Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên tắc hội tụ sóng siêu âm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

@ sangmin: Bạn muốn dùng siêu âm để bắn vỡ một hạt gạo thì bạn cần phải có:
    - Biến tử (chấn tử) phát siêu âm công suất.
    - Máy phát siêu âm tần số khoảng một vài trăm kHz. Đó thực chất là một bộ khuếch đại công suất âm tần với nguồn tín hiệu ở tần số siêu âm.
    - Một hệ thống hội tụ siêu âm. Trong trường hợp demo như của bạn thì tôi nghĩ có thể hội tụ bằng một thanh nhôm thu nhỏ dần kích thước để có dạng cái kèn sừng trâu (horn). Khi đó với công suất siêu âm khoảng 30W thì năng lượng siêu âm tập trung ở đầu horn đủ lớn để làm được "cái gì đó".
    Vấn đề này thực ra là rất không dễ hay nói đúng hơn là "điệp vụ bất khả thi" đối với 2 sinh viên làm đồ án - (kể cả 1 sinh viên làm khóa luận TN trong 3 tháng) - Tuy nhiên nếu các bạn vẫn quyết tâm thì chúng tôi sẽ có thể hỗ trợ các bạn được.
    Trước hết, các bạn cần tìm hiểu về siêu âm và chấn tử phát siêu âm. Sơ đồ máy phát siêu âm thì có khá nhiều trên 4r rồi. Chấn tử phát và hệ thống hội tụ siêu âm mới là cái khó mà các bạn có thể nhờ cậy ở bác VVP trong việc sử dụng biến tử từ giảo...
    Tôi có thể giúp các bạn: nếu các bạn có được thông số của siêu âm (công suất và tần số), tôi có thể cung cấp cho các bạn 1 chấn tử áp điện khoảng 30W để làm thử.
    Vẫn phải nhắc lại lần nữa là khó đấy; "học phí" khá cao: Lắp máy phát siêu âm, nếu khg có kinh nghiệm thì số "sò"hỏng có thể đủ để nhậu mà máy vẫn chưa chạy được. Không tin các bạn hỏi bác NhaThung thì rõ!
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      @ sangmin: Bạn muốn dùng siêu âm để bắn vỡ một hạt gạo thì bạn cần phải có:
      - Biến tử (chấn tử) phát siêu âm công suất.
      - Máy phát siêu âm tần số khoảng một vài trăm kHz. Đó thực chất là một bộ khuếch đại công suất âm tần với nguồn tín hiệu ở tần số siêu âm.
      - Một hệ thống hội tụ siêu âm. Trong trường hợp demo như của bạn thì tôi nghĩ có thể hội tụ bằng một thanh nhôm thu nhỏ dần kích thước để có dạng cái kèn sừng trâu (horn). Khi đó với công suất siêu âm khoảng 30W thì năng lượng siêu âm tập trung ở đầu horn đủ lớn để làm được "cái gì đó".
      Vấn đề này thực ra là rất không dễ hay nói đúng hơn là "điệp vụ bất khả thi" đối với 2 sinh viên làm đồ án - (kể cả 1 sinh viên làm khóa luận TN trong 3 tháng) - Tuy nhiên nếu các bạn vẫn quyết tâm thì chúng tôi sẽ có thể hỗ trợ các bạn được.
      Trước hết, các bạn cần tìm hiểu về siêu âm và chấn tử phát siêu âm. ` thì có khá nhiều trên 4r rồi. Chấn tử phát và hệ thống hội tụ siêu âm mới là cái khó mà các bạn có thể nhờ cậy ở bác VVP trong việc sử dụng biến tử từ giảo...
      Tôi có thể giúp các bạn: nếu các bạn có được thông số của siêu âm (công suất và tần số), tôi có thể cung cấp cho các bạn 1 chấn tử áp điện khoảng 30W để làm thử.
      Vẫn phải nhắc lại lần nữa là khó đấy; "học phí" khá cao: Lắp máy phát siêu âm, nếu khg có kinh nghiệm thì số "sò"hỏng có thể đủ để nhậu mà máy vẫn chưa chạy được. Không tin các bạn hỏi bác NhaThung thì rõ!
      Cảm ơn về lời hướng dẩn của anh.
      Theo em được biết thì chảo elip phải được làm bằng vật liệu từ tính, dưới tác động của nam châm điện được tạo ra khi dòng điện chạy qua cuộn dây hút chảo elip, vì có tính từ tính nên chảo elip co giản và tạo ra sóng âm đúng không anh.
      Tất nhiên là em sẽ quyết tâm tìm hiểu những gì anh gợi ý. Anh cho em hỏi "học phí" khá cao là thế nào ạ.

