Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in thủ công chất lượng cao

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
    Vấn đề là ở đây chỉ làm amatuer thôi, phay được những thứ có thể giúp ích cho mình là được rồi.Việt nam rất giỏi song những người giỏi thì lại quá cầu toàn. Sản phẩm thử nghiệm, đầu tư ít, nhân lực ít song cứ lấy sản phẩm cao cấp của Tây ra so sánh. Mình nghĩ chỉ cần làm được cái CNC mà bọn Tây làm thời sơ khai . Từ đó nâng cấp dần lên . Để được như hôm nay chắc ban đầu bọn Tây nó không có những suy nghĩ phay thì phải thật là phay.
    Ban đầu làm máy bay có ai nghĩ ra cái tiêu chuẩn an toàn như bây giờ.

Quan trọng là làm sao Tây mất 50 năm thì ta mất 10 năm. Như vậy là quá đủ.
    10 năm thì lâu quá. Copy hay chôm chỉa sáng kiến như bọn Tàu thì không chừng 1 hay 2 năm sau theo kịp bọn Tàu là very good rồi.

Comment

• Cho mình hỏi sau khi cho ăn mòn hết phần phip đồng bên ngoài và làm sạch mực in rồi thì phủ chất gì lên để khi hàn nó bắt thiếc vậy? Mình làm mà khi hàn chán quá

Comment

• Sau khi rửa mạch in, bạn lấy bùi nhùi sắt (đồ rửa chén ấy), chà cho hết lớp mực in với lại mạch sẽ bóng hơn (chà với xà phòng sẽ bóng hơn nữa), trước đây mình toàn dùng xăng rửa và giấy nhám chà nhưng ko đẹp bằng cách trên. Ngay sau đó thì lấy khăn lau khô và quét nhựa thông lỏng lên ngay thì mạch sẽ bóng đẹp như đặt tiệm, chỉ thiếu mỗi phủ xanh. ^^

0988467839

Comment

• ơ kìa. Khó sao Tây nó làm được. Ta giỏi hơn nó kia mà. Nhìn kết quả thi robocon hay olimpic Toán Lý ... thì biết ngay. Hay chỉ tại người biết thì không nói và người không biết cũng không nói. Đừng để 50 năm sau con cháu lại nói các cụ nhà mình ng... thật.
          đúng rồi em tán thành ý kiến của MinhHa em nghiên cứu nó khá lâu rồi do còn học cấp 3 nên chưa có dk làm
          năm nay thi xog rồi hi vọng có thể làm dc giống hoặc hơn pác 1 chút :d
          là sv chắc hẳn sẽ có nhìu time hơn :d
          8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
          liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• Nói chung không nên tự làm, vì hiệu quả kinh tế rất thấp. Nếu làm dạng thực tập cho biết thì làm. Trước đây khi mới ra trường, mình cũng đã từng mạch thủ công, song chỉ làm để cho biết quy trình. Ngày nay thì không nên làm, vì quy trình làm cũng nhiều thứ, chất ăn mòn cũng không đảm bảo,...
            Vậy nên bạn chỉ cần thiết kế trên Orcad hoặc Protel,.. sau đó đem đi đặt tại các cơ sở chuyên làm mạch in.

Comment

• Nguyên văn bởi hoan.leviet Xem bài viết
              Nói chung không nên tự làm, vì hiệu quả kinh tế rất thấp. Nếu làm dạng thực tập cho biết thì làm. Trước đây khi mới ra trường, mình cũng đã từng mạch thủ công, song chỉ làm để cho biết quy trình. Ngày nay thì không nên làm, vì quy trình làm cũng nhiều thứ, chất ăn mòn cũng không đảm bảo,...
              Vậy nên bạn chỉ cần thiết kế trên Orcad hoặc Protel,.. sau đó đem đi đặt tại các cơ sở chuyên làm mạch in.
              Cùng quan điểm với bác :
              Sometimes life hits you in the head with a brick. Don't lose faith. — Steve Job's

Comment

• Giờ ngoài bắc này nó chém 92k/dm2 mạch 2 lớp, chưa kể tiền phim(4x15.000đ = 60...). mạch 1 lớp cũng 50k/dm2... Các bác mở cơ sở sx mạch để ủng hộ sinh viên...

