Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in bằng phương pháp in lụa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm mạch in bằng phương pháp in lụa

Theo mình biết các cơ sở làm mạch in đều dùng pp là in lụa thủ công(còn những cơ sở lớn thì mình ko biết họ dùng cách gì)Mình thì củng dùng bằng cách nầy(vì in lụa là nghề của nhà mình).Nếu ai đã từng đi đặt mạch in thì củng đã biết rồi đấy.Các bước in lụa thì như sau,mình nói lên đây để có bạn nào thấy dùng được pp nầy thì dùng
    +In ra giấy can
    +Dùng ánh sáng :mặt trời(dùng cho những ngày điện cúp,nhưng hơi khó làm mà thường cúp điện thì củng nhậu rồi),đèn huỳnh quang để chụp những chi tiết trên giấy can ra bảng lụa,khâu nầy là khó nhất nếu đã quen rồi thì củng dể,còn nếu ai ko làm được thì có thể mướn người ta làm,giá củng rất bèo
    +Dùng mực (loại mực in lụa)kéo trên bảng lụa thì những chi tiết lúc ta in trên giấy can bây giờ sẽ hiện lên mạch in.Các bạn thấy những tấm thiệp cưới thường cẩm ở trên tay người ta củng dùng cách nầy đấy,rất đẹp phải ko,còn ai trên dđ nầy chưa lập gia đình mà muốn lập gia đình thì mình làm free cho
    Cách nầy dùng cho những ai có nhu cầu làm nhiều mạch,còn làm ít thì sẽ lổ đấy,nói vậy chứ bị lổ công thôi,còn mục in và hoá chất để chụp bảng lụa thì giá gọi là rất mềm

Cậu ơi mình cũng muốn thử làm = pp này xem thế nào. Thế đồ nghề cần cái gì hả bạn, giá cả có đắt ko?

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
      Cậu ơi mình cũng muốn thử làm = pp này xem thế nào. Thế đồ nghề cần cái gì hả bạn, giá cả có đắt ko?
      +Bàn chụp (có thể tụ chế)
      + Khung luạ (tuỳtheo cở lớn nhỏ,nếu kéo cở giấy A4 khoảng 80k)
      +Dao gạt(củng tuỳ theo cở,tuỳ theo loại,từ mấy chục ngàn đến trăm mấy)
      Những cái nầy sử dụng rất lâu
      Ngoài ra cón có mực in, keo chụp,chất tẩy rửa khuông,tuỳ theo mình mua nhiều ít,nhưng giá rất bèo
      Last edited by dientul; 19-03-2008, 10:46.

Comment

hai bạn có thể cho mình địa chỉ dc ko? Nếu có thể mình sẽ đến xem công nghệ làm mạch này thế nào

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
          hai bạn có thể cho mình địa chỉ dc ko? Nếu có thể mình sẽ đến xem công nghệ làm mạch này thế nào
          minh ở tỉnh chắc bạn đến ko dc đâu,nếu bạn thích làm thì hôm nào mình xuống tp mình hướng dẩn cho,mình củng hay xuống sg lắm

Comment

Cac ban giup minh voi!

Hien minh cung dang tim hieu ve van de nay nhung chua biet bat dau tu dau???????????........Neu ban nao co tai lieu huong dan thi gioi thieu cho minh voi!!!!!!!Thanhk you
            Hay ban nao cho minh so phone minh goi cho cac ban de duoc giup do
            My phone: 0955676630

Comment

Nguyên văn bởi chauco.ltd
              dientul và các bạn thân mến!
              Bạn nào có quan tâm đến làm mạch in bằng phương pháp kéo lụa hãy nghé trường mình, mình là giáo viên dạy môn này
              Rất mong được trao đổi cùng các bạn yêu thích nghề
              Bạn thật nhiệt tình

Bạn có thể cho địa chỉ trường bạn, mong được thụ giáo vì mình cũng đam mê môn này.

Comment

Mấy ông này kh biết thế nào đây.Toàn khoe là pro trong in lụa,muốn chỉ người khác mà địa chỉ không có,PM cũng kh cho người ta PM,mail kh,phone cũng không nốt...???thì liên lạc bằng cách nào cơ chứ???thực tế chút đi mấy ông bạn,nói được thì làm được chứ đừng nhá hàng như thế!!!!
                Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Nguyên văn bởi stone_fman Xem bài viết
                  Mấy ông này kh biết thế nào đây.Toàn khoe là pro trong in lụa,muốn chỉ người khác mà địa chỉ không có,PM cũng kh cho người ta PM,mail kh,phone cũng không nốt...???thì liên lạc bằng cách nào cơ chứ???thực tế chút đi mấy ông bạn,nói được thì làm được chứ đừng nhá hàng như thế!!!!
                  Diễn đàn phạm vi toàn quốc,mấy bạn ở xa mà tới được địa chỉ mấy ông này thì thà đi học còn rẻ hơnNếu có thành ý,post bài lên để anh em tham khảo.Không thì anh em hiểu lầm là "thùng rổng kêu to".Bạn nào muốn tìm hiểu vấn đề này,vào đây xem thử : http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=345
                  Last edited by ng.thanhdat; 10-05-2008, 12:53.
                  |

Comment

Bạn có thể cho địa chỉ trường bạn?

Comment

Mình làm tới đây rồi nhưng in ko đc-hic_ko bit pha keo như thế nào nhỉ??Mực mình mua màu đỏ(Chắc loại dùng in lên đồng)-Gạt thoải mái mà ko đc_Bó tay luôn_
                      Attached Files

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Bác nào bít cách chỉ em với_Nói chung là em chụp thì ngon_Ko bit có cần mạnh tay để rửa ko???

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

@ dientul
                          Bác làm thêm cái hình ảnh nữa cho nó sinh động

Comment

In mach bằng giấy lụa

Mình cũng dang muốn thử lam mach bằng cách in trên giấy lụa ma ko bit fai lam sao! Lên mảng tìm hiểu mong nhan dc lời giải đáp. Hni vô tình vo thấy ban đăng bài về giấy lụa nên cũng muốn hoc làm thử. Nếu dc, bạn nói rõ hơn về quy trình làm thế nào nha! Thank bạn nhìu

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                              Mình làm tới đây rồi nhưng in ko đc-hic_ko bit pha keo như thế nào nhỉ??Mực mình mua màu đỏ(Chắc loại dùng in lên đồng)-Gạt thoải mái mà ko đc_Bó tay luôn_
                              Hi,
                              Lụa của bác in bị chết keo rồi nên mực không xuống được. Nguyên nhân có thể là khi sấy keo để chụp bác dùng nhiệt độ sấy quá lớn hoặc keo bị phết trong môi trường khá sáng hoặc khi chụp xong rửa khung chưa sạch. Về phần mực in, bác chỉ cần mua màu in (nên dùng màu vàng hoặc trắng để đỡ bẩn khung) pha thêm Chướng (giống như mỡ có màu trắng đục) để mực dễ lọt xuống, có thể pha thêm chút dầu hoả để làm mực dễ lọt lưới hơn.
                              Thân ái.
                              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

dientul Tìm hiểu thêm về dientul

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X