Comment

Không biết xưng hô như thế nào cho phải, anh HTTTTTH cho em hỏi là với biến tử siêu âm 30W của anh thì anh dùng mạch khuếch tại công suất âm tần với tần số 30W được không ạ (không dấu dốt).

Comment

Nguyên tắc hội tụ sóng siêu âm

Chào bác Vi và anh HTTTTTH, hiện nay cháu đang làm luận văn cùng với một người bạn về đề tài tán sỏi ngoài cơ thể. Nhiệm vụ của tụi cháu là phải tán vở được một vật nào đó.
          Tụi cháu đang tiến hành thực hiện các bước sau:
          _ Mạch tạo dao động với tần số 80 kHz dùng IC8038.
          _ Mạch khuếch đại công suất lớp AB.
          _ Mạch điều khiền công suất dùng TriAC.
          _ Và cuối cùng là dùng cảm biến từ giảo để hội tụ sóng xung kích để phá vở vật thể.
          Phương pháp dùng cảm biến từ giảo thì dùng công suất từ 100W~10kW nhưng tần số thấp từ 20kHz~100kHz, còn nếu dùng điện giảo thì cần công suất 1W~100W và tần số cao 0,5MHz~100MHz.
          Nếu cháu dùng phương pháp điện giảo thì cháu không có tiền mua chấn tử siêu âm, còn nếu dùng phương pháp từ giảo thì khó làm chảo hội tụ quá, đọc tài liệu thì biết bộ phận phát siêu âm được làm từ những lá nikel mỏng ghép lại với nhau và được quấn dây đồng xung quanh và chúng được đặt tại tiêm điểm F1 của chảo. Nói như vậy chứ cháu chưa thấy cấu tạo cảm biến điện giảo bên ngoài bao giờ.
          Mong bác và anh THHHHT giúp đở giùm tụi cháu. Cháu xin cảm ơn rất nhiều.

Comment

Chào bác Vi, cháu có thể gặp bác vào bất kỳ giờ nào bác rảnh được không ạ, cháu rất cần sự giúp đở của bác về cảm biến từ giảo, mong bác giúp đở giùm. Có gì bất tiện bác cứ mail cho cháu cũng được ạ, sangtrm@yahoo.com.vn. Cảm ơn bác nhiều.

Comment

chào bác vi, bác cho em hỏi người ta hội tụ sóng âm tần '20hz-20khz' có được không ,mong bác trả lời ,nếu được bác chỉ giáo cho em. cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi sangmin Xem bài viết
                Chào bác Vi, cháu có thể gặp bác vào bất kỳ giờ nào bác rảnh được không ạ, cháu rất cần sự giúp đở của bác về cảm biến từ giảo, mong bác giúp đở giùm. Có gì bất tiện bác cứ mail cho cháu cũng được ạ, sangtrm@yahoo.com.vn. Cảm ơn bác nhiều.
                Cháu và bạn Seaking chắc học cùng trường, cùng ngành và cùng làm đồ án tốt nghiệp ? Tôi có thể giúp cháu.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Cháu và bạn Seaking chắc học cùng trường, cùng ngành và cùng làm đồ án tốt nghiệp ? Tôi có thể giúp cháu.
                  Dạ đúng rồi ạ, Hải(seaking) làm về tín hiệu điện tim còn cháu làm về siêu âm tán sỏi. Cảm ơn bác đã nhận lời.