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                  Giờ ngoài bắc này nó chém 92k/dm2 mạch 2 lớp, chưa kể tiền phim(4x15.000đ = 60...). mạch 1 lớp cũng 50k/dm2... Các bác mở cơ sở sx mạch để ủng hộ sinh viên...
                  Hy vọng sớm có ngày này .Em cũng đang chờ. đặt lẻ chỗ quen nó cũng chém mình 40K/dcm2 .Rẻ hơn chỗ bác MRcuong 10K.
                  NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• em nghi các bác mở luồng này hơi lạc đề một chút.đáng nhẽ phải mở luồng công nghệ làm mạch in mới đúng.
                    còn luồng này nên trao đổi kinh nghiệm về làm mạch in thủ công thôi như:
                    +làm thế nào để là đường mạch cho đẹp bằng bàn là dù là những đường nhỏ nhất, ko bị mất nét ko bị nhoèn đường mực...
                    +làm thế nào để phủ xanh mạch mà để lại các via chân linh kiện....
                    ==>có rất nhiều thứ để các bác trao đổi cho các anh em mới vào nghề học hỏi đấy chứ.
                    các bác trao đổi những cái cao siêu quá các anh em mới vào ko đủ lévờ để tiếp thu.nên mở ở các luồng # để các anh em có lévờ cao hơn học hỏi các bác ạ.ko thì tìm hiểu mãi một luồng mà không ra vấn đề của mình mất time lắm.
                    em có ý kiến như vậy.có j không phải các bác thứ lỗi.ok
                    đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

• èo,đặt mạch đắt đến thế cơ à.

Comment

• Vào một luồng nào ấy thì tranh cãi sẽ phải đi đến một cái chuyên nghiệp hơn. Nói chung biện pháp nào cũng có cái hay và cái giở. Nếu làm mạch in thủ công thì hay là mình có thêm kinh nghiệp và co thể làm cái thí nghiệm mình muốn ngay không phải chờ đợi nhưng co cái giở là tiếp xúc với những hóa chất độc hại ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe. Các bạn cứ để ý xem sv điện tử có khoang 80% bị xoang mũi... Còn đặt mạch thì đẹp hơn nhưng lai phải chờ đợi làm cụt hứng mà lai tốn tiền nếu là sv. Còn mình cung đi làm cũng phải đặt mạch nhưng đôi khi các thí nghiệm nhỏ thì lam thủ công cho nhanh và khi ghép tổng thể lai mới đi đặt mạch cho pro. Mình làm mạch thủ công nhiều va cung là đến đường 8mil rồi. Nếu dung giấy decan 2 lớp sau đó lấy mặt bóng màu vàng ở giữa ra in mạch lên mà là thì đường mạch đẹp lắm. Khi ngâm thì mọi người chắc hay ngâm bằng Fecl3 nhưng minh thì hay ngâm bằng H2O2 và HCL và H2O tỷ lệ 1:1:3 Vì nó ăn mòn nhanh không phải chờ đợi nhưng cẩn thận nhé không thì ngâm lâu quá là chỉ chẳng con đường mạch đâu

Comment

• Nguyên văn bởi lovestorry84 Xem bài viết
                          Vào một luồng nào ấy thì tranh cãi sẽ phải đi đến một cái chuyên nghiệp hơn. Nói chung biện pháp nào cũng có cái hay và cái giở. Nếu làm mạch in thủ công thì hay là mình có thêm kinh nghiệp và co thể làm cái thí nghiệm mình muốn ngay không phải chờ đợi nhưng co cái giở là tiếp xúc với những hóa chất độc hại ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe. Các bạn cứ để ý xem sv điện tử có khoang 80% bị xoang mũi... Còn đặt mạch thì đẹp hơn nhưng lai phải chờ đợi làm cụt hứng mà lai tốn tiền nếu là sv. Còn mình cung đi làm cũng phải đặt mạch nhưng đôi khi các thí nghiệm nhỏ thì lam thủ công cho nhanh và khi ghép tổng thể lai mới đi đặt mạch cho pro. Mình làm mạch thủ công nhiều va cung là đến đường 8mil rồi. Nếu dung giấy decan 2 lớp sau đó lấy mặt bóng màu vàng ở giữa ra in mạch lên mà là thì đường mạch đẹp lắm. Khi ngâm thì mọi người chắc hay ngâm bằng Fecl3 nhưng minh thì hay ngâm bằng H2O2 và HCL và H2O tỷ lệ 1:1:3 Vì nó ăn mòn nhanh không phải chờ đợi nhưng cẩn thận nhé không thì ngâm lâu quá là chỉ chẳng con đường mạch đâu
                          Các bạn xem thêm tại đây :
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...74/#post641140

email:

