hơn hay vẫn vậy?Nếu led sáng yếu hơn tôi đã biết mạch bạn ráp sai ở đâu rồi.
            tháo trở ra led tắt. nối 4 với 7 led vẫn tắt bác ơi !!!!

Comment

tháo trở ra led tắt. nối 4 với 7 led vẫn tắt bác ơi !!!!
              Như vậy là mạch dao động hoàn toàn chưa dao động.
              Nối 4 với 7 led sáng mờ là dao động không đúng (tụ tại chân số 9 xã không hết điện thế nên sáng mờ).

Coi chừng cái text board dỗm,gắn vào tháo ra vài lần là hư không sử dụng được.

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                Như vậy là mạch dao động hoàn toàn chưa dao động.
                Nối 4 với 7 led sáng mờ là dao động không đúng (tụ tại chân số 9 xã không hết điện thế nên sáng mờ).

Coi chừng cái text board dỗm,gắn vào tháo ra vài lần là hư không sử dụng được.

haha.bác nói sao chứ test board em mua loại 30K áh. gắn mấy mạch kia đều chạy mà. hix. để tháo hết ra làm lần nữa coi

Comment

mạch bác eprom 2 con trở 100K 1 xuống âm 1 lên dương led vẫn sáng. mạch dao động mình gắn đúng như sơ đồ bác eprom pót mừa ???
                  thế thì đúng là chưa có dao động rồi. Bạn thử thay con 100p chỗ chân 4 thành 10uF rồi lắp con led vào chân 4 xem nó có nhấp nháy ko

Comment

• mình lắp lại mạch rùi. cũng thế àh. không hiểu được. nản quá. có khi nào do con ic mình mua không đúng ???

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                      Mình vẽ cho bạn mạch đụng vô thì on, buông ra thì off đây

sorry...D468 chứ không phải D469
                      hix...sao càng ngày mạch càng phức tạp thế các bác, bạn ráp như mình của mình đi và thêm tụ hóa 470mF/16v vào cuộn coil của relay, đảm bảo relay hết è...è...

Comment

• mạch của bác gắn zô acquy xe hem hoạt động.haha. còn nguồn biến thế thì ok. thế mới đau

Comment

• Đọc lại mấy bài của bạn mới thấy con tụ dao động 100p ở chân 4 bạn lấy là104 lớn qúa=>tần số dao động qúa thấp nên mạch ko hđ(nối tới chân 7 qua tụ đèn sáng nối trực tiếp nó mới tắt). Bạn thay lại con tụ đi. Mạch này hđộng tốt đấy

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                            Đọc lại mấy bài của bạn mới thấy con tụ dao động 100p ở chân 4 bạn lấy là104 lớn qúa=>tần số dao động qúa thấp nên mạch ko hđ(nối tới chân 7 qua tụ đèn sáng nối trực tiếp nó mới tắt). Bạn thay lại con tụ đi. Mạch này hđộng tốt đấy
                            lúc đầu là 104 nhưng sau đó thay bằng 100p rùi đó bác. thế mà nó cứ như mạch đầu tiên vậy. cấp nguồn là sáng !!! thay con tụ thấp hơn 100p được hem bác ???

Comment

lúc đầu là 104 nhưng sau đó thay bằng 100p rùi đó bác. thế mà nó cứ như mạch đầu tiên vậy. cấp nguồn là sáng !!! thay con tụ thấp hơn 100p được hem bác ???
                              Mạch này hoạt động tốt .Muốn ko sáng khi cấp nguồn thì đổi vị trí r100k xuống gnd thôi.Mạch này chưa dao động bạn ơi.

Comment

mạch của bác gắn zô acquy xe hem hoạt động.haha. còn nguồn biến thế thì ok. thế mới đau
                                bạn thêm một transitor nửa đi, mạch gồm 4 transitor mắc phức hợp xem có ok không. khi cấp điện có thể do hệ số khuếch quá lớn làm cho relay tự đống khi đó bạn giảm R100k xuống để mạch không tự kích.

nhưng bạn dùng mạch này gắn vô xe làm công tắc ah?, sao ko dùng vô tuyến. mình mới tìm được mạch cảm biến rung rất hay, đang định dùng vô tuyến ráp mạch khóa xe và báo động luôn, mấy hôm nay đang chạy tìm linh kiện, khi nào làm xong mình post lên cho anh em tham khảo, ước tính chi phí hơn 100k sẽ làm được mạch chống trộm như ngoài tiệm có giá vài trăm đến cả triệu.

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X