Comment

cho em hoi mach duoi chuot dung song sieu am lam sao the may anh pro

Comment

Nguyên văn bởi howdoare Xem bài viết
                      Nếu bạn có thông tin gì về hiệu quả của máy đuổi chuột bằng siêu âm (bestbuy đang quảng cáo mấy năm nay) thì bạn cho mọi người biết với nhé.

Comment

Nguyên văn bởi howdoare Xem bài viết
                        Chỉ "dịch" được mấy chữ vì chưa đủ đẳng cấp "may anh pro" (không thấy dấu má gì hết ráo trọi). May mà có MOD làm rõ nên mới "sáng" ra chút ít...

Comment

Làm máy phát siêu âm xem ra quá khó. Nếu có bạn nào muốn làm thì thử dùng sóng xung kích thay cho sóng siêu âm (nạp điện áp cao cho tụ rồi phóng qua 2 điện cực đặt sát nhau trong nước. Cũng dùng chảo hội tụ, bắn nhiều lần thì có thể phá huỷ hạt đậu)
                          sau.ph

Comment

Ý tưởng sóng xung kích của anh TLM thực ra là dòng điện xung kích nên tác động (điện) khác hẳn so với sóng siêu âm (cơ).
                            Nó giống như so sánh tác động phá hủy của sét và của mìn.
                            Vả lại, dùng dòng điện xung kích để tán sỏi trong cơ thể, e chừng người khó sống trước khi tán được sỏi.

Comment

Sét có nhiều tác động bác ạ. Tác động điện làm cháy TV, PC... còn tác động cơ là sóng áp suất tạo tiếng nổ đinh tai nhức óc.

Các bài ở trên cũng có nói chấn tử siêu âm cần điện áp cả KV.
                              sau.ph

Comment

Thì siêu âm cũng tạo âm thanh, có điều tai người không nghe được. (Thực tế thì ta vẫn nghe âm thanh do máy phát siêu âm trong chất lỏng phát ra, ví dụ như mấy cái máy rửa board mạch của mấy anh sửa điện thợi di động).
                                Khi phát siêu âm vào chất lỏng, do hiệu ứng tạo bóng khí do sự co giãn chất lỏng dưới tác động của sóng siêu âm (Cavitation), sự nổ tung các bong bóng khí tạo nên những vùng áp suất cao... do đó được ứng dụng để tán sỏi. Và còn nhiều tác dụng khác.
                                Hàng ngàn V cấp cho chấn tử siêu âm là điện để chuyển thành cơ (áp điện) hoặc điện chuyển thành từ rồi từ chuyển thành cơ (từ giảo). Năng lượng cuối cùng người ta cần thu hồi là năng lượng cơ học. Năng lượng tương đương với cú đập bằng búa thì mới vỡ được viên sỏi Ca + Mg + Fe +..., do đó công suất siêu âm tán sỏi phải vài chục ngàn W.
                                Xung điện xung kích cũng chuyển hóa thành cơ. Cao áp của TV, vài chục kV phun phè phè như rắn hổ. Sét là luồng điện, nó ion hóa không khí gây giãn nở không khí một cách đột ngột mà tạo thành sấm.
                                Sét đánh có thể làm sỏi đá vỡ ra, nhưng đem "đánh" vào thận hoặc bàng quang để tán sỏi... sợ lắm. Trên đường đi của xung điện, chẳng nhẽ nó lại tha các mô, tế bào... là những chất có nhiều ion dễ phân ly? Cao áp TV xì vào tay, dòng chỉ một vài mA.cũng để lại 1 lỗ thủng be bé.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X