Comment

• Lam mach in thu cong

Theo tôi, những bạn học ngành điện tử, hoặc những bạn có nhu cầu làm mạch in tại nhà (làm nhiều mạch, làm lâu dài), thì ngoài việc ủi mạch mệt nhọc, hay thuê một cửa hàng làm mạch (tốn tiền). Thế tại sao các bạn không nghĩ rằng: nên mua một máy Ép Dẻo, loại ép giấy chứng minh nhân dân, ép bằng tốt nghiệp..., về mà ép mạch điện phải không?

Nên mua loại máy ép dẻo 20, khoảng 800k -> 1 triệu (tốn tiền một lần thôi), loại này có đặc điểm:

* Giữa là 2 thanh làm nóng, đặc song song, khoảng cách 1 -> 2 mm, bền mặt 2 thanh này mềm chứ không cứng như sắt hay thép, chình vì thế mà chúng ta có thế cho mạch vào khe giửa của 2 thanh này ép bình thường, mực trên giấy sẽ bám hoàn toàn xuống board Đồng

* Bên phải là các nút điều chỉnh nhiệt độ (Nguồn điện 220V)

* Bạn chỉ cần ngồi chờ board Đồng chạy ra, lấy board Đồng đưa lại vào máy ép, lặp lại trong thời gian khoảng 25 phút, sẽ có board chứa mạch in sắc xảo không thua gì dùng mực cảm quang để chụp phim

* Xong rồi, để board ngụi hoàn toàn, sau đó ngâm board Đồng vào thao nước lạnh 10 phút cho giấy mục, rồi gỡ giấy in ra

thonganh1988@yahoo.com
                            Last edited by thonganh1988; 14-12-2012, 00:59.

Comment

• Nguyên văn bởi MC12 Xem bài viết
                              Khoa Cơ khí ĐHBK HN giỏi vậy mà tại sao nền công nghiệp chế tạo của VN còn kém vậy , vậy em hỏi nhé trong 1 chiếc oto ta có thể làm được bao nhiêu phần trăm thực sự ? các bác làm nhiều CNC mà lại ko thấy sản phẩm đem ra ứng dụng , hay là cũng làm kiểu mô hình rồi đem vào tủ cất rồi rêu rao rằng ta làm được CNC rồi ?? trong khi nhiều nhà máy của VN ko đủ tiền mua nhiều dàn CNC của nước ngoài và chấp nhận cái kiểu thủ công như cũ và tiếp tục lao đao... Xin lỗi, em cũng là dân cơ khí, thực sự VN rất cần những người như Bác MinhHa , bây giờ ko còn sớm nữa, phải học hỏi tụi nó để làm thôi, như vậy mới nhanh được , làm được như thế là cao thủ lắm rồi. Xin lỗi em ko có ý khích các bác BKHN nhưng nên khiêm tốn 1 chút , em nghe các bác nói kiểu "đề tài CNC nhiều đến nỗi các thầy hay nói : lại CNC " thì cảm thấy hơi quá lời đấy .
                              Tiền đâu ra mà làm, cần cái gì cũng tự bỏ tiền túi mà mua, chỉ khi có sản phẩm tốt ra đời họ mới vỗ tay.... không có tiền - không sản phẩm, chỉ là trên giấy, trên software mô phỏng khi buồn mang ra ngó...cho vui. Mà muốn làm thì đi săn đồ phá, đồ phế thải để tận dụng cho rẻ...tóm lại khoái thì làm để mình dùng thôi, chứ của Tây nó hơn mình là điều đương nhiên, vì nó có tiền, mà người có tiền Việt Nam không dùng đồ của mình.
                              Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                              Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• Em có bài hướng dẫn nhỏ mong đóng góp giúp dc anh em
                                #2 Làm mạch in bằng phương pháp thủ công ( Home Made PCB ) ~ DIY Electronic